Thông tư số 01/2015/TT-BXD ngày 20/03/2015 của Bộ Xây dựng hướng dẫn xác định đơn giá nhân công

hiennhon

Thành viên nhiều triển vọng
Cho em hỏi: Lúc lập dự thầu lấy theo lương được tính theo lương tối thiểu vùng (NĐ 70 áp dụng năm 2011) với các hệ số theo NĐ 205. Sau ngày 15/05/2015 thì lấy theo TT01 tính ra thấp hơn NĐ 103. Công trình của em thuộc công trình chuyển tiếp (Hợp đồng 10/2014, hoàn thành 6/2015). Như vậy em có điều chỉnh giảm nhân công không? Nếu có thì thiệt nhà thầu quá. Thực tế lương nhân công ngày càng tăng trong khi đó giá trị hợp đồng phải điều chỉnh giảm.
Em xin cảm ơn nhiều.

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Các bác cho e hỏi ngu tí. Trong TT 01 cấp bậc công nhân chỉ là I, II...VII (không có bậc lẻ 3.5 hoặc 4.5...). Nhưng trong các đơn giá lại có Nhân công bậc 3.5/7 hoặc 4.5/7. Như vậy thì nội suy ra hay thế nào ạ?
Mình nghĩ nội suy bình thường như trước theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP thôi bạn.

VanToanGXD

Cho em hỏi: Lúc lập dự thầu lấy theo lương được tính theo lương tối thiểu vùng (NĐ 70 áp dụng năm 2011) với các hệ số theo NĐ 205. Sau ngày 15/05/2015 thì lấy theo TT01 tính ra thấp hơn NĐ 103. Công trình của em thuộc công trình chuyển tiếp (Hợp đồng 10/2014, hoàn thành 6/2015). Như vậy em có điều chỉnh giảm nhân công không? Nếu có thì thiệt nhà thầu quá. Thực tế lương nhân công ngày càng tăng trong khi đó giá trị hợp đồng phải điều chỉnh giảm.
Em xin cảm ơn nhiều.
Cái này cần căn cứ vào Hợp đồng của anh thuộc loại nào, nếu là trọn gói và đơn giá cố định thì không cần điều chỉnh, nếu là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì xem kỹ lại điều khoản ghi trên hợp đồng chắc là phải điều chỉnh giảm rồi.

hiennhon

Cái này cần căn cứ vào Hợp đồng của anh thuộc loại nào, nếu là trọn gói và đơn giá cố định thì không cần điều chỉnh, nếu là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì xem kỹ lại điều khoản ghi trên hợp đồng chắc là phải điều chỉnh giảm rồi.
Em cảm ơn ạ. Cho em hỏi tiếp: Lúc Dự thầu em tính nhân công theo NĐ 205/2004/NĐ-CP vì chưa có hướng dẫn mới. Nếu điều chỉnh: Lấy nhân công phân tích theo TT01-Nhân công phân tích theo ND205 thì hợp lý không? vì không đồng mức với nhau. Hợp đồng của em là Hợp đồng đơn giá điều chỉnh. Cho em hỏi: Em điều chỉnh nhân công theo dự toán được duyệt hay theo Dự thầu vậy?

nhuthao2014

Thành viên rất triển vọng
Thông tư 01 có tính lương theo NĐ 103 không vậy mọi người, nếu sau này có NĐ 104 lương các vùng cao hơn thì xử lý thế nào
nói chung là mình chưa hiểu bản chất tính lương vùng của BXD có theo NĐ 103 không?

namchu_lai

Các bậc lẻ chắc chắn phải tính nội suy rồi. Mình đã ráp thử nhân công mới, giá trị nó giảm khoảng 5% so với cách tính trước đây.

VanToanGXD

Em cảm ơn ạ. Cho em hỏi tiếp: Lúc Dự thầu em tính nhân công theo NĐ 205/2004/NĐ-CP vì chưa có hướng dẫn mới. Nếu điều chỉnh: Lấy nhân công phân tích theo TT01-Nhân công phân tích theo ND205 thì hợp lý không? vì không đồng mức với nhau. Hợp đồng của em là Hợp đồng đơn giá điều chỉnh. Cho em hỏi: Em điều chỉnh nhân công theo dự toán được duyệt hay theo Dự thầu vậy?

Theo Thông tư 01/2015/TT-BXD thì cấp bậc nhân công vẫn như trong NDD205 nên bạn trừ được bình thường vì cứ đơn giản hóa nhân công là vật tư tương tự vật liệu cũng là vật tư, bù chênh lệch trực tiếp bình thường vì vẫn cùng cấp bậc.
Dự toán thường thì trường hợp thanh toán vượt thì mới làm điều chỉnh, dự thầu đã trúng thầu rồi không ai điều chỉnh cả. Điều chỉnh ở đây là điều chỉnh giá thanh toán nhé. HĐ theo ĐGĐC, trong HĐ quy định điều chỉnh giá như thế nào bạn nhỉ? HĐ có đưa ra hệ số Pn như thông tư 08/2010/TT-BXD không bạn?

nhuthao2014

Bác VanToanGXD cho mình hỏi xí: nhân công theo TT01-BXD có tính dựa trên NĐ 103 không vậy?

VanToanGXD

Thông tư 01 có tính lương theo NĐ 103 không vậy mọi người, nếu sau này có NĐ 104 lương các vùng cao hơn thì xử lý thế nào
nói chung là mình chưa hiểu bản chất tính lương vùng của BXD có theo NĐ 103 không?
Bản chất của Nghị định về LTTV hiểu đơn giản là mức lương thấp nhất trả cho người lao động trên vùng đó, tức là mức lương để SO SÁNH như DN mà trả lương cho người lao động làm đủ số ngày công, giờ công tại các quận của TP Hà Nội mà <3.100.000 đ/tháng là không được chứ không phải đây là mức lương đầu vào để tính lương như các công thức tính tiền lương trước đây.
Theo Thông tư 01/2015/TT-BXD mà tính thì kể cả 3 năm nữa không thay đổi gì vẫn đảm bảo lương của nhân công xây dựng > mức LTTV.

nhuthao2014

gửi bác VanToanGXD: Vậy về bản chất Thông tư 01/2015/TT-BXD không có liên quan gì đến NĐ 103, ví dụ sang năm có NĐ 104 có lương các khu vực tương ứng cao hơn NĐ 103 nhưng thấp hơn mức lương theo TT01xHS thì chí phí nhân công xây dựng ko cần điều chỉnh theo NĐ 104 (vậy có công bằng với công nhân xây dựng ko?)

Chỉnh sửa cuối:

quynhxd88

Các bác cho e hỏi ngu tí. Trong TT 01 cấp bậc công nhân chỉ là I, II...VII (không có bậc lẻ 3.5 hoặc 4.5...). Nhưng trong các đơn giá lại có Nhân công bậc 3.5/7 hoặc 4.5/7. Như vậy thì nội suy ra hay thế nào ạ?
Lương bậc 3/7 là a, lương bậc 4/7 là b =>
-Lương bậc 3.5/7= a + (b-a)*0.5
- Lương bậc 3.7/7=a + (b-a)*0.7

VanToanGXD

Vẫn có liên quan chứ, địa bàn chia vùng để áp dụng mức lương đầu vào theo TT01 theo địa bàn chia vùng lương của ND103 mà.
Bất công hay không thì mình không dám nói nhưng nếu thấy không hợp lý thì Bộ XD sẽ có Thông tư thay thế TT01 thôi.

trungbtnt

Thành viên mới
Em tên Trung. Hiện tại e đang lập dự toán o ben tre nhung o tỉnh chua có công van hướng dan TT 01. Giờ lap dự toán ko biet ap dung TT 01 duoc ko.

thanguong

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Giờ bạn đang lập dự toán như vậy trước thời điểm 15/5 TT01 có hiệu lực thì công trình của bạn chưa phê duyệt được nhỉ, theo mình thấy ở phần xử lý chuyển tiếp của TT01 thì có lẽ bạn phải cập nhật theo TT01 rồi nếu không thì làm xong gửi thẩm tra chắc cũng phải áp dụng thôi

minhchau1011

Minh dang lap du toan dien thi theo don gia 7606 voi muc luong 650.000 d, du toan dien chieu sáng thi theo don gia 954 voi muc luong 450.000 d. vay minh ap dung he so nhan cong nhu the nao? Nho cac ban huong dan giup.

Định mức nhân công thì rõ rồi. Chỉ việc tính giá nhân công trực tiếp của TT01 rồi nhân ĐM là ra vấn đề ngay. Có khó khăn gì đâu nhỉ?

trungbtnt

Thành viên mới
Em tên Trung. Hiện tại e đang lập dự toán o ben tre nhung o tỉnh chua có công van hướng dan TT 01. Giờ lap dự toán ko biet ap dung TT 01 duoc ko.
Gui anh van toan gop y cho y kien trao doi: truong hop e gio phai lap sao. Tinh chua co van ban huong dan a toan.

