Chuyển từ TCVN3 sang unicode !

huyhung_xd

Thành viên có triển vọng
Các Bác ơi, giúp E với : E copy 1 đoạn văn bản, bên này thì dùng TCVN3 nhưng E lại dùng Unicode, Các bác có biết cách nào chuyển từ TCVN3 sang Unicode giup E được không ạ ?
À , E xin hỏi luôn điều này nữa : E vẽ trên CAD, xong copy sang Word , nhưng sang Word thì font bị lỗi, các Bác chỉ giúp E cách khắc phục được không ạ ?
E xin cảm ơn trước nhé !

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Các Bác ơi, giúp E với : E copy 1 đoạn văn bản, bên này thì dùng TCVN3 nhưng E lại dùng Unicode, Các bác có biết cách nào chuyển từ TCVN3 sang Unicode giup E được không ạ ?
À , E xin hỏi luôn điều này nữa : E vẽ trên CAD, xong copy sang Word , nhưng sang Word thì font bị lỗi, các Bác chỉ giúp E cách khắc phục được không ạ ?
E xin cảm ơn trước nhé !

Bạn dùng chương trình Unikey để chuyển font từ TCVN3 sang Unicode! Bạn copy đaọn văn bản cần chuyển cho vào notepad, sau đó dùng công cụ chuyển nhé!

H

hathu

Guest
Phần mềm chuyển Cad sang word dạng file ảnh

E xin cảm ơn trước nhé !

Trước hết máy bạn phải dùng Unikey.
Bạn mở văn bản rồi thao tác như sau: Ctrl A, Ctrl C, Ctrl+Shift+F9, Ctrl V. Thế là chuyển font xong.

Để copy sang word, bạn dùng Better WMF để chuyển thành file ảnh (mở BCLIPBRD)

File đính kèm

• Better WMF 3.10.rar
    539 KB · Đọc: 505

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
E xin cảm ơn trước nhé !
- Để chuyển đổi từ TCVN3 sang Unicode tốt nhất nên dùng Unikey. tải về tại đây: http://www.unikey.org/index.php?langset=vie
Cách đơn giản nhất là Ctr+C toàn bộ văn bản cần chuyển, bấm nút phải vào biểu tượng Unikey ở system tray chọn chuyển mã nhanh (trước đó bạn cần chọn mã nguồn, mã đích trong mục công cụ). Tiếp tục bấm Ctr+V vào văn bản hiện hành -> bạn đã có VB dạng Unicode. Ngoài ra Unikey còn có thể chuyển qua lại unicode -> TCVN3 và rất nhiều bảng mã. bạn tự khám phá nhé.
- Để chuyển bản vẽ từ CAD sang Word hoặc Excel mà ko bị mờ hoặc mất font, bạn phải dùng 1 phầm mềm khác như CADtoWord.

M

MrHienNo1

Guest
E xin cảm ơn trước nhé !
Bạn có thể làm theo hướng dẫn sau:
+ Hướng dẫn copy trực tiếp convert font Unicode sang TCVN3 và ngược lại.
Bước 1: Mở file MS word cần copy. Bôi đen đoạn văn bản cần copy.
Bước 2: Kích chuột phải vào biểu tượng Unikey góc phải màn hình như hình vẽ sau:
Bước 3: Điều chỉnh bảng mã nguồn và đích
- Nếu muốn chuyển từ unicode về TCVN3 : Chọn nguồn là unicode và đích là TCVN3.
- Nếu muốn chuyển từ TCVN3 về unicode: Chọn nguồn là TCVN3 và đích là unicode.
Như hình vẽ sau:

Bước 4:
Bạn chọn biểu tượng unikey và kích chọn: Chuyển mã nhanh [CS+F9]
(Chỉ thực hiện được khi bạn đã bôi đen đoạn chữ đã copy ở bước 1)
hoặc Kích vào Chuyển mã ở bước 4.​

Bước 5: Mở file mới hoặc file cần dán vào và paste thế là xong:
P/S: Chỉ khi nào có dòng thông báo Sucessfully Converted RTF clipboard thì mới được.​