Công thức tính toán tiên lượng

• Khởi xướng Trần Duy Khoa
  • Ngày gửi

vuthikimoanh

Thành viên có triển vọng
"Công thức tính toán tiên lượng" đang ở đâu???

:-? Mình học KTXD giao thông nhưng lại chẳng biết đọc bản vẽ và bóc tiên lượng gì cả, thấy trong diễn đàn này có đề tài về "công thức tính toán tiên lượng" mình mừng quá ..=D>.. nhưng mình cứ tìm hoài...đọc hoài mà chẳng tìm thấy "công thức tính toán tiên lượng" đâu cả. Mình hay làm về đấu thầu nên mình cũng muốn biết đọc bản vẽ đề kiểm tra lại khối lượng mời thầu xem thừa thiếu thế nào? KL đã đủ chưa? Khi cầm BVKTTC trên tay mà mình không biết phải bắt đầu bóc khối lượng ntn? bắt đầu từ đâu...?, làm thế nào để kiểm soát được hết các hạng mục....v..v..Rất mong các bác Tiền bối chỉ giáo cho đệ tử vài chiều để mở mang đầu óc.

vuthikimoanh

Thành viên có triển vọng
Mình nghĩ nên chăng đưa ra một BVTKTC (về cầu đường thì tốt :D hi hii..) rồi các "sư phụ" đưa ra một phương pháp hướng dẫn mọi người từng bước bóc khối lượng từ bản vẽ đó, như thế thì sẽ sát với đề tài của mình thảo luận hơn. Các Bác nghĩ thế nào?

NPDL

Thành viên năng động
Tâm lý của bạn cũnh chính là tâm lý chung của các SV mới ra trường, giống như mình khi mới ra truờng chẳng biết bắt đầu từ đâu cả, nhưng bạn đừng lo ở đâu có ý chí thì ở đó có con đường mà, Kinh nghiệm của mình là :Thứ nhất mượn 1 bộ hồ sơ hoàn chỉnh ( có cả bản vẽ và dự tóan ) từ đó tập bóc tách theo mình nghĩ đã ( chủ yếu là phần tiên lượng) chưa đề cập tới đơn giá - ( nên tìm công trình đơn giản thôi DD 2-3 lầu là tốt nhất), sau đó so sánh với dự toán người ta làm thế nào, các hệ số đào, vận chuyển tiếp ? km đó là kinh nghiệm.....Thứ hai nên tìm các hạng mục đơn giản tự bóc khối lượng ( làm thêm ) cứ như thế bạn trở nên Pro thôi. :D

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Mình đang biên tập nội dung 1 chủ đề về việc hướng dẫn lập dự toán và bóc tách tiên lượng cho các bạn mới tìm hiểu. Theo các bạn có cần thiết ko? hay là nói về phần chuyên sâu hơn?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Theo mình, vừa rồi BXD cũng đã có văn bản hướng dẫn đo bóc tiên lượng công trình! Có lẽ một số thành viên mới sẽ thấy và hiểu được nhanh chóng thôi!
Nếu bác TuvãnDGT246 có điều kiện nói về chuyên sâu hơn trong công tác đo bóc tiên lượng thì tốt quá!
Mong rằng bác sớm đưa lên để mọi người cùng tham khảo nhé!

L

lethihuedl

Guest
Mình đang biên tập nội dung 1 chủ đề về việc hướng dẫn lập dự toán và bóc tách tiên lượng cho các bạn mới tìm hiểu. Theo các bạn có cần thiết ko? hay là nói về phần chuyên sâu hơn?

Cân thiết. Nhưng ngược lại 'bóc tách tiên lương và hướng dẫn lập dự toán', thêm một chút 'hướng dẫn lập dự toán bằng...tay'.

S

sheiden

Guest
boc tach khoi luong

Tôi đang học kế toán xây dựng. Bây giờ đang thực tập Dự Toán, nhưng mà tôi lại không hiểu bóc tách như thế nào? Xem sách hoài mà không hiểu gì cả. Ai biết tính tiên lượng thì chỉ giúp tôi với. Kíu với >"<
Thực sự là mù tịt về tính tiên lượng :((
Ai biết thì chỉ giáo giùm nhé. Chỉ tôi cách tính tiên lượng và nhìn bản vẽ luôn thì tốt quá. Hồi âm luôn giùm nha.

M

MrHienNo1

Guest
Bạn muốn bóc tách khối lượng được thì:
Cần: Phải biết đọc bản vẽ kỹ thuật
Đủ : + Phải biết đơn vị đối tượng bạn cần bóc tách.
Ví dụ:Bê tông ==> tính theo m3, thép==> tấn.
Dựa vào bản vẽ ta tính được m3 bê tông =dài*rộng*cao
các công tác khác bóc tách tương tự.
Nói tóm lại là tách khối lượng của tất cả công tác trong công trình => tổng hợp lại==> mục đích chỉ để làm dự toán và dự trù vật tư.
Chúc bạn thành công.:D

huongtl

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Tôi đang học kế toán xây dựng. Bây giờ đang thực tập Dự Toán, nhưng mà tôi lại không hiểu bóc tách như thế nào? Xem sách hoài mà không hiểu gì cả. Ai biết tính tiên lượng thì chỉ giúp tôi với. Kíu với >"<
Thực sự là mù tịt về tính tiên lượng :((
Ai biết thì chỉ giáo giùm nhé. Chỉ tôi cách tính tiên lượng và nhìn bản vẽ luôn thì tốt quá. Hồi âm luôn giùm nha.

