Thước Lỗ Ban tài liệu tham khảo thiết kế nhà dân

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
TA từng kỳ công vẽ rồi tính thiết kế hộ nhà một vài người. Kiến trúc có thể chưa đẹp - nhưng cũng đủ mỹ quan. Kết cấu thì đảm bảo bền chắc, vì tải trọng động cứ lấy 500kg (tính nhà gia chủ trúng sổ xố mời bạn bè thì cùng lắm là có 6 ông 60 kg cùng sướng quá nhảy chụm tưng tưng trên 1m2 - an toàn quá). Kinh tế - tạm ổn. Tính thích dụng - OK vì giao thông, sự thuận tiện trong nhà là tối ưu. Nhưng mọi điều không quan trọng bằng vấn đề: gia chủ từ khi có nhà mới ăn nên làm ra, gặp nhiều may mắn, công việc thuận lợi, con người sinh sôi. Riêng vụ này thì được gia chủ thần tượng thôi rồi
Sau này đọc Thước Lỗ Ban thấy chắc là mình vô tình thiết kế vào "cung tốt" cho gia chủ. Chia sẻ tài liệu cùng mọi người tham khảo khi làm nhà. TA đánh máy hộ ông chú chuyên đi xây, tài liệu được tra cứu nát bét nên nhiều chỗ không luận ra - ai có xin bổ sung nhé.

H

haydoiday

Guest
Có chương trình "Thước lỗ ban" chạy trên AutoCad của bác Khôi! Các bác dùng thử, tôi thấy hay lắm!

A

AAmylove

Guest
Thước Lỗ ban trên cad và excel

Sưu tầm trên mạng thấy hay. Gửi cho bà con cô bác gần xa nghiên cứu thêm

File đính kèm

• thuocloban.rar
    39,8 KB · Đọc: 3.098
B

BuiHoan

Guest
Bác nào có phần mềm xem phong thủy thì UP lên cho anh em nghiên cứu với! em cũng rất thích món này! thanhk! Bác nào chưa có món xem tuổi làm nhà, hướng nhà thì load thử cái này xem!

File đính kèm

• BAT TRACH MINH CANH.xls
    113,5 KB · Đọc: 1.897
T

td.bitexco

Guest
Phong thuỷ

Các bạn có hứng thú với việc xem hướng nhà theo tuổi hay chọn năm làm nhà thì tham khảo.

File đính kèm

• Tính hướng nhà theo tuổi.doc
    91 KB · Đọc: 2.361
  • Chọn tuổi xây nhà.doc
    211 KB · Đọc: 1.880
Last edited by a moderator:
O

ooluxubuoo

Guest
Sau này đọc Thước Lỗ Ban thấy chắc là mình vô tình thiết kế vào "cung tốt" cho gia chủ.

Chào Anh Thế Anh
ooluxubuoo xin mạo muội: Ko bít Thế anh hiểu như thế nào về thước Lổ Ban, nhưng ooluxubuoo hiểu, thông thường ngày xưa các cụ khi làm nhà, các kích thước này được anh thợ cả lấy theo kích thước thân thể chủ nhà, ví dụ: khủy tay, cửa rộng thì bằng bao nhiêu lần khủy tay vv..vv giống như thước tỷ lệ vàng của kiến trúc sư lecorbise (ko nhớ tên) như vậy, thì mổi nhà có kích thước(cửa...chiều cao..) khác nhau, bởi vì gia chủ mập ốm, cao thấp khác nhau, và khi ko có chủ nhà thì thường theo kích thước của anh thợ cả. lâu ngày ...thành quen và Lổ Ban là người tập hợp lại (Hình như vậy). vấn đề ở chổ: Tín ngưỡng dân gian mà, phải hiểu rằng thể trạng con người bây giờ và lúc trước cũng khác nhau xa, cao hơn , to hơn, thành thử ra 1L=0.52 m là ko đúng, tất nhiên vẫn chưa ai tập hợp, thống kê, đưa ra 1L=? thì chính xác.
Sau này đọc Thước Lỗ Ban thấy chắc là mình vô tình thiết kế vào "cung tốt" cho gia chủ. ooluxubuoo nghĩ chỉ là ngẫu nhiên thôi hoặc trùng kích thước chủ nhà. cho nên khi dùng thước lổ ban vào lúc này thì nên tính toán lại, chứ khư khư theo cái cũ thì ko ổn.​

C

Cairong

Guest
Mình có down cái file Excel về nhưng lại có 2 sheet ( tính theo thước 520 và 480 ). Cùng 1 kích thước theo 2 cáh chọn thì lại khác nhau
Theo 520: kích thước 1550mm là Tể tướng Quý nhân
Nhưng theo 480 thì Bệnh Phá quan Hung tỉnh ?
Vậy nên chọn theo thước nào ?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Theo mình biết thì thước 520mm dùng để đo kích thước cửa ( kích thước thông thủy ). Còn thước 480mm dùng để đo kích thước phủ bì ( kích thước đặc).
Thước Lỗ ban có nhiều loại , dùng cho từng việc , từng vùng miền.

C

Cairong

Guest
Vậy nếu mình đang định làm cái bể nuôi cá thì nên dùng loại nào ? Ai biết xin chỉ giúp ? Thanks

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Vậy nếu mình đang định làm cái bể nuôi cá thì nên dùng loại nào ? Ai biết xin chỉ giúp ? Thanks
Bể nuôi cá thuộc dạng đồ nội thất ( trừ trường hợp bạn làm bể non bộ) nên sẽ dùng thước 480 thì đúng hơn. Thước 520 dùng để làm cửa.

M

MrHienNo1

Guest
Thước lỗ ban

Chủ đề thước lỗ ban, thấy các bạn tham gia nhiệt tình quá. Mình cũng sưu tầm được file lỗ ban ở trên mạng nè. Các bạn tải về tham khảo và cho ý kiến.
Chúc các bạn xây cất nhà, móng nền,.... tránh hạn của mình.

File đính kèm

• Lo ban.xls
    31,5 KB · Đọc: 1.540
A

Avxing

Guest
Theo mình biết thì thước 520mm dùng để đo kích thước cửa ( kích thước thông thủy ). Còn thước 480mm dùng để đo kích thước phủ bì ( kích thước đặc).
Thước Lỗ ban có nhiều loại , dùng cho từng việc , từng vùng miền.
Em chưa hiểu lắm, Bác giải thích giùm em tí đc kô?
Kích thước thông thủy là sao?
Kích thước đặc là sao?
Hai cách đo trên dùng vào từng việc là sao ạ?
Thk

waterman

Thành viên mới
Thắc mắc

TA từng kỳ công vẽ rồi tính thiết kế hộ nhà một vài người. Kiến trúc có thể chưa đẹp - nhưng cũng đủ mỹ quan. Kết cấu thì đảm bảo bền chắc, vì tải trọng động cứ lấy 500kg (tính nhà gia chủ trúng sổ xố mời bạn bè thì cùng lắm là có 6 ông 60 kg cùng sướng quá nhảy chụm tưng tưng trên 1m2 - an toàn quá). Kinh tế - tạm ổn. Tính thích dụng - OK vì giao thông, sự thuận tiện trong nhà là tối ưu. Nhưng mọi điều không quan trọng bằng vấn đề: gia chủ từ khi có nhà mới ăn nên làm ra, gặp nhiều may mắn, công việc thuận lợi, con người sinh sôi. Riêng vụ này thì được gia chủ thần tượng thôi rồi
Sau này đọc Thước Lỗ Ban thấy chắc là mình vô tình thiết kế vào "cung tốt" cho gia chủ. Chia sẻ tài liệu cùng mọi người tham khảo khi làm nhà. TA đánh máy hộ ông chú chuyên đi xây, tài liệu được tra cứu nát bét nên nhiều chỗ không luận ra - ai có xin bổ sung nhé.
Trong tài liệu Thuocloban.doc của bạn kèm theo, xin cho hỏi ở trang 12, phần "Ý nghĩa của 24 hướng nhà" được bắt đầu bằng mục " 5. Hướng "Nhâm" (Bắc 337,6-352,5 Thủy)", vậy từ mục 1 đến 4 có hay không:-??
Trang 13, mục 7,8,9 chỉ có ghi "Hướng" nhưng không biết hướng gì :(.Mong được giải đáp. Ngoài ra, theo tôi biết, trong thực tế nếu bạn có được cây thước này với kích thước thật, chính xác tương ứng với từng cung :-wthì thật tuyệt . Xin cám ơn=D>

leanhxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
tra thước lỗ ban trên excel

post lên diễn đàn file excel về tra kích thước lỗ ban, đơn giản tiện dùng cho ae trong công tác tư vấn thiết kế.
và có 2 file về phong thuỷ, tuổi làm nữa.

File đính kèm

• Thuoc Lo Ban.xls
    30 KB · Đọc: 1.119
  • BAT TRACH MINH CANH.xls
    139 KB · Đọc: 911
  • phong thuy.pdf
    324 KB · Đọc: 1.842

phamkhoa

Thành viên mới
xin cảm ơn

Xin cảm ơn người đăng về cách sử dụng thước lổ ban, nếu có chương trình chạy trên phần mềm AUTOCAD thì sẽ áp dụng tót hơn

L

Lê Tảo Cường

Guest
thiết kế cầu thang nhà lệch tầng

Nhà lệch tầng chiều cao tầng trệt 3,9 mét, lệch tầng sau 3,0 mét ở cos o, khoảng ô cầu thang 2,5 mét, chiều rộng nhà 5mét, lối đi tầng trệt 1,4 mét, thiết kế cầu thang và chiếu nghỉ như thế nào để phù hợp?
xin cảm ơn!

D

dtuan6477

Guest
Xin gửi các quý sư huynh đệ .Tôi có đôi lới xin được chỉ giáo .Sang năm gia đình tôi định cất nhà . chồng tôi tuổi đinh tỵ ,tôi tuổi nhâm tý . con tôi tuổi bính tuất . bố chồng tôi tuổi đinh hợi . Như vậy có được không ? Và phải cất vào tháng nào .
Xin cám ơn nhiều các sư huynh đệ .

hiphop05

Thành viên mới
Xây nhà lấy theo tuổi đàn ông (chủ nhà). Hoặc bố chồng hoặc chồng bạn.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới