Xin hỏi về cách điều chỉnh giá khi quyết toán

kvanquang

Thành viên có triển vọng
Em đang làm quyết toán một công trình vốn không lớn thuộc ngân sách Quận, hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh,vấn đề là thời gian thi công bắt đầu từ đầu năm 2011 và không liên tục,em đã làm giá quyết toán nhưng sếp không hài lòng và muốn giá cao hơn.Em quyết định làm điều chỉnh giá nhưng vì non kinh nghiệm nên không biết làm thế nào.Các bác làm ơn chỉ giúp em một số điểm sau:
+Khi làm điều chỉnh giá có cần thiết làm thêm hồ sơ bù giá không hay điều chỉnh luôn vào giá thông báo trong bảng chênh lệch vật tư.
+Giá điều chỉnh>15% mới được bù giá có đúng không?
+Giả sử nhập giá điều chỉnh vào trực tiếp bảng chênh lệch vật từ thì làm sao thể hiện được sự biến động giá theo từng giai đoạn (vì lẽ nào phải chèn nhiều dòng cho cùng 1 loại vật liệu).
+Nếu làm hồ sơ bù giá thì mẫu và cơ sở làm ra sao xin các bác hướng dẫn.
+Thêm nữa là vấn đề giá nhân công,công trình của em kéo dài gồm cả đợt điều chỉnh hệ số NC tháng 10/2011,vậy em muốn hỏi nếu muốn điều chỉnh giá nhân công cho phần công việc sau thời điểm đó thì phải tách file quyết toán làm 2 lần à,hay những công việc dc tằng HSNC sẽ nhân thêm hệ số điều chỉnh,em cảm ơn.
ều!

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Trước hết bạn phải xem nội dung quy định điều chỉnh giá trong hợp đồng thế nào? Cách thức điều chỉnh quy định trong hợp đồng ra sao? Quy định bao lâu thì điều chỉnh một lần (theo tháng, quý nghiệm thu điều chỉnh)?.
+Khi làm điều chỉnh giá có cần thiết làm thêm hồ sơ bù giá không hay điều chỉnh luôn vào giá thông báo trong bảng chênh lệch vật tư --> Cái này tùy thuộc vào từng CĐT hoặc người duyệt thanh toán muốn phong cách thể hiện theo hình thức thế nào mà người ta thấy dễ hiểu nhất.
+Giá điều chỉnh>15% mới được bù giá có đúng không? --> Căn cứ theo quy định của hợp đồng. Nếu hợp đồng trọn gói hoặc theo đơn giá thì việc điều chỉnh do biến động phụ thuộc vào người có thẩm quyền quyết định.
+Giả sử nhập giá điều chỉnh vào trực tiếp bảng chênh lệch vật từ thì làm sao thể hiện được sự biến động giá theo từng giai đoạn (vì lẽ nào phải chèn nhiều dòng cho cùng 1 loại vật liệu). --> Cái này bạn xác định khối lượng hoàn thanh theo từng thời điểm điều chỉnh quy định trong hợp đồng là theo tháng/hay quý và mỗi thời điểm bạn lập một biểu giá trị (hay 1 file trong máy tính) trong đó chênh lệch vật liệu được lấy theo tháng/quý đó (mỗi thời điểm là một file riêng, chênh lệch cũng thế), vì vậy không có gì bạn phải chèn nhiều dòng cho cùng một loại vật liệu.
+Thêm nữa là vấn đề giá nhân công,công trình của em kéo dài gồm cả đợt điều chỉnh hệ số NC tháng 10/2011,vậy em muốn hỏi nếu muốn điều chỉnh giá nhân công cho phần công việc sau thời điểm đó thì phải tách file quyết toán làm 2 lần à,hay những công việc dc tằng HSNC sẽ nhân thêm hệ số điều chỉnh.--> Cái này bạn cũng nên làm như điều chỉnh vật liệu. Xác định những khối lượng hoàn thành theo thời điểm được điều chỉnh nhân công để lập.

trihoviah

Thành viên rất triển vọng
Website
thutuchaiquan.com
Em đang làm quyết toán một công trình vốn không lớn thuộc ngân sách Quận, hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh,vấn đề là thời gian thi công bắt đầu từ đầu năm 2011 và không liên tục,em đã làm giá quyết toán nhưng sếp không hài lòng và muốn giá cao hơn.Em quyết định làm điều chỉnh giá nhưng vì non kinh nghiệm nên không biết làm thế nào.Các bác làm ơn chỉ giúp em một số điểm sau:
+Khi làm điều chỉnh giá có cần thiết làm thêm hồ sơ bù giá không hay điều chỉnh luôn vào giá thông báo trong bảng chênh lệch vật tư. -> Theo mình bạn nên làm hồ sơ đề xuất bổ sung cho phần bù giá này
+Giá điều chỉnh>15% mới được bù giá có đúng không? -> Hiện nay, theo mình biết thì không có quy định nào về tỷ lệ này. Việc điều chỉnh giá hợp đồng phụ thuộc vào nội dung hợp đồng giữa chủ đầu tư và nhà thầu, cẩn thận hơn thì làm công văn xin chủ trương của cấp có thẩm quyền (người quyết định đầu tư).
Sau khi làm hồ sơ đề xuất bổ sung này, chủ đầu tư phải thẩm định phê duyệt điều chỉnh (trong quyền hạn CĐT được phép), căn cứ QĐ đó mà ký phụ lục điều chỉnh giá hợp đồng.

+Giả sử nhập giá điều chỉnh vào trực tiếp bảng chênh lệch vật từ thì làm sao thể hiện được sự biến động giá theo từng giai đoạn (vì lẽ nào phải chèn nhiều dòng cho cùng 1 loại vật liệu). -> Ý bạn là điều chỉnh giá vật liệu? Việc điều chỉnh giá VL nên cẩn trọng và cần có sự cho phép của cấp có thẩm quyền, các điều kiện được điều chỉnh phải được nêu trong hợp đồng.
+Nếu làm hồ sơ bù giá thì mẫu và cơ sở làm ra sao xin các bác hướng dẫn. -> có nhiều cách để làm "bù giá", có thể theo đơn giá tổng hợp, có thể theo đơn giá chi tiết; để hồ sơ được chấp nhận thì bạn nên làm việc với chủ đầu tư hoặc tư vấn QLDA, hay bên thẩm định hồ sơ bù giá này để biết về cách làm cho phù hợp. Căn cứ thì mình có nói ở trên và các cơ sở mà bạn xây dựng được "đơn giá điều chỉnh".
+Thêm nữa là vấn đề giá nhân công,công trình của em kéo dài gồm cả đợt điều chỉnh hệ số NC tháng 10/2011,vậy em muốn hỏi nếu muốn điều chỉnh giá nhân công cho phần công việc sau thời điểm đó thì phải tách file quyết toán làm 2 lần à,hay những công việc dc tằng HSNC sẽ nhân thêm hệ số điều chỉnh,em cảm ơn. -> ở trên bạn có nói đến việc thi công bị gián đoạn, vậy cũng cần làm rõ vấn đề về mặt thời gian gián đoạn này có là bất khả kháng hay không? so sánh với thời gian thực hiện hợp đồng đã ký, nếu nằm ngoài quãng thời gian thực hiện này không những bạn ko được điều chỉnh giá hợp đồng mà còn bị phạt vì vi phạm tiến độ nữa.
Việc có tách file QT hay không là do cách bạn trình bày HSQT thôi, nhưng phần theo HĐ thì cứ QT bình thường, phần điều chỉnh này là ngoài HĐ đã ký, vậy thì theo mình ko có khó khăn gì về mặt trình bày nữa

Hi vọng có đóng góp được chút ít ý kiến :)

huyphan

Thành viên rất năng động
Bạn xem xét Công văn cho điều chỉnh giá HĐ cho thật kỹ, xem từng thời điểm áp dụng bù giá
Xác định khối lượng thi công ứng với từng thời điểm đó.
Bù giá Vật tư/ NC/ nhiên liệu tương ứng với khối lượng thi công được các bên (CĐT, TVGS, TC) ký xác nhận
Làm Quyết toán chi tiết
làm Quyết toán tổng hợp + thuyết minh rõ
Thấy vậy nhưng cũng rắc rối lắm đó. Nhất là khâu xác định KL thi công để các bên đồng ý.
Chúc bạn thành công!

kvanquang

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn các anh nhiều lắm.
Tiện đây cho em hỏi vì em còn mù mờ,theo đơn giá 2542 của Hải Phòng và định mức 1776,em được biết áp dụng mức lương tối thiểu là 690.000 đ, nhưng tại thời điểm tháng 10/2011 em đọc thông báo của Sở XD mức lương tối thiểu vùng dự án em làm tằng là 2.000.000 đồng, và bên chủ đầu tư cũng đồng ý cho điều chỉnh giá đó,vậy cho em hỏi có phải khi em dùng DT Acitt, đối với những đầu việc sau thời điểm 10/2011 em chỉ cần bổ sung thêm hệ số NC = 2.000.000/690.000.000 = 2,9 là được đúng không ạ, em cảm ơn.

phucanxd@gmail.com

Thành viên có triển vọng
Bạn tham khảo thêm:
III. Dự toán chi phí xây dựng lập theo các Tập đơn giá xây dựng công trình ban hành kèm theo các Quyết định: số 2537/QĐ-UBND; số 2538/QĐ-UBND; số 2539/QĐ-UBND; số 2541/QĐ-UBND; số 2542/QĐ-UBND ngày 17/12/2009 của UBND thành phố Hải Phòng (Phần thí nghiệm vật liệu, cấu kiện, kết cấu xây dựng; Phần lắp đặt; Phần khảo sát; Phần Sửa chữa; Phần xây dựng) được tính với mức lương tối thiểu 690.000 đ/tháng. So với mức lương tối thiểu vùng mới thì hệ số điều chỉnh được xác định như sau:
1. Hệ số điều chỉnh chi phí nhân công được điều chỉnh nhân với hệ số K:
- Vùng I: K = 2.000.000/690.000 = 2,90
- Vùng II: K = 1.780.000/690.000 = 2,58

kvanquang

Thành viên có triển vọng
Bạn tham khảo thêm:
III. Dự toán chi phí xây dựng lập theo các Tập đơn giá xây dựng công trình ban hành kèm theo các Quyết định: số 2537/QĐ-UBND; số 2538/QĐ-UBND; số 2539/QĐ-UBND; số 2541/QĐ-UBND; số 2542/QĐ-UBND ngày 17/12/2009 của UBND thành phố Hải Phòng (Phần thí nghiệm vật liệu, cấu kiện, kết cấu xây dựng; Phần lắp đặt; Phần khảo sát; Phần Sửa chữa; Phần xây dựng) được tính với mức lương tối thiểu 690.000 đ/tháng. So với mức lương tối thiểu vùng mới thì hệ số điều chỉnh được xác định như sau:
1. Hệ số điều chỉnh chi phí nhân công được điều chỉnh nhân với hệ số K:
- Vùng I: K = 2.000.000/690.000 = 2,90
- Vùng II: K = 1.780.000/690.000 = 2,58
Cảm ơn bác, em đã đọc công bố trên rồi, vấn đề em muốn hỏi là cách điều chỉnh như em làm bên trên có đúng không ạ?Cảm ơn mọi người!

phucanxd@gmail.com

Thành viên có triển vọng
Vấn đề bạn thắc mắc mọi người cũng đã nêu ở trên rồi.tôi xin nêu thêm:
+ Cùng các bên xác nhân khối lượng đã thi công tại thời điểm trước t10/2011
+ Thời gian thi công không liên tục nhưng bạn ko nói rõ nguyên nhân
+ Xác định KL về sau, làm hồ sơ bù giá
( tất cả phải được đồng y của CĐT )

Last edited by a moderator:

kvanquang

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn mọi người, mình muốn hỏi rõ về cách tính điều chỉnh chi phí nhân công kia :khi em dùng DT Acitt, đối với những đầu việc sau thời điểm 10/2011 em chỉ cần bổ sung thêm hệ số NC = 2.000.000/690.000.000 = 2,9 trong dự toán (bằng cách chèn trong shift+f1) là được đúng không ạ, em cảm ơn.

kvanquang

Thành viên có triển vọng
Mọi người giúp em với ạ!Em không biết điều chỉnh hệ số nhân công như thế có đúng không ạ?

tuyet.gxd

Thành viên nhiều triển vọng
Cái này đã có "Văn bản số 93/SXD-KTXD hướng dẫn điều chỉnh dự toán trên địa bàn thành phố Hải Phòng theo Nghị định 70/2011/NĐ-CP của Chính phủ" quy định rùi mà, bạn cứ theo đó mà làm thôi