Bạn hỏi chung chung và rộng quá. Tính tiên lượng thường phải đọc được bản vẽ. Cách tính chủ yếu là từ kích thước hình học của đối tượng cần tính tiên lượng. Và cách học bóc dự toán nhanh nhất là hãy tham khảo cách tính từ các dự toán đã được tính từ trước (trên diễn đàn có rất nhiều dự toán mẫu để bạn tham khảo). Trường hợp không hiểu phần nào thì bạn hỏi phần đó, như vậy mọi người mới có thể giúp bạn được.

P

phugiang

Guest
Việc tính toán tiên lượng dự toán

thật tội cho "sãi đen". chiều bạn vậy. có tí bí kíp cho việc tính toán tiên lượng như sau. đon giản như không ấy mà
- Thứ nhất : bạn phải hình dung được tất cả các công tác cần thiết để xây dựng công trình cần tính dự toán (VD : đối với nhà chẳng hạn, gồm có đào đất hố móng; làm móng; làm đà kiềng; làm cột; đổ sàn; xây tường...cứ như thế cho đến khi có thể ở được);
- Thứ hai : ứng với các công tác đó bạn xem kích thước trong bản vẽ để tính toán theo các công thức hình học, theo kết quả tổng hợp, theo suy luận toán học thường thức thôi...
Hai cách trên là nguyên tắc phải thực hiện. Còn thực tế nếu không thể hình dung ra các công tác cần thiết bạn có thể tra cứu tên các công tác trong tập định mức hoặc có thể tra trực tiếp trong phần mềm máy tính, cái nào có thì chọn, ko thi cho qua cho tới hết thi thôi.
Chào, chúc thành công.

P

phamvan vy

Guest
tiên lượng trong dự toán

mình thấy đưa đề tài này rất hay.
mình đang làm thanh quyết toán có một ý này mong các ban ra tay giúp nhé: trong bảng tính mình có cột diễn giải cách tính một cột là kết quả phép tính. Mình muốn cột kết quả được linh từ cột diễn giải như trong dự toán ví dụ :
số TTCông việc diễn giải công thứckết quả1công việc A +1256+245+25617572công việc B 2+3+4+5143công việc C52+5+562

ngocxuan

Thành viên mới
Trích :"khi bóc tiên lượng bê tông phần xà dầm, giằng nhà với phần dầm liên kết với sàn có nên tính bê tông phần sàn vào dầm không ạ? E đã thử và thấy sẽ rất fức tạp cho việc tính bê tông đổ sàn vì còn fải trừ đi fần bê tông dầm đã tính. Vậy có nên áp dụng không ạ? Còn khi bóc phần ốp có fải bóc cả phần trát trước khi ốp không ạ?"
Theo mình thì khi bóc tiên lượng phần xà dầm, giằng nhà với phần dầm liên kết với sàn bạn không nên tính bê tông phần sàn vào dầm. Mà khi tính dầm bạn trừ sàn ra. Còn sàn thì bạn hãy tính suốt. Còn khi bốc phần ốp bạn không cần bốc phần trát khi ốp nữa. Vì Định mức khi ốp đã có bao gồm cả phần trát rồi.

"Các bác cho em hỏi khi em rất nhiều dự toán thấy khi tính khối lượng phần đất đắp lấy bằng 1/3 khối lượng đất đào. Không biết ở đâu quy định cái này. Như thế là đúng hay sai?Trước đây em làm thi công bị lỗ rất nhiều vì cái đó."
Theo mình thì tính như vậy chỉ có tính tương đối thôi. Chẳng có quy định nào về điều đó. Tính như vậy chỉ theo kinh nghiệm thôi.

ninhict

Thành viên có triển vọng
cám ơn tác giả

Mình mở hàng nha! Hy vọng là đem đến sựu sôi động cho Room này!

File này chẳng biết lấy từ đâu nữa. Để tính chi phí Vận chuyển VL chắc hữu dụng.
chân thành cảm ơn tác giả đã gửi bài viết!
mình đang mắc một số vấn đề tương tự, giờ vấn đề đã được giải quyết!

