Tính NPV, IRR thời gian, hoàn vốn bằng Excel

internet168

Thành viên mới
Tôi nêu bảng tính các giá trị NPV, IRR, thời gian hoàn vốn bằng công thưc Excel,
Do mới làm quen với tính toán hiệu quả dự án, xin được ý kiến đóng góp của mọi người
Xin gửi mail lamquanghien@nasenco.com.
Thanks!:beer:

File đính kèm

• Hieuquakinhte.xls
    26 KB · Đọc: 10.208
Last edited by a moderator:
L

lamnx2002

Guest
Bạn tính sót chi phí khấu hao.

Chi phí khấu hao sẽ làm giảm thuế thu nhập doanh nghiệp, sau đó chi phí khấu hao lại được trả lại cho dòng tiền để phản ánh đúng thực tế là chi phí khấu hao không phải là dòng tiền chi ra thật.

A

albatron

Guest
Bạn tính sót chi phí khấu hao.

Chi phí khấu hao sẽ làm giảm thuế thu nhập doanh nghiệp, sau đó chi phí khấu hao lại được trả lại cho dòng tiền để phản ánh đúng thực tế là chi phí khấu hao không phải là dòng tiền chi ra thật.

khấu hao k tính vào đâu bạn ạ,bạn xem lại đi nhé!................................

nguyennhan

Thành viên nhiều triển vọng
tài liệu hướng dẫn lập dự án

:confused:
bác nào có tài liệu hưỡng dẫn lập dự án đầu tư thì cho em. đọc dễ hiểu một chút nhớ...:confused:

Chutin

Thành viên có triển vọng
bác nào có tài liệu hưỡng dẫn lập dự án đầu tư thì cho em. đọc dễ hiểu một chút nhớ...:confused:

Bác ra nhà sách mua nhưng cuốn sách Phân tích Dự án đầu tư, hoặc Thẩm định dự án đầu tư , rẻ mà rất hay

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Không phải tốn tiền mua sách, chỉ tốn thời gian ngồi để truy cập và tìm ở diễn đàn giaxaydung.vn các bạn ạ.
- Về lập dự án đầu tư các bạn nghiên cứu tại chuyên mục này:
http://giaxaydung.vn/diendan/lap-va-tham-dinh-dadt/
- Thẩm định dự án đọc bài này:
http://giaxaydung.vn/diendan/sach-b...-dinh-du-dau-tu-cua-thay-nguyen-tan-binh.html
- File mẫu về lập dự án đầu tư có tính IRR, NPV tại đây:
http://giaxaydung.vn/diendan/lap-va...-xay-dung-trung-tam-thuong-mai.html#post21322
chúc các bạn thành công

K

khvdt

Guest
Xin bài mẫu về tính toán hiệu quả kinh tế cho dự án kinh doanh vận tải

Mình đang cần lập một dự án về kinh doanh vận tải (đường thủy và đường bộ) nhưng mình bí về phần tính toán hiệu quả kinh tế. Bác nào có bài mẫu về kinh doanh vận tải thì post lên cho mình tham khảo với.Cảm ơn nhiều.

B

BQLDAVTDL

Guest

Trường Đại học Kinh tế quốc dân có 02 cuốn: (1) Kinh tế Đầu tư và (2) Lập và phân tích dự án đầu tư hay lắm. Bạn tham khảo nhé!!!

M

MrHienNo1

Guest
Tôi cũng tham gia diễn đàn giải pháp Excel và sưu tầm được file ví dụ về phân tích hiệu quả đầu tư:
Các bạn xem có dùng được không.:D

File đính kèm

• Phan tich Hieu qua dau tu.xls
    23,5 KB · Đọc: 4.518
P

phvuhung1997

Guest
Tính NPV, IRR bằng Excel

Theo tôi khấu hao được coi là chi phí khi tính lỗ, lãi, thuế thu nhập DN. Thực chất KH không phải là khoản chi bằng tiền, nó nằm trong khoản Dthu vì vậy KH nằm tại dòng thu (lợi ích) khi tính IRR, NPV.
Nhân tiện tôi muốn hỏi mọi người về EIRR, FIRR, ENPV, FNPV, trong phân tích hoặc thẩm định dự án DT có dùng các chỉ tiêu này không, khái niệm về lý thuyết, các tính tóan trên excel

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Theo tôi khấu hao được coi là chi phí khi tính lỗ, lãi, thuế thu nhập DN. Thực chất KH không phải là khoản chi bằng tiền, nó nằm trong khoản Dthu vì vậy KH nằm tại dòng thu (lợi ích) khi tính IRR, NPV.
Nhân tiện tôi muốn hỏi mọi người về EIRR, FIRR, ENPV, FNPV, trong phân tích hoặc thẩm định dự án DT có dùng các chỉ tiêu này không, khái niệm về lý thuyết, các tính tóan trên excel
Khấu hao là việc trích doanh thu để bù lại chi phí đã bỏ ra cho việc đầu tư nhà xưởng, máy móc, thiết bị (Tài sản cố định) chứ không phải nó nằm trong khoản doanh thu.
Khi xác định dòng tiền hiệu số thu chi để tính các chỉ tiêu IRR, NPV không đưa khấu hao vào nữa. Bạn cứ vẽ biểu đồ dòng tiền sẽ thấy. Mũi tên biểu thị Tổng mức đầu tư đã được biểu diễn ở gốc 0, bạn phân bổ Tổng mức đầu tư (vốn đầu tư) vào các năm (khấu hao) rồi lại dùng tỉ suất chiết khấu quy các giá trị đó về gốc 0 (tính NPV) thì sẽ có 2 mũi tên Tổng mức đầu tư (một mũi tên Tổng mức đầu tư mà dự án đã khó có hiệu quả rồi nữa là 2 mũi tên :D). Trong trường hợp này bị trùng chi phí và gần như chắc chắn NPV sẽ âm, trừ phi dự án của bạn là siêu lợi nhuận. Tôi sẽ dành thời gian vẽ biểu đồ dòng tiền để minh hoạ và phân tích vấn đề này cùng các bạn.
Nếu các bạn vẫn muốn đưa khấu hao vào dòng tiền thì chỉ có cách lý giải như của bạn lamnx2002 (ở bài viết thứ 2 bên trên là khả dĩ). Nhưng khi đó chi phí khấu hao sẽ bị triệt tiêu trong dòng tiền, chỉ làm cho việc tính toán phức tạp thêm thôi.
Các dự án thực tế hiện nay cũng ít sử dụng các chỉ tiêu EIRR, FIRR, ENPV, FNPV. Thường thì chỉ căn cứ vào các chỉ tiêu chính như: NPV, IRR, khả năng và thời gian hoàn vốn... Căn cứ các yêu cầu cụ thể, đặc thù của dự án người ta mới tính thêm các chỉ tiêu nói trên.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Khấu hao TSCĐ trong phân tích Dự án.

Mình có 1 bảng phân tích đánh giá hiệu quả DA thế này :
Dự án đầu tư SX công nghiệp ; Thời gian đánh giá dự án là 10 năm ; Thời gian khấu hao nhà cửa là 14 năm ; Thời gian khấu hao thiết bị là 8 năm.
Khi lập bảng tính khấu hao thì :
- Phần nhà cửa : Có giá trị còn lại cuối kỳ đánh giá - > đưa vào dòng tiền năm cuối của dự án .
- Phần thiết bị : Đến hết năm thứ 8 , giá trị còn lại bằng 0 , đến đây tiếp tục đưa lại nguyên giá của TSCĐ vào năm thứ 9 để tiếp tục tính khấu hao và đưa giá trị còn lại tại năm cuối DA bằng (Nguyên giá - Giá trị KH của năm 9 và năm 10)
Như vậy có đúng không ? Xin các bạn cho ý kiến giúp .

K

khonggianmoi

Guest
về khấu hao

theo mình thì thời gian phân tích dự án chỉ là 8 năm, vì lúc đó khấu hao đã hết. Muốn đánh giá 10 năm thì tại năm thứ 9 bạn phải tiếp tục đầu tư thiết bị và coi là dòng tiền chi, khi đó bạn phân tích đến năm thứ 10, số tiền còn lại sau năm thứ 10 của xây lắp và thiết bị coi là giá trị tài sản còn lại và được đưa vào dòng tiền thu.
Chúc bạn thành công!

ngotiendung

Thành viên mới
phân tích hiệu quả kinh tế

Mình mới làm xong dự án trong đó phải phân tích hiệu quả kinh tế. Thực tế vấn đề này học thì lâu rồi nhưng bây giờ mới sử dụng. Vậy mong mọi người chỉ giúp và cho ý kiến quý báu

L

lypt

Guest
Bàn luận

Mình có 1 bảng phân tích đánh giá hiệu quả DA thế này :
Dự án đầu tư SX công nghiệp ; Thời gian đánh giá dự án là 10 năm ; Thời gian khấu hao nhà cửa là 14 năm ; Thời gian khấu hao thiết bị là 8 năm.
Khi lập bảng tính khấu hao thì :
- Phần nhà cửa : Có giá trị còn lại cuối kỳ đánh giá - > đưa vào dòng tiền năm cuối của dự án .
- Phần thiết bị : Đến hết năm thứ 8 , giá trị còn lại bằng 0 , đến đây tiếp tục đưa lại nguyên giá của TSCĐ vào năm thứ 9 để tiếp tục tính khấu hao và đưa giá trị còn lại tại năm cuối DA bằng (Nguyên giá - Giá trị KH của năm 9 và năm 10)
Như vậy có đúng không ? Xin các bạn cho ý kiến giúp .

