Cách tính NPV

CCBM

Thành viên có triển vọng
Các bác giải đáp giúp em, khi tính NPV có cần phải đưa lãi vay trong kế hoạch trả nợ để tính không ? (không phải lãi vay trong thời gian XDCB)

liendt

Thành viên mới
Lãi vay trong NPV

Mình nghĩ là có tính. Ví dụ bạn vay để đầu tư xây dựng, khi kết thúc thời gian đầu tư đưa dự án vào vận hành khai thác, bạn có kế hoạch trả nợ. Trong thời gian trả nợ thì khoản vay gốc chưa trả được vẫn phải trả lãi (mặc dù đã kết thúc giai đoạn đầu tư). Số lãi đó phải trả cho đến khi bạn trả hết nợ gốc. Theo mình nghĩ số lãi trả theo định kỳ này (tháng, quý, năm) được tính vào chi phí, vậy là tính NPV có tính cả lãi vay.

P

PVN

Guest
Lãi nào chẳng là lãi, đều là chi phí tài chính cả, đều tính trong NPV cả.

Chỉ có khác là: Lãi trong thời gian thi công thì được vốn hóa (capitalized), tính vào giá trị tài sản, được khấu hao. Còn lãi trong quá trình hoạt động được tính vào chi phí (được khấu trừ thuế thu nhập doanh nghiệp).

T

tatylic

Guest
Quan điểm của mình là không tính lãi vay vào dòng tiền chi phí khi tính NPV (Chủ đề này đã được tranh luận nhiều trên diễn đàn !). Không tính vì nếu tính sẽ bị trùng lặp.

P

PVN

Guest
Quan điểm của mình là không tính lãi vay vào dòng tiền chi phí khi tính NPV (Chủ đề này đã được tranh luận nhiều trên diễn đàn !). Không tính vì nếu tính sẽ bị trùng lặp.

Xin lỗi vì reopen lại vấn đề này. Lại tranh luận cái này hơi nhọc óc, nhưng theo mình bạn đúng nhưng chưa đủ.

Đúng là khi xem xét cả dự án, trong hệ số chiết khấu đã có chi phí tài chính (lãi vay, phí, ...) nên nếu tính lãi vay là tính lặp.

Nhưng cái mà nhà đầu tư quan tâm là IRR/NPV thực đối với túi tiền của họ (equity IRR/NPV), nên nếu chỉ dừng lại ở IRR/NPV của cả dự án (Project IRR/NPV) là chưa đủ, mà cần tính tiếp cả IRR/NPV cho từng đồng tiền mà chủ đầu tư bỏ ra. Khi đó cần tính cả lãi vay.

T

tatylic

Guest
Đồng ý với quan điểm về NPV/IRR trong post này của Bác!=D>
Nếu có thời gian xin Bác mở một topic riêng về quan điểm tính toán NPV/IRR hiện đại. Rất mong được nghiên cứu và trao đổi thêm với các Bác về chủ đề này.

Ở đây mình trả lời trên quan điểm : phổ thông quần chúng - nghĩa là ứng vào tình huống người hỏi mà suy xét câu trả lời người ta. Theo mình nghĩ bạn CCBM đang tính toán 1 dự án đầu tư loại phổ thông và bạn đang áp dụng 1 form phổ dụng. Vì thế nên bạn chỉ cần tính toán với quan điểm xem xét toàn dự án mà thôi! Nghĩa là không tính chi phí lãi vay trong vận hành (hoặc lãi vay trong kế hoạch trả lãi như bạn muốn hỏi ) vào dòng chi phí khi tính NPV/IRR. Lý do thì Bác PVN dã giải thích lại rồi đấy (khi xem xét cả dự án, trong hệ số chiết khấu đã có chi phí tài chính (lãi vay, phí, ...) nên nếu tính lãi vay là tính lặp)

blueskynet

Thành viên mới
Theo Truong Kinh te quoc dan (giao vien la Tien sy han hoi) thi:
Dong tien rong de tinh IRR va NPV = LN+KH+LV+Thu hoi TSDT-Gia tri TSDT bo sung
Con theo quan diem khac thi:
Dong tien rong de tinh IRR va NPV = LN+KH+Thu hoi TSDT-Gia tri TSDT bo sung
Chang biet the nao ma lan!!!

CCBM

Thành viên có triển vọng
Em xin cam on moi nguoi da quan tam va thao go van de thac mac cung em. Mong rang qua dien dan nay chung ta se chia se voi nhau nhung van de thac mac xung quanh cong viec chuyen mon cua minh. Em cam on cac bac ah.:D

K

khonggianmoi

Guest
cách tính NPV,IRR

theo cách tính của WB thì dòng tiền tính NPV,IRR( theo quan điểm của dự án) bằng = Dòng tiền vào - dòng tiền ra
Dòng tiền vào = Doanh thu + giá trị thanh lý tài sản cố định cuối đời dự án
Dòng tiền ra = Chi đầu tư + Chi phí hoạt động hàng năm - khấu hao - lãi vay + các khoản thuế phải nộp ( thuế dất, thu nhâpj doanh nghiệp, tài nguyên...)

B

Binh Ball

Guest
theo cách tính của WB thì dòng tiền tính NPV,IRR( theo quan điểm của dự án) bằng = Dòng tiền vào - dòng tiền ra
Dòng tiền ra = Chi đầu tư + Chi phí hoạt động hàng năm - khấu hao - lãi vay + các khoản thuế phải nộp ( thuế dất, thu nhâpj doanh nghiệp, tài nguyên...)

=>tại sao lại trừ "- lãi vay " vậy bạn?

CCBM

Thành viên có triển vọng
Theo NĐ số 99/2007 và TT 05/2007 về việc lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình tại sao lại không đưa chi phí đền bù giải phóng mặt bằng, thuê đất trong thời gian XDCB, vốn lưu động vào trong tổng dự toán nhỉ? Trong TT không nói rõ, bạn nào biết xin giải đáp dùm cho mình với. Mình cảm ơn rất nhiều

dalze.affection

Thành viên rất triển vọng
Để tránh trùng lặp, cần phải phân loại lãi vay thành 2 giai đoạn:
- Lãi vay trong thời gian XDCB được tính vào TMĐT và hoàn trả bằng con đường khấu hao
- Lãi vay trong thời gian vận hành (khi chưa hoàn trả hết vốn vay), vẫn phải tính vào chi phí hàng năm để tính NPV- có đúng không các bác !:-w

H

hoangphutbc

Guest
Bác nào cho em cái hướng dẫn về cách tính NPV, IRR của một dự án đô thị mới. Em đang được giao cho lập dự án mới, nhưng vấn đề tính NPV, IRR mông lung quá. Giúp em! Mail của em: hoangphutbc@gmail.com. Thanks!

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Bác nào cho em cái hướng dẫn về cách tính NPV, IRR của một dự án đô thị mới. Em đang được giao cho lập dự án mới, nhưng vấn đề tính NPV, IRR mông lung quá. Giúp em! Mail của em: hoangphutbc@gmail.com. Thanks!

Để tính NPV, IRR của 1 dự án sao cho đúng, cho chính xác là một công việc rất khó, đòi hỏi người làm phải am hiểu lý thuyết về tài chính - kinh tế.

Bạn theo đường dẫn dưới đây để tìm hiểu về lý thuyết Phân tích tài chính:
Kích vào đây - Lý thuyết Phân tích tài chính

Bạn theo đường dẫn dưới đây để tải file mẫu tính toán NPV, IRR của bạn thuyvina:
Kích vào đây - File mẫu tính NPV, IRR

Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình.

mai duy

Thành viên mới
minh thay chi tru khau hao khong la dung. Con neu ma tru luon lai vay la hoi ngo. Vi minh nghi lai vay la dong tien chi la dung chu. Mong cac bac giai thich ro hon duoc ko?

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Theo NĐ số 99/2007 và TT 05/2007 về việc lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình tại sao lại không đưa chi phí đền bù giải phóng mặt bằng, thuê đất trong thời gian XDCB, vốn lưu động vào trong tổng dự toán nhỉ? Trong TT không nói rõ, bạn nào biết xin giải đáp dùm cho mình với. Mình cảm ơn rất nhiều
Tổng dự toán (dự toán) xây dựng công trình là các khoản chi phí liên quan đến việc tạo lập các hạng mục và công trình, còn các khoản bạn nêu là để thực hiện và vận hành cả dự án. phần này được tính trong tổng mức đầu tư.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới