Chuyển từ TCVN3 sang unicode !

huyhung_xd

Thành viên có triển vọng
Các Bác ơi, giúp E với : E copy 1 đoạn văn bản, bên này thì dùng TCVN3 nhưng E lại dùng Unicode, Các bác có biết cách nào chuyển từ TCVN3 sang Unicode giup E được không ạ ?
À , E xin hỏi luôn điều này nữa : E vẽ trên CAD, xong copy sang Word , nhưng sang Word thì font bị lỗi, các Bác chỉ giúp E cách khắc phục được không ạ ?
E xin cảm ơn trước nhé !

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Các Bác ơi, giúp E với : E copy 1 đoạn văn bản, bên này thì dùng TCVN3 nhưng E lại dùng Unicode, Các bác có biết cách nào chuyển từ TCVN3 sang Unicode giup E được không ạ ?
À , E xin hỏi luôn điều này nữa : E vẽ trên CAD, xong copy sang Word , nhưng sang Word thì font bị lỗi, các Bác chỉ giúp E cách khắc phục được không ạ ?
E xin cảm ơn trước nhé !

Bạn dùng chương trình Unikey để chuyển font từ TCVN3 sang Unicode! Bạn copy đaọn văn bản cần chuyển cho vào notepad, sau đó dùng công cụ chuyển nhé!

H

hathu

Guest
Phần mềm chuyển Cad sang word dạng file ảnh

E xin cảm ơn trước nhé !

Trước hết máy bạn phải dùng Unikey.
Bạn mở văn bản rồi thao tác như sau: Ctrl A, Ctrl C, Ctrl+Shift+F9, Ctrl V. Thế là chuyển font xong.

Để copy sang word, bạn dùng Better WMF để chuyển thành file ảnh (mở BCLIPBRD)

File đính kèm

• Better WMF 3.10.rar
    539 KB · Đọc: 507

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
E xin cảm ơn trước nhé !
- Để chuyển đổi từ TCVN3 sang Unicode tốt nhất nên dùng Unikey. tải về tại đây: http://www.unikey.org/index.php?langset=vie
Cách đơn giản nhất là Ctr+C toàn bộ văn bản cần chuyển, bấm nút phải vào biểu tượng Unikey ở system tray chọn chuyển mã nhanh (trước đó bạn cần chọn mã nguồn, mã đích trong mục công cụ). Tiếp tục bấm Ctr+V vào văn bản hiện hành -> bạn đã có VB dạng Unicode. Ngoài ra Unikey còn có thể chuyển qua lại unicode -> TCVN3 và rất nhiều bảng mã. bạn tự khám phá nhé.
- Để chuyển bản vẽ từ CAD sang Word hoặc Excel mà ko bị mờ hoặc mất font, bạn phải dùng 1 phầm mềm khác như CADtoWord.

M

MrHienNo1

Guest
E xin cảm ơn trước nhé !
Bạn có thể làm theo hướng dẫn sau:
+ Hướng dẫn copy trực tiếp convert font Unicode sang TCVN3 và ngược lại.
Bước 1: Mở file MS word cần copy. Bôi đen đoạn văn bản cần copy.
Bước 2: Kích chuột phải vào biểu tượng Unikey góc phải màn hình như hình vẽ sau:
Bước 3: Điều chỉnh bảng mã nguồn và đích
- Nếu muốn chuyển từ unicode về TCVN3 : Chọn nguồn là unicode và đích là TCVN3.
- Nếu muốn chuyển từ TCVN3 về unicode: Chọn nguồn là TCVN3 và đích là unicode.
Như hình vẽ sau:

Bước 4:
Bạn chọn biểu tượng unikey và kích chọn: Chuyển mã nhanh [CS+F9]
(Chỉ thực hiện được khi bạn đã bôi đen đoạn chữ đã copy ở bước 1)
hoặc Kích vào Chuyển mã ở bước 4.​

Bước 5: Mở file mới hoặc file cần dán vào và paste thế là xong:
P/S: Chỉ khi nào có dòng thông báo Sucessfully Converted RTF clipboard thì mới được.​

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới