Chủ đầu tư tự giám sát

nguyenhieunhan

Thành viên mới
Xin hỏi các bạn trường hợp sau!
Chủ đâu tư thành lập BQLDA và muốn tự giám sát thi công công trình, vậy BQLDA phải có năng lực tương đương tổ chức Tư vấn giám sát về cả số lượng người có chứng chỉ hành nghề và cả kinh nghiệm đã giám sát thi công 01 công trình cùng cấp đúng không?
Nếu thế thì lúc mới thành lập BQLDA làm sao đã có năng lực kinh nghiệm giám sát 01 công trình cùng nhỉ?
Xin chân thành cảm ơn các giải đáp!

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Chủ đâu tư thành lập BQLDA và muốn tự giám sát thi công công trình, vậy BQLDA phải có năng lực tương đương tổ chức Tư vấn giám sát về cả số lượng người có chứng chỉ hành nghề và cả kinh nghiệm đã giám sát thi công 01 công trình cùng cấp đúng không?
Nếu thế thì lúc mới thành lập BQLDA làm sao đã có năng lực kinh nghiệm giám sát 01 công trình cùng nhỉ?
Thứ nhất muốn tự giám sát thì trong quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu thì phần giám sát phải ghi trong hình thức lựa chọn nhà thầu là tự thực hiện.
Thứ hai cán bộ giám sát phải có chứng chỉ hành nghề có cấp tương đương hoặc lớn hơn công trình quản lý.
Nói nôm na " con đẻ" thì lo gì năng lực, chỉ sợ nó không muốn làm thôi.
Tạp có ý kiến như vậy.

nobpi

Thành viên rất triển vọng
Trường hợp của bạn mình xin có ý kiến bản thân như thế này: thứ nhất, phải hiểu chủ đầu tư thành lập Ban QLDA để quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình (trường hợp theo hình thức trực tiếp quản lý). Thứ hai, hoạt động quản lý dự án đầu tư và giám sát thi công xây dựng đều là một trong các lĩnh vực của hoạt động xây dựng và theo ND12/2009 thì tổ chức, cá nhân khi tham gia các lĩnh vực sau phải có đủ điều kiện phù hợp với loại dự án, loại, cấp công trình và công việc.

quocbinh_uct

Thành viên mới
Xin được hỏi các bác: Tôi vừa là CĐT vừa là đơn vị TC hạ tầng dự án khu dân cư. Vậy tôi có cần phải tuân theo NDD-2009 về QLDA CTXD không, hay tôi muốn thi công, giám sát thế nào cũng được miễn là cảm thấy đạt yêu cầu theo chủ quan.Xin cảm ơn diễn đàn.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Xin được hỏi các bác: Tôi vừa là CĐT vừa là đơn vị TC hạ tầng dự án khu dân cư. Vậy tôi có cần phải tuân theo NDD-2009 về QLDA CTXD không, hay tôi muốn thi công, giám sát thế nào cũng được miễn là cảm thấy đạt yêu cầu theo chủ quan.Xin cảm ơn diễn đàn.
Bạn có thể nói rõ hơn vì công trình thì vẫn tự thực hiện được và vừa là chủ đầu tư vừa thi công, bạn có xí nghiệp thì giao khoán xuống dưới và thành lập ban quản lý dự án để quản lý tiến độ chất lượng theo 209...

Duc Duan

Thành viên rất triển vọng
Nếu BQL dự án muốn thực hiện việc tư vấn giám sát thì dựa theo nghị định 12/2009 xem mình có đủ năng lực giám sát hay không. Nếu không thì phải thuê thôi bạn.

thanhle82

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Ở chổ mình CĐT tự quản lý dự án và tự giám sát nhưng phần giám sát đưa vào phần không tổ chức lựa chọn nhà thầu như vậy có đúng không. Tự thực hiện củng là một hình thức lựa chọn nhà thầu.

JAYCHOU

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
nếu đủ năng lực tự thực hiện, tự giám sát thì theo NĐ 12 là được phép, trong trường hợp <30% vốn Nhà nước thì còn dễ hơn. Ai cũng hiểu mình giám sát mình, tiền mình bỏ ra đương nhiên phải tốt hơn người ngoài rồi!

bqldagnnvbv

nếu đủ năng lực tự thực hiện, tự giám sát thì theo NĐ 12 là được phép, trong trường hợp <30% vốn Nhà nước thì còn dễ hơn. Ai cũng hiểu mình giám sát mình, tiền mình bỏ ra đương nhiên phải tốt hơn người ngoài rồi!
Bác đang nói nghị định 12 nào thế nếu là 12/2009 thì đã được thay thế = NĐ 15 rồi mà, còn việc BQLDA tự thực hiện công việc giám sát bạn tham khảo ý kiến của anh haophuong80 nhé tôi nhất trí với quan điểm đó.

JAYCHOU

NĐ 15 là thay thế cho NĐ 209 nhé bạn! NĐ 12 là NĐ về Quản lý dự án đầu tư XD công trình mà -_-"

JAYCHOU

2. Trường hợp chủ đầu tư trực tiếp quản lý dự án thì chủ đầu tư thành lập Ban Quản lý dự án để giúp chủ đầu tư làm đầu mối quản lý dự án. Ban Quản lý dự án phải có năng lực tổ chức thực hiện nhiệm vụ quản lý dự án theo yêu cầu của chủ đầu tư. Ban Quản lý dự án có thể thuê tư vấn quản lý, giám sát một số phần việc mà Ban Quản lý dự án không có đủ điều kiện, năng lực để thực hiện nhưng phải được sự đồng ý của chủ đầu tư.
....
Khoản 2 điều 33 NĐ 12/2009 đã nói rõ vấn đề này! nếu đủ năng lực BQLDA có thể tự giám sát

bqldagnnvbv

NĐ 15 là thay thế cho NĐ 209 nhé bạn! NĐ 12 là NĐ về Quản lý dự án đầu tư XD công trình mà -_-"

Nếu tôi không nhầm thì NDD15 thay thế khoản 4 điều 13, điều 18 và 30 NĐ 12/209

JAYCHOU

đúng thế bạn ạ! nhưng 3 điều 13;18;30 không liên quan gì đến vấn đề mình đang nói! các điều còn lại của NĐ 12 và cụ thể là điều 33 vẫn có hiệu lực thi hành!

NamTVDS

Thành viên năng động
Trường hợp chủ đầu tư sử dụng hình thức tự thực hiện

"quocbinh_uct

Về vấn đề này mình trao đổi thêm với các bạn như sau:
Theo như thông tin bạn cung cấp thì có thể hiểu đây là tình huống chủ đầu tư tự thực hiện thi công gói thầu thuộc dự án do mình quản lý và sử dụng. Nếu sử dụng vốn nhà nước từ 30% trở lên, theo quy định tại Điều 23 của Luật Đấu thầu thì “ Trong trường hợp tự thực hiện, dự toán cho gói thầu phải được phê duyệt theo quy định. Đơn vị giám sát việc thực hiện gói thầu phải độc lập với chủ đầu tư về tổ chức và tài chính”, khi đó phải tuân thủ các quy định của pháp luật hiện hành về xây dựng như: Luật Xây dựng, Luật sửa đổi số 38; Nghị định 12/2009/NĐ-CP, Nghị định 15/2013/NĐ-CP,…

Vũ Thành Nam
Đơn vị công tác: Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng
Mobile: 099.668.99.88 - 01289.859.869

Chỉnh sửa cuối:

thinhxd2012

Thành viên mới
cho mình hỏi các bạn một chút nhé, hiện mình đang là kỹ sư cho ban QLDA các công trình y tế của sở y tế tỉnh, ban mình mới thành lập năm ngoái, đủ năng lực và thực hiện tự giám sát các công trình, vậy mà cán bộ giám sát như bọn mình ko được gì lại còn mất tiền đi về hằng ngày xuống công trình, hàng tháng hiện giờ mình được nhận lương là 2.200.000 đồng ( chắc là 2.34*1050k). nếu thế thì thà ràng đi thuê đơn vị giám sát công trình cho cán bộ mình đỡ vất vả, đằng nào mình cũng có được đồng nào đâu, mọi ng đang rất bức xúc. Anh e nào làm trong các ban thì thế nào ak

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
cho mình hỏi các bạn một chút nhé, hiện mình đang là kỹ sư cho ban QLDA các công trình y tế của sở y tế tỉnh, ban mình mới thành lập năm ngoái, đủ năng lực và thực hiện tự giám sát các công trình, vậy mà cán bộ giám sát như bọn mình ko được gì lại còn mất tiền đi về hằng ngày xuống công trình, hàng tháng hiện giờ mình được nhận lương là 2.200.000 đồng ( chắc là 2.34*1050k). nếu thế thì thà ràng đi thuê đơn vị giám sát công trình cho cán bộ mình đỡ vất vả, đằng nào mình cũng có được đồng nào đâu, mọi ng đang rất bức xúc. Anh e nào làm trong các ban thì thế nào ak
Về vấn đề này thì các bạn xem lại thông tư 10/2011/TT-BTC quy định quản lý, sử dụng chi phí QLDA của các dự án sử dụng vốn NSNN
quy định cụ thể:
Gqlda (CĐT)= Gqlda+Gtv-Gttv
trong đó: G qlda(CĐT) chi phí QLDA chủ đầu tư được hưởng
Gqlda: chi phí QLDA (xác định theo chi phí XD và thiết bị)
Gtv: chi phí tư vấn mà CĐT thực hiện (thiết kế, giám sát, đấu thầu)
Gttv: chi phí thuê tư vấn thực hiện các công việc của CĐT (thuê tư vấn QLDA)
trường hợp bên bạn tự giám sát thì được hưởng thêm chi phí giám sát.
tuy nhiên, việc hưởng thêm chi phí và lương là câu chuyện khác nhau.
trên cơ sở tổng nguồn chi phí QLDA, ban QLDA có trách nhiệm lập dự toán chi tiết chi phi QLDA, trong đó có phần lương, các chi phí khác đảm bảo thực hiện đầy đủ các công việc của BQLDA. Lương được lập theo quy định về chế độ tiền lương.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm

Bác đang nói nghị định 12 nào thế nếu là 12/2009 thì đã được thay thế = NĐ 15 rồi mà, còn việc BQLDA tự thực hiện công việc giám sát bạn tham khảo ý kiến của anh haophuong80 nhé tôi nhất trí với quan điểm đó.
Theo tôi thì cũng chẳng cần tranh cái về áp dụng nghị định nào.
Việc chủ đầu tư tự giám sát đã được Luật xây dựng quy định tại khoản 3 điều 87 rồi, từ đó đến nay chưa thay đổi gì.

thinhxd2012

Thành viên mới
Về vấn đề này thì các bạn xem lại thông tư 10/2011/TT-BTC quy định quản lý, sử dụng chi phí QLDA của các dự án sử dụng vốn NSNN
quy định cụ thể:
Gqlda (CĐT)= Gqlda+Gtv-Gttv
trong đó: G qlda(CĐT) chi phí QLDA chủ đầu tư được hưởng
Gqlda: chi phí QLDA (xác định theo chi phí XD và thiết bị)
Gtv: chi phí tư vấn mà CĐT thực hiện (thiết kế, giám sát, đấu thầu)
Gttv: chi phí thuê tư vấn thực hiện các công việc của CĐT (thuê tư vấn QLDA)
trường hợp bên bạn tự giám sát thì được hưởng thêm chi phí giám sát.
tuy nhiên, việc hưởng thêm chi phí và lương là câu chuyện khác nhau.
trên cơ sở tổng nguồn chi phí QLDA, ban QLDA có trách nhiệm lập dự toán chi tiết chi phi QLDA, trong đó có phần lương, các chi phí khác đảm bảo thực hiện đầy đủ các công việc của BQLDA. Lương được lập theo quy định về chế độ tiền lương.

vấn đề ở đây là các sếp bắt tự đi giám sát để được hưởng cái Gtv, nhưng rồi chả có cơ chế để 1 phần nhỏ trong cái phí ấy được chia cho anh em, thế là tiền cứ dồn tích lại trên sổ sách, sang năm thì lại chuyển sang mà ko có cơ chế gì mà tiêu được, kế toán lười biếng, ko chịu vẽ ra các khoản, chỉ suốt ngày biết chi tiếp khách, chi tiếp khách (suốt ngày đi ăn cho bớt tiền đi). Vì nhóm kế toán giám đốc ko sống bằng lương như anh em. Có anh em nào có kinh nghiệm kế toán có thể chỉ giáo vài đường để tham gia góp ý với anh kế toán ko?
Thông tư 17/2013 sửa đổi TT 10 chỉ cho ban chỗ chúng mình chi ko quá 1.1 lần đối với lương thôi.