Công thức tính toán tiên lượng

• Khởi xướng Trần Duy Khoa
  • Ngày gửi

Minh Hiền

Thành viên có triển vọng
Khi tính dự toán mình hay lúng túng khi phải tính công thức nội suy cho các công tác không có trong định mức, và tính cước vận chuyển nữa, bạn nào thông thạo thì chỉ cho mình biết với, rất rất chân thành cảm ơn!

L

lungtung

Guest
Khi tính dự toán mình hay lúng túng khi phải tính công thức nội suy cho các công tác không có trong định mức, và tính cước vận chuyển nữa, bạn nào thông thạo thì chỉ cho mình biết với, rất rất chân thành cảm ơn!

Để nội suy các giá trị, trong Excel bạn nên dùng hàm TREND, cú pháp hàm như sau: =TREND(known_y's,known_x's,new_x's,const). Còn tính