Vật liệu gia cố sau kè (general fill và select fill)

fire_unicorn

Thành viên mới
Các bác làm ơn giúp em dịch 2 từ này sang tiếng Việt với. Em đang gặp khó khăn khi dự án sắp tới có yêu cầu phải sử dụng 2 cái này để gia cố sau kè. Đặc biệt là cái general fill phải được trộn với excavated material và common borrow material để đổ. Em cảm ơn các bác trước nhé.

H

Hugolina

Guest
Các bác làm ơn giúp em dịch 2 từ này sang tiếng Việt với. Em đang gặp khó khăn khi dự án sắp tới có yêu cầu phải sử dụng 2 cái này để gia cố sau kè. Đặc biệt là cái general fill phải được trộn với excavated material và common borrow material để đổ. Em cảm ơn các bác trước nhé.
.
Xin trao đổi với bạn thế này, khi bạn tiến hành đào (excavation) thì sẽ có một lượng đất đá được đào lên, được gọi là excavated material (vật liệu đào). Sau khi bạn thực hiện công tác kè, bạn phải làm công tác lấp, đắp (filling/backfilling) bằng filling/backfilling material, nghĩa là vật liệu đắp, lấp. General fill là lớp đắp, phủ trên, còn nó thuộc loại vật liệu gì thì còn tùy theo ứng dụng. Borrow material là vật liệu mượn, tức là đất hay vật liệu khác bạn lấy từ nơi khác về chứ không phải là excavated material. Common borrow material có thể hiểu là vật liệu mượn loại thông dụng.