Chủ đầu tư có được hưởng chi phí tư vấn khi tự làm hay không?

• Khởi xướng phanvandai
  • Ngày gửi
P

phanvandai

Guest
Các bạn cho mình hỏi trong công văn số 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007 của Bộ xây dựng có hướng dẫn các phần chi phí.
1. Chi phí ban quản lý dự án.
2. Chi phí tư vấn
Nếu bên mình là chủ đầu tư mà thực hiện các công việc của phần tư vấn (đủ điều kiện không thuê đơn vị thẩm tra) thì bên mình có được hưởng chi phí đó không. Nếu được hưởng thì chi phí đó lấy từ chi phí ban quản lý dự án (phần 1) hay là theo tỷ lệ định mức ở công việc thuộc chi phí tư vấn (phần 2). Mình xin cảm ơn nhiều.

A

anh hung nghia hiep

Guest
Các bạn cho mình hỏi trong công văn số 1751/BXD-VP ngày 14/8/2007 của Bộ xây dựng có hướng dẫn các phần chi phí.
1. Chi phí ban quản lý dự án.
2. Chi phí tư vấn
Nếu bên mình là chủ đầu tư mà thực hiện các công việc của phần tư vấn (đủ điều kiện không thuê đơn vị thẩm tra) thì bên mình có được hưởng chi phí đó không. Nếu được hưởng thì chi phí đó lấy từ chi phí ban quản lý dự án (phần 1) hay là theo tỷ lệ định mức ở công việc thuộc chi phí tư vấn (phần 2). Mình xin cảm ơn nhiều.

Theo mình hiểu CĐT nếu đủ điều kiện năng lực thực hiện công việc tư vấn thì vẫn được hưởng chi phí đó theo tỷ lệ định mức công việc ( phần 2). Tuy nhiên CDT phải lập dự toán chi phí trình người quyết định đầu tư phê duyệt. Hiện nay Bộ Tài Chính đã có văn bản hướng dẫn về vấn đề này. Bạn vào google tìm Thông tư số 118/2007/TT-BTC ngày 02/10/2007 của Bộ Tài chính Hướng dẫn quản lý, sử dụng chi phí quản lý dự án đầu tư của các dự án sử dụng vốn NSNN, trong đó có mục chi phí tư vấn xây dựng CĐT tự làm ở các biểu mẫu.