HuongLe

Thành viên nhiều triển vọng
:-? Mình học KTXD giao thông nhưng lại chẳng biết đọc bản vẽ và bóc tiên lượng gì cả, thấy trong diễn đàn này có đề tài về "công thức tính toán tiên lượng" mình mừng quá ..=D>.. nhưng mình cứ tìm hoài...đọc hoài mà chẳng tìm thấy "công thức tính toán tiên lượng" đâu cả. Mình hay làm về đấu thầu nên mình cũng muốn biết đọc bản vẽ đề kiểm tra lại khối lượng mời thầu xem thừa thiếu thế nào? KL đã đủ chưa? Khi cầm BVKTTC trên tay mà mình không biết phải bắt đầu bóc khối lượng ntn? bắt đầu từ đâu...?, làm thế nào để kiểm soát được hết các hạng mục....v..v..Rất mong các bác Tiền bối chỉ giáo cho đệ tử vài chiều để mở mang đầu óc.
Câu trả lời cho bạn thực ra là khá phức tạp.
Để bóc được khối lượng, bạn phải nắm vững bản vẽ thiết kế kỹ thuạt thi công của công trình, đồng thời nắm vững quy trình quy phạm thi công từng công trình, hạng mục công trình. Như vậy thì bạn mới tính đúng, tính đủ được.
Quy trình quy phạm và thiết kế kỹ thuật, bản vẽ thi công giúp bạn không bỏ sót các đầu việc; còn các bản vẽ thiết kế giúp bạn tính toán được kích thước hình học. Lý thuyết là như vậy còn để tính được dự toán thì bạn phải tính thực tế. Sai đâu sửa đấy, thiếu đâu bù đấy. Bạn sẽ dày kinh nghiệm ngay thôi mà. Chúc bạn thành công

TMTT

Thành viên mới
Chào các bạn tôi mới tham gia diễn đàn, tôi thấy chuyên mục này rất hay và bổ ích với những người làm công tác dự toán nhưng theo tôi nếu để thực hành được thì chúng ta cần có các ví dụ cụ thể chứ nói chung chung thì rất khó. Nhân đây tôi cũng xin giới thiệu với các bạn không phải ngành xây dựng muốn hiểu về đo bóc tiên lượng thì nên tìm đọc cuốn Giáo trình tiên lượng xây dựng của Truờng cao đẳng xây dựng số 1. Đây là một cuốn sách viết rất cụ thể và dễ hiểu.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Đúng như các bạn nói, cách học tốt nhất (nhất là tự học và học qua mạng) là bắt tay vào thực hiện các ví dụ cụ thể. Những ngày qua khi tham gia giảng dạy ở các lớp bồi dưỡng nghiệp vụ định giá ở các địa phương. TA đã theo dõi, ghi chép và tiếp xúc với các đồng nghiệp theo cách nhìn từ khía cạnh làm việc thực tế.

Chuyên đề Phương pháp đo bóc khối lượng và kiểm soát chi phí là một nội dung trong 10 nội dung nghiệp vụ của Kỹ sư định giá. Với những vấn đề thu thập từ thực tế vừa qua và sắp tới, TA sẽ cố gắng trình bày lại để thảo luận với các bạn về các vấn đề này qua những ví dụ có hình vẽ và tính toán minh hoạ cụ thể.

men_kts

Thành viên mới
Chào tất cả mọi người! Tôi đang có một băn khoăn nhỏ rất mong mọi người giúp đỡ. Tôi đang hoàn thành hồ sơ một công trình trường học. Trong phần đào móng cột dự toán có tính taluy = 20% khối lượng đào, còn khi quyết toán người ta lại tính 30% KL đào. Mọi người giải thích giúp mình với. Nếu có văn bản nào hướng dẫn về phần taluy đất cho mình biết với nhé! Thanhs.

ks_khanhla

Thành viên mới
Các bạn oi! lam ơn chỉ cho mình công ty nào có làm dịch vụ tư vấn đầu thầu quốc tế được không? cám on các ban nhiều lắm.

nxt

Thành viên có triển vọng
Làm gì có chuyện đó, sai hoàn toàn. Những hạng mục công trình có cả công tác đào và đắp song song. Việc tính toán khối lượng phải căn cứ vào bản vẽ thi công, tính toán khối lượng cần phải đào và khối lượng cần phải đắp. Nếu đất đào đạt điều kiện về kỹ thuật dùng cho công tác đắp thì thường TVTK tính toán cân bằng đào đắp. Trong trường hợp kkhối lượng đào lớn hơn khối lượng đắp thì phải vận chuyển đổ thải phần khối lượng chênh lệch. Ngược lại đắp lớn hơn đào thì ta phải đào và vận chuyển ở vị trí khác về để đắp. Nếu đất đào không đạt yêu cầu kỹ thuật thì ta phải vận chuyển đổ thải hết.

nxt

Thành viên có triển vọng
Chào tất cả mọi người! Tôi đang có một băn khoăn nhỏ rất mong mọi người giúp đỡ. Tôi đang hoàn thành hồ sơ một công trình trường học. Trong phần đào móng cột dự toán có tính taluy = 20% khối lượng đào, còn khi quyết toán người ta lại tính 30% KL đào. Mọi người giải thích giúp mình với. Nếu có văn bản nào hướng dẫn về phần taluy đất cho mình biết với nhé! Thanhs.
Chẳng có tài liệu nào quy định đâu tính như vậy là bốc thuốc đấy. Thường là khi mở móng mái taluy là 1:1, phần đào ta luy là phần đào bằng thủ công. Ta tính toán diện tích của toàn hố móng trừ đi diện tích khối hình hộp hoặc chữ nhật là ra đào taluy vạy thôi