Vấn đề thay đổi đơn giá nhân công làm vượt Tổng mức đầu tư

xom2hunglam

Thành viên mới
Tôi đang gặp một khó khăn mong các bạn cho ý kiến giúp đỡ:
Cơ quan tôi được giao làm Chủ đầu tư một dự án trụ sở làm việc đã hoàn thành, bây giờ đang lam thanh quyết toán, dự án tiến hành xây dựng từ tháng 03/2006 - 05/2007.
Vấn đề đang vướng mắc là ở chỗ, Tổng mức đầu tư được duyệt tháng 01/2006 là 3,8 tỷ; Công trình tiến hành xây dựng theo phương thức đấu thầu phù hợp theo quy định, tất cả mọi công việc đều theo đúng luật định và thỏa mãn;gói thầu xây dựng là HĐ trọn gói, phù hợp không vượt TMĐT.
Tuy nhiên đến thời điểm 01/10/2006 sau khi có thông tư 07 làm thay đổi đơn giá nhân công; đến khi công trình thanh quyết toán do điều chỉnh nhân công làm giá trị quyết toán vọt lên 4,3 tỷ >> 3,8 tỷ của TMĐT được duyệt.
Điều khoản thay đổi giá HĐ do thay đổi chính sách nhà nước cũng có nêu trong hợp đồng.
Trong quá trình thi công do không có chuyên môn nên khống biết những sự thay đổi đó.
Bây giờ mình muốn hỏi
- Bây giờ mình lập dự toán lại từ đầu gửi lên Người ra quyết định đầu tư để xin điều chỉnh TMDT hay chỉ làm Hồ sơ quyết toán đầy đủ để gửi lên để phê duyệt QT ?
- Vì công trình này đang tiến hành Kiểm toán, bên mình có thể nhờ bên Kiểm toán xác nhận sự đúng đắn của việc vượt TMDT đó, Bên Kiểm toán sẽ nêu vấn đề này trong báo cáo và Bên mình gửi kèm BC Kiểm toán lên người quyết định đầu tư thì có được không ?
Mọi người có biết cách xử lý vấn đề này không chỉ hộ mình với, nếu có các quy định hướng dẫn cho minh xin luôn nhé
Xin cảm ơn trước !

rainbow2

Thành viên mới
Theo tôi, tất cả phải tùy thuộc vào hợp đồng đã ký do thông tư 07 có hiệu lực sau khi hợp đồng đã được ký, do đó nếu hợp đồng là trọn gói thì không điều chỉnh hệ số nhân công áp dụng trong hợp đồng, và bạn phải quyết toán cho đơn vị thi công ở mức 3.8 tỷ

Việc áp dụng định mức nhân công mới cho hợp đồng của bạn là không bắt buộc, do hợp đồng của bạn đã ký trước tháng 03-2006, và chỉ áp dụng cho những khối lượng thi công sau ngày thông tư 07 có hiệu lực thi hành, tức là sau ngày 01/12/2006. Trường hợp do thay đổi giá nhân công làm vượt tổng mức đầu tư, bạn phải xin phê duyệt lại tổng mức đầu tư trước khi quyết toán cho nhà thầu. Trong trường hợp này bạn cũng phải chia quyết toán ra làm 2 phần: Phần thi công trước 12/2006 áp dụng định mức nhân công theo đơn giá cũ, khối lượng thi công sau tháng 12/2006 áp dụng theo đơn giá mới

rainbow2

Thành viên mới
Tôi đang gặp một khó khăn mong các bạn cho ý kiến giúp đỡ:
Cơ quan tôi được giao làm Chủ đầu tư một dự án trụ sở làm việc đã hoàn thành, bây giờ đang lam thanh quyết toán, dự án tiến hành xây dựng từ tháng 03/2006 - 05/2007.
Vấn đề đang vướng mắc là ở chỗ, Tổng mức đầu tư được duyệt tháng 01/2006 là 3,8 tỷ; Công trình tiến hành xây dựng theo phương thức đấu thầu phù hợp theo quy định, tất cả mọi công việc đều theo đúng luật định và thỏa mãn;gói thầu xây dựng là HĐ trọn gói, phù hợp không vượt TMĐT.
Tuy nhiên đến thời điểm 01/10/2006 sau khi có thông tư 07 làm thay đổi đơn giá nhân công; đến khi công trình thanh quyết toán do điều chỉnh nhân công làm giá trị quyết toán vọt lên 4,3 tỷ >> 3,8 tỷ của TMĐT được duyệt.
Điều khoản thay đổi giá HĐ do thay đổi chính sách nhà nước cũng có nêu trong hợp đồng.
Trong quá trình thi công do không có chuyên môn nên khống biết những sự thay đổi đó.
Bây giờ mình muốn hỏi
- Bây giờ mình lập dự toán lại từ đầu gửi lên Người ra quyết định đầu tư để xin điều chỉnh TMDT hay chỉ làm Hồ sơ quyết toán đầy đủ để gửi lên để phê duyệt QT ?
- Vì công trình này đang tiến hành Kiểm toán, bên mình có thể nhờ bên Kiểm toán xác nhận sự đúng đắn của việc vượt TMDT đó, Bên Kiểm toán sẽ nêu vấn đề này trong báo cáo và Bên mình gửi kèm BC Kiểm toán lên người quyết định đầu tư thì có được không ?
Mọi người có biết cách xử lý vấn đề này không chỉ hộ mình với, nếu có các quy định hướng dẫn cho minh xin luôn nhé
Xin cảm ơn trước !

Theo tôi, tất cả phải tùy thuộc vào hợp đồng đã ký do thông tư 07 có hiệu lực sau khi hợp đồng đã được ký, do đó nếu hợp đồng là trọn gói và không điều chỉnh giá thì không điều chỉnh hệ số nhân công áp dụng trong hợp đồng, và bạn phải quyết toán cho đơn vị thi công ở mức 3.8 tỷ

Việc áp dụng định mức nhân công mới cho hợp đồng của bạn là không bắt buộc, do hợp đồng của bạn đã ký trước tháng 03-2006, và chỉ áp dụng cho những khối lượng thi công sau ngày thông tư 07 có hiệu lực thi hành, tức là sau ngày 01/10/2006. Trường hợp do thay đổi giá nhân công làm vượt tổng mức đầu tư, bạn phải xin phê duyệt lại tổng mức đầu tư trước khi quyết toán cho nhà thầu. Trong trường hợp này bạn cũng phải chia quyết toán ra làm 2 phần: Phần thi công trước 10/2006 áp dụng định mức nhân công theo đơn giá cũ, khối lượng thi công sau tháng 10/2006 áp dụng theo đơn giá mới

Last edited by a moderator:
B

balu

Guest
Tôi cũng đang có vướng mắc như bạn, Tổng mức đầu tư được phê duyệt của dự án là: 245 tỷ (phê duyệt năm 2006). Công trình đã hoàn thành đưa vào sử dụng 03/2008. Công ty chúng tôi đang đề nghị quyết toán là 256,8 tỷ.
Vậy dự án của bạn cuối cùng được giai quyết theo hướng nào? Có gì thì bạn chỉ dẫn cho mình với (câu hỏi của mình cũng giống như bạn vậy đấy) .
Xin cám ơn bạn nhé