Áp dụng kết quả đấu thầu của gói thầu tương tự

dung_dt1980

Thành viên có triển vọng
Em chào anh chị em!

Mong các anh chị em có kinh nghiệm về đấu thầu tư vấn cho em các bước để có thể áp dụng kết quả đấu thầu của một gói thầu thiết bị tương tự. Đây là hai gói thầu rộng rãi quốc tế (thiết bị dùng cho cùng ngành nghề, tính chất và quy mô gói thầu ( dự án ) là tương tự nhau), đơn vị mời thầu là các công ty con cùng thuoccj 1 công ty mẹ.

Rất mong nhận được sự tư vấn của các ACE!
trân trọng

qhuyqn

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn xem Điều 42 Chương VII Nghị định 85/2009 nhé:

Nếu như cùng 1 chủ đầu tư, cùng tính chất, quy mô gói thầu, và hợp đồng đã ký cho gói thầu gốc không quá 6 tháng thì áp dụng hình thức mua sắm trực tiếp.

Trường hợp bạn nêu theo mình là không được thì không thể lấy hợp đồng đã ký của 1 chủ đầu tư khác để xem là hợp đồng tham chiếu cho gói thầu tương tự của công ty bạn.

Các bác khác cho thêm ý kiến ạ...

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Em chào anh chị em!

Mong các anh chị em có kinh nghiệm về đấu thầu tư vấn cho em các bước để có thể áp dụng kết quả đấu thầu của một gói thầu thiết bị tương tự. Đây là hai gói thầu rộng rãi quốc tế (thiết bị dùng cho cùng ngành nghề, tính chất và quy mô gói thầu ( dự án ) là tương tự nhau), đơn vị mời thầu là các công ty con cùng thuoccj 1 công ty mẹ.

Rất mong nhận được sự tư vấn của các ACE!
trân trọng
Theo nghị định 85/2009 điếu số 42, nói rõ gói thầu của bạn phải nằm trong quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu không quá 6 tháng.
1. Nếu gói thầu của bạn <6 tháng thì bạn có thể áp dụng các bước đấu thầu tương tự như gói của bạn vừa làm, chỉ khác trong bước đánh giá về mặt tài chính bạn nên xem xét lại giá chào xem thế nào vì trong mua sắm thiết bị dễ dao động về giá.
2. nếu gói thầu của bạn > 6 tháng thì tiến hành phê duyệt lại kế hoạch đấu thầu và tiến hành các bước tiếp theo tương tự như gói đã làm.