Xin hỏi về việc phân tích hiệu quả kinh tế và tài chính của việc xây trụ sở làm việc

kimtuthap_9002

Thành viên mới
Em chào các anh chị trong diễn đàn. Em đang tiến hành lập dự án đầu tư xây dựng trụ sở làm việc cho Công ty bằng nguồn vốn tự có, nhưng đến phần phân tích các chỉ tiêu kinh tế và hiệu quả tài chính thì em ko phân tích được. Vì là xây văn phòng làm việc không phải cho thuê lên không tính được doanh thu, vậy phải căn cứ vào đâu để chứng minh dự án này hiệu quả hơn là phương án đi thuê văn phòng ạ? ( giả sử tiền thuê văn phòng một tháng là 27tr, tổng mức đầu tư xây dựng cho dự án này là 5 tỉ (chưa kể tiền mua đất)). Anh chị nào có kinh nghiệm tư vấn dùm em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

• Like
Các tương tác: vna

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Em chào các anh chị trong diễn đàn. Em đang tiến hành lập dự án đầu tư xây dựng trụ sở làm việc cho Công ty bằng nguồn vốn tự có, nhưng đến phần phân tích các chỉ tiêu kinh tế và hiệu quả tài chính thì em ko phân tích được. Vì là xây văn phòng làm việc không phải cho thuê lên không tính được doanh thu, vậy phải căn cứ vào đâu để chứng minh dự án này hiệu quả hơn là phương án đi thuê văn phòng ạ? ( giả sử tiền thuê văn phòng một tháng là 27tr, tổng mức đầu tư xây dựng cho dự án này là 5 tỉ (chưa kể tiền mua đất)). Anh chị nào có kinh nghiệm tư vấn dùm em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn!
Theo tôi, nếu chỉ muốn biết phương án đầu tư xây dựng trụ sở làm việc có hiệu qbaw3hown phương án đi thuê thì em có thể tính toa đơn giản như sau:
+ Giả sử phương án đầu tư:
Chi phí đầu tư ban đầu = Xây dựng 5000 trđ + Tiển mua đất 2000 trđ = 7000 trđ
Tuổi thọ công trình: 50 năm
Sau 25 năm phải sửa chữa lớn: chi phí 2000 trđ
Sau 50 năm lô đất bán được 4000 trđ
Lãi suất tiền tệ: 10%năm
--> Hiện giá chi phi của phương án đầu tư = - 7000 - 2000*(1+0,1)^-25 + 4000*(1+0,1)^-50 = - 8150,518 trđ
Giả sử phương án đi thuê văn phòng:
Giá thuê 1 tháng: 27 trđ --> Chi phí thuê văn phòng 1 năm = 27 * 12 = 324 trđ
Lãi suất tiền tệ: 10%năm
Thời gian thuê: 50 năm
--> Hiện giá chi phí của phương án thuê nhà = - 324 *[(1 - (1+0,1)^-50]/0,1 = - 3212.4 trđ
Theo giả định trên thì phương án đầu tư không hiệu quả bằng phương án đi thuê văn phòng.

kimtuthap_9002

Thành viên mới
Dạ em cảm ơn anh dinhdangquang nhiều ạ. so với phương án đi thuê thì rõ ràng không hiệu quả rồi, vậy anh có thể gợi ý cho em biết mình còn cách nào để chứng minh dự án này hiệu quả không ạ. Tức là mình so sánh với cái gì để thấy việc đầu tư dự án này là nên ạ. (Dự án này để trình HĐQT phê duyệt). Rất mong các anh và anh chị trong diễn đàn góp ý. Em xin chân thành cảm ơn ạ.

M

mummim

Guest
đã phân tích là ko có hiệu quả rồi, sao còn cố ép là nó có hiệu quả :D

kimtuthap_9002

Thành viên mới
Hi ! Nếu nói như bạn mummim, thì không có doanh nghiệp nào chịu bỏ tiền xây trụ sở hả bạn ơi .Vậy là suốt đời phải đi thuê sao :((, mình nghĩ chắc phải còn phương án nào nữa chứ hixhixx

M

mummim

Guest
Hi ! Nếu nói như bạn mummim, thì không có doanh nghiệp nào chịu bỏ tiền xây trụ sở hả bạn ơi .Vậy là suốt đời phải đi thuê sao :((, mình nghĩ chắc phải còn phương án nào nữa chứ hixhixx
Các cao thủ ra tay giúp đỡ bạn này đi, mình ko có cao kiến j, ý mình là đã tính toán chắc chắn là ko có hiệu quả thì phải chấp nhận chứ sao ép nó có hiệu quả đc.
Còn muốn 'vẽ' để có hiệu quả thì chắc vẫn làm đc thôi, nhưng là ảo hết, ở đây bạn làm thật cho chính cty bạn mà, chứ có phải bốc thuốc cho Chủ đầu tư nào đâu :)

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Đánh giá hiệu quả 1 dự án bao gồm nhiều mục tiêu khác nhau.
Trên góc độ hiệu quả kinh tế đơn thuần thì như thầy Quang đã phân tích.
Nhưng thực tế hiệu quả tổng hợp của dự án thì cần phân tích đến hiệu quả của nó với SXKD của doanh nghiệp. Đó là những lợi íchvô hình như: gia tăng uy tín, thương hiệu, gia tăng doanh thu (gián tiêp)
Lấy VD: Bầu Đức trả tiền thuê Arsnal về đá bóng, nếu chỉ trông chờ vào tiền bán vé, bản quyền truyền hình và 1 số thu nhập trực tiếp khác thì lỗ, nhưng hiệu ứng của nó với thương hiệu HAGL, giá trị cổ phiếu DN thì lại tăng (giá trị cổ phiếu tăng không ảnh hưởng đến kết quả SXKD)

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Đúng như thành viên naat đã nói, việc triển khai xây trụ sở doanh nghiệp nếu so sánh với đi thuê và với lãi suất ngân hàng như thầy Quang nói thì đúng là không hiệu quả rồi...Nhưng vẫn đề vẫn là thương hiệu của đơn vi kinh doanh tốt trích khấu hao ngon và đủ thì đâu có vấn đề gì.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Bàn thêm 1 chút:
Khi bạn có 1 khách hàng, đối tác tiềm năng đến làm việc. Bạn giới thiệu rất tự hào rằng đây là trụ sở của chúng tôi, là tài sản thuộc về chúng tôi, có thể bạn sẽ tạo được thêm sự tin tưởng của đối tác, đó là giá trị vô hình của tài sản bên bạn. Mặt khác, quá trình đầu tư mặc dù tiêu tốn chi phí nhưng sẽ được lợi là gia tăng tài sản. Điều này khác với đi thuê, chi phí đó thuần túy là đội nón ra đi. Tài sản đầu tư có thể đem ra thế chấp, có thể chuyển hóa thành vốn khi cần thiết (bằng cách bán tài sản), chi phí đi thuê thì 1 đi không trở lại, bạn không thể đem tài sản thuê đi thế chấp, mua bán.
Đem bán 1 bất động sản, nó không thuần túy là bán bằng tài sản trên đất theo giá trị sổ sách mà nó có thể đem lại giá trị cao hơn theo giá thị trường do lợi thế thương mại mà nó đem lại.
Tuy nhiên có 1 vấn đề là chi phí tạo ra bất động sản lớn, điều này có thể ảnh hưởng đến dòng tiền sản xuất kinh doanh, nếu doanh nghiệp vì xây trụ sở hoành tráng mà dừng hoạt động thì lợi bất cập hại.