Biết rằng bài này viết đã lâu, nhưng tính sử dụng chắc là còn nên tôi có đôi lời bàn luận.
1-[FONT=&quot] [/FONT]Phần nhà cửa : giá trị còn lại đưa vào dòng tiền là đúng, nhưng không đưa vào năm cuối, mà đưa vào năm cuối + 1. Và trong dự án nếu có xét đến chỉ số giá thì nhớ nhân thêm chỉ số giá vào.
2-[FONT=&quot] [/FONT]Phần thiết bị : Đã khấu hao hết thì sau đó không còn khấu hao nữa, cho nên trong 2 năm cuối khấu hao = 0. Trong thực tế, có thể thiết bị vẫn còn giá trị sử dụng và vẫn còn giá trị thanh lý, nghĩa là có giá trị thu nhập nếu bán chúng đi, tuy nhiên phần thu nhập này không phải là thu nhập của dự án (giá trị này nằm ở chỗ khác).

khanhtung

Thành viên mới
Cho mình hỏi tại sao phải lấy tỉ lệ chiết khấu là 9%, mính cũng đang làm dự án nhưng không sử dụng hệ số này. nếu ai biết chỉ dùm mình cách tính hệ số này.
Thanks all

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Cho mình hỏi tại sao phải lấy tỉ lệ chiết khấu là 9%, mính cũng đang làm dự án nhưng không sử dụng hệ số này. nếu ai biết chỉ dùm mình cách tính hệ số này.
Thanks all
Có lẽ bạn đang nói đến tỷ suất chiết khấu trong phân tích , đánh giá dự án.Tỷ suất chiết khấu sẽ do chủ đầu tư định đoạt chứ không cố định là bao nhiêu %, thường mình lấy bằng hoặc cao hơn 1 chút so với lãi suất ngân hàng. Bạn xem đoạn trích bài viết sau:
Trong đánh giá dự án, đánh giá quyết định đầu tư, tỉ lệ chiết khấu được dùng để tính tỉ suất hoàn vốn nội bộ (IRR), giá trị hiện tại thuần (NPV). Lúc này tỉ lệ chiết khấu có vai trò giúp qui giá trị các luồng tiền trong tương lai về thời điểm hiện tại, sau khi đã tính đến các nhân tố như lãi suất, lạm phát.. Việc chọn được một tỉ lệ chiết khấu phù hợp là vô cùng quan trọng trong các phân tích tài chính. Một cách chọn khá hay là lấy tỉ lệ chiết khấu đúng bằng tỉ suất lợi nhuận của dự án đầu tư thay thế khi muốn so sánh trực tiếp giữa 2 phương án đầu tư.
Ví dụ: bạn có một số vốn nhàn rỗi $10,000 và đang cân nhắc giữa việc gửi vào ngân hàng để hưởng lãi suất 10%/năm hoặc mở một cửa hàng tạp hoá. Lúc này để so sánh giữa hai phương án, bạn có thể tính NPV của của phương án mở cửa hàng với tỉ lệ chiết khấu là 10% rồi so sánh với NPV của phương án gửi tiền vào ngân hàng.

T

telefe

Guest
Mình đang cần lập một dự án về kinh doanh vận tải (đường thủy và đường bộ) nhưng mình bí về phần tính toán hiệu quả kinh tế. Bác nào có bài mẫu về kinh doanh vận tải thì post lên cho mình tham khảo với.Cảm ơn nhiều.
Mình cũng làm về dự án, thấy bạn cần phương án kinh doanh về vận tải. Trước đây mình có làm 1 cái, mình Post lên bạn tham khảo xem có sài được không nhé.:D

File đính kèm

• phuong an KD van tai.doc
    102 KB · Đọc: 1.692
T

telefe

Guest
Npv Irr

Trước đây mình có mày mò làm cai' bảng EXCEL về các chỉ số của dự án.
Các công thức tính các chỉ số trong bảng mình lập theo kiến thức được học chứ không dùng hàm có sẵn trong excel. thực sự không biết có áp dụng được nhiều không nhưng nếu dùng để báo cáo nhanh thì rất hiệu quả (Sếp đưa tài liệu chỉ cần 5phút sau là có thể báo cáo sơ bộ rồi...nể chưa :D) xin mạn phép post nên để các pác cho ý kiến....

File đính kèm

• Chi so NPV IRR BCR.xls
    26,5 KB · Đọc: 3.296
K

khoidt

Guest
Nguyentheanh: "Khấu hao là việc trích doanh thu để bù lại chi phí đã bỏ ra cho việc đầu tư nhà xưởng, máy móc, thiết bị (Tài sản cố định) chứ không phải nó nằm trong khoản doanh thu..."

Khấu hao có thể là một phần trong doanh thu ( Bởi do cách hạch toán giá vốn hàng bán của mỗi người).
Về bản chất thì KH ko đc cộng vào dòng tiền như bạn nguyentheanh nói. Tuy nhiên nó vẫn thể hiện ( Nhưng bị triệt tiêu) tùy theo quan điểm của người lập dòng ngân lưu theo Phương Pháp Trực Tiếp, hay Gián tiếp. Và Phân tích dự án trên quan điểm Tổng Đầu Tư hay Quan Điểm Chủ Sở Hữu để xác định cả chi phí lãi vay nữa.