Xin hỏi về cách tính đền bù đất công do UBND xã quản lý

a_b01

Thành viên mới
Chào các bác. Hiện tại em đang làm công tác giải phóng mặt bằng dự án giao thông. Em tìm mãi về đền bù đất công do UBND xã quản lý mà không thấy. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin ít với. Khi tính diện tích, em tính như sau không biết có đúng không: Diện tích đất công = Diện tích tổng thể (trong quyết định thu hồi đất) - Diện tích đất nông nghiệp - Diện tích đất thổ cư - Diện tích đường hiện trạng
Nhưng xác định phần lưu không đường hiện trạng thì em không thấy ở đâu quy định cả.
Cám ơn các bác.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Chào các bác. Hiện tại em đang làm công tác giải phóng mặt bằng dự án giao thông. Em tìm mãi về đền bù đất công do UBND xã quản lý mà không thấy. Bác nào có kinh nghiệm cho em xin ít với. Khi tính diện tích, em tính như sau không biết có đúng không: Diện tích đất công = Diện tích tổng thể (trong quyết định thu hồi đất) - Diện tích đất nông nghiệp - Diện tích đất thổ cư - Diện tích đường hiện trạng
Nhưng xác định phần lưu không đường hiện trạng thì em không thấy ở đâu quy định cả.
Cám ơn các bác.
Phần diện tích đất công không tính như vậy. Diện tích đất công = Tổng diện tích - diện tích đất tư (của nhân dân)
Đường xá vẫn là đất công bạn ạ

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Cám ơn các bác.
Theo mình nghĩ đất thuộc UBND cấp xã quản lý (nếu có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) thì phần đất đó thuộc đất tổ chức (hay đất công). Mà đất công thì có quyết định thu hồi của cấp có thẩm quyền, trong quyết định đó sẽ giao lại diện tích thù hồi đó cho đơn vị cần. Nều có phải bồi thường thì bồi thường tài sản trên đất để nộp vào ngân sách cấp xã.
Còn muốn biết phần đất lưu không thì phải xem quy hoạch hoặc hỏi đơn vị chuyên quản.
Mọi người cho ý kiến thêm nhé!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Theo mình nghĩ đất thuộc UBND cấp xã quản lý (nếu có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) thì phần đất đó thuộc đất tổ chức (hay đất công). Mà đất công thì có quyết định thu hồi của cấp có thẩm quyền, trong quyết định đó sẽ giao lại diện tích thù hồi đó cho đơn vị cần. Nều có phải bồi thường thì bồi thường tài sản trên đất để nộp vào ngân sách cấp xã.
Còn muốn biết phần đất lưu không thì phải xem quy hoạch hoặc hỏi đơn vị chuyên quản.
Mọi người cho ý kiến thêm nhé!
Đất công thì không cấp GCNQSD đất đâu. Còn giao lại hay không thì cũng tùy trường hợp thôi.
Ví dụ: 1 con đường thì phần hạ tầng (cấp thoát nước, cây xanh, chiếu sáng) thuộc về ngành quản lý xây dựng, phần lòng đường, vỉa hè thuộc bên giao thông, đất nói chung thì giao xã phường quản lý (tránh lấn chiếm)
Đối với việc phân tách diện tích GPMB thì trình tự:
Đo diện tích tổng thể khu đất
Đo đạc kiểm đếm đất tư (của các tổ chức, cá nhân được cấp giao đất)
Phần còn lại là diện tích đất công
trong diện tích đất công thì lại đo tiếp phần đất kèm theo tài sản trên đất cần thu hồi:
VD: mương, đường,...