VanToanGXD

Đây là ý kiến cá nhân bạn nhé, trường hợp của bạn nên linh động tính đơn giá nhân công theo Thông tư số 01/2015/TT-BXD rồi bù trừ trực tiếp với đơn giá nhân công trong bộ đơn giá địa phương. Cũng không loại trừ trường hợp "phép vua" và "lệ làng" đâu. Có gì điều chỉnh sau cũng được.

namhaitx

Thành viên mới
Kinh tế thị trường là cung - cầu, cạnh tranh, xác định giá cả đơn giản bằng cách mặc cả - thương thảo. Bạn thuê nhân công để làm nhà mình có cần tính gì nhiều đâu, cứ hỏi họ bao nhiêu tiền 1 công, hỏi nhiều đội khác nhau, tham khảo xung quanh để biết mặt bằng. Thống nhất xong là làm, có cần tính nhiều thứ rắc rối gì đâu.
Bác Nguyen The Anh nói sai rồi. Tiền của bác thì bác muốn mặc cả gì thì tùy bác. Chứ Nhà nước không đi mặc cả và cũng không có ai đưa ra một mức giá nhân công (có cơ sở) để Nhà nước mặc cả lựa chọn. Cái quan trọng là khi lập tổng mức, dự toán một cống trình Nhà nước cần đưa ra một mức lương tối thiểu phù hợp cho mỗi vùng miền, như thế mới hợp lý và công bằng chứ.

namhaitx

Thành viên mới
Bản thân tôi thấy thông tư này ra giải quyết được nhiều vấn đề đấy chứ!
1. Tôi có được cách giải quyết chung nhất cho tất các các tỉnh (chẳng cần phải căn cứ vào các văn bản của các tỉnh để lập dự toán - cái này đôi khi tìm mỏi mắt... chẳng thấy vì đơn giản tỉnh đó chưa ra văn bản). Vấn đề này giúp chúng ta tự tin hơn nhiều khi áp dự toán :)
2. Còn vấn đề nhiều người kêu: Quá thấp so với giá thực tế thị trường... Tôi thấy ngày trước đang ở mức 2tr7 giảm một phát về hơn 1 tr... vậy mà có chỗ nào thừa việc đâu.. toàn thấy mấy ông doanh nghiệp chết vì không có việc làm ấy chứ! Bây giờ về 2tr350 rồi thi lại "được voi đòi hai bà trưng" :) Dân làm công ăn lương như mình thì cơ bản là: "làm đủ, đúng, lĩnh lương đều" là ok rồi :)
Đúng là ông bạn này đang làm viên chức Nhà nước nên nói vậy. Thử hỏi, cuộc sống của bạn hôm nay đang ăn cơm, ngày mai vì một lý do nào đó (do thay đổi chế độ chính sách chẳng hạn...) bắt bạn phải ăn cám, bạn có ăn không? Khi không còn đường lùi, bạn phải chấp nhận tất cả, cái quan trọng là chính sách nhà nước như vậy thì cuộc sống ngày càng được cải thiện không? Doanh nghiệp chịu một phần mà người lao động trực tiếp mới là người chịu nhiều nhất.

namhaitx

Thành viên mới
Bản chất của Nghị định về LTTV hiểu đơn giản là mức lương thấp nhất trả cho người lao động trên vùng đó, tức là mức lương để SO SÁNH như DN mà trả lương cho người lao động làm đủ số ngày công, giờ công tại các quận của TP Hà Nội mà <3.100.000 đ/tháng là không được chứ không phải đây là mức lương đầu vào để tính lương như các công thức tính tiền lương trước đây.
Theo Thông tư 01/2015/TT-BXD mà tính thì kể cả 3 năm nữa không thay đổi gì vẫn đảm bảo lương của nhân công xây dựng > mức LTTV.
Thử hỏi bạn VanToanGXD nếu với mức lương một nhân công xây dựng ở Hà Nội tối thiểu là 3.100.000 đ/tháng có đủ để đảm bảo cuộc sống cho riêng người đó chưa? Đó là chưa nói đến gia đình người đó nửa hoặc làm không đủ ngày công.... Ở quê, một người thợ phụ hồ bình thường cũng phải trả một ngày công tối thiểu đã 200.000 đồng rồi. Bạn có biết làm phép tính nhân không vậy? Tính giúp mình với.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới