Công thức tính toán tiên lượng

• Khởi xướng Trần Duy Khoa
  • Ngày gửi

amanh1987

Thành viên mới
:))
Các bác cho em hỏi khi em rất nhiều dự toán thấy khi tính khối lượng phần đất đắp lấy bằng 1/3 khối lượng đất đào. Không biết ở đâu quy định cái này. Như thế là đúng hay sai?Trước đây em làm thi công bị lỗ rất nhiều vì cái đó.
vì lý do đơn giản là phần dt công trình chiêm chỗ rùi nên cái đất đắp chi con 1/3 thui ah con ban thường hay bị lỗ là do bàn tình kl đất dắp sai nên ............còn qui định nay thì ạ học xd đều bít đc qui định trong KTTC phần móng
chúc bạn ko bj lỗ nha.Cac bác thấy em nói đúng ko ???:p:">

D

dmphuong

Guest
Các bác cho em hỏi tính khối luong phần lắp dụng giàn giáo thép thi công ngoài và trong (AL.6....), em không hiểu tính khối luọng này thế nào.
Chiều cao <=16m và <=50m... thì chiều cao này tính tù cốt 0.0 đến <=16m có phải không ạ

AnhTuan-Hacinco

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các bác cho em hỏi tính khối luong phần lắp dụng giàn giáo thép thi công ngoài và trong (AL.6....), em không hiểu tính khối luọng này thế nào.
Chiều cao <=16m và <=50m... thì chiều cao này tính tù cốt 0.0 đến <=16m có phải không ạ

Về tính khối lượng phần lắp dựng giàn giáo thép có quy định cụ thể trong phần thuyết minh trong đơn giá, chia làm 3 loại thi công giàn giáo trong nhà, giàn giáo ngoài nhà và lắp dựng giàn giáo thi công cột độc lập.
Cái khó là tính khối lượng giàn giáo cho từng công việc cụ thể chưa được tính khối lượng lắp dựng giàn giáo trong đơn giá. Sử dựng trong kết toán, quyết toán.
Mình có tham khảo một số dự toán do các anh chị làm nhưng chỉ là tính 1 lần, tính chung theo mặt bằng và mặt đứng công trình.
Không biết có anh chị nào có file tính khối lượng giàn giáo, khối lượng vật liệu vận chuyển lên cao cụ thể, chi tiết có thể up lên diễn đàn để mọi người cùng học hỏi.
- chiều cao mà bạn nói đến là chiều cao công trình.

Đ

đỗ lê

Guest
công thức tính toán tiên lượng ,góp ý-> cotaco

đ.đắp có đầm ,đ.đắp không đầm tính khối lượng khác nhau ,nếu có đầm ->đầm thủ công #đầm máy.Tính khối lượng khác nhau .Có đầm =thể tính x 1/3 đào (hệ số 1/3)tôi góp ý vậy đấy .chào thân ái.

H

hua son

Guest
công thức tính thể tích hình thang

có thể cho em công thức tính thể tích hình thang không vậy,:(

nguyenthaohien

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác cho em hỏi : khi bóc tiên lượng bê tông phần xà dầm, giằng nhà với phần dầm liên kết với sàn có nên tính bê tông phần sàn vào dầm không ạ? E đã thử và thấy sẽ rất fức tạp cho việc tính bê tông đổ sàn vì còn fải trừ đi fần bê tông dầm đã tính. Vậy có nên áp dụng không ạ? E đang vào nghề mong các bác sư phụ chỉ dẫn. E còn rất rất nhiều thứ muốn hỏi?
Còn khi bóc phần ốp có fải bóc cả phần trát trước khi ốp không ạ?
Thường thì muốn đơn giản người ta chỉ bóc phần khối lượng mái ( cả mái ) ; rồi bóc khối lượng dầm ( phần không bao gồm mái - nói nôm na dễ hiểu là phần khối lượng dầm lòi ra khỏi mái).
Tuy nhiên mình không biết bạn làm ở bộ phận nào: chủ đầu tư hay đơn vị thi công, lập dự toán.
Thường thì chỗ nào có lợi hơn, dễ dàng hơn thì làm.
Không biết mình nói vậy có được không nữa, các bạn chỉ bảo thêm nhé

nguyenthaohien

Hình thang thì làm gì có thể tích nhỉ?:confused::confused::confused::D:D:D
Bạn phải dùng từ là hình chóp chụt chứ. Cái này mình ko nắm rõ, bạn tìm hiểu ở trong sổ tay công thức toán học mà trước đây khi thi đại học ai cũng có ý.
Nếu bạn tính diện thích hình thang để tính khối lượng đất đào ( tính cả phần mái taluy + phần không gian thi công ) thì với người chuyên bóc khối lượng người ta chỉ tính khối lượng đào ( chính xác ) x hệ số 1.2 là ok.
Nếu ý kiến của mình không chính xác thì các bạn khác nói rõ hộ mình với nhé!

nguyenthaohien

Các bác cho em hỏi : khi bóc tiên lượng bê tông phần xà dầm, giằng nhà với phần dầm liên kết với sàn có nên tính bê tông phần sàn vào dầm không ạ? E đã thử và thấy sẽ rất fức tạp cho việc tính bê tông đổ sàn vì còn fải trừ đi fần bê tông dầm đã tính. Vậy có nên áp dụng không ạ? E đang vào nghề mong các bác sư phụ chỉ dẫn. E còn rất rất nhiều thứ muốn hỏi?
Còn khi bóc phần ốp có fải bóc cả phần trát trước khi ốp không ạ?
Có phải bạn mới vào nghề của chúng ra không? hihi . phần ốp chỉ tính như phần ốp bởi vì trong định mức đã tính hao phí vữa để ốp rồi.
Chúc bạn thành công

nthanh2410

Thành viên mới
cho mình hỏi bóc khối lượng mái thế nào cho chính xác,tính xà gồ,ván khuôn là mình tính 4 mặt hay sao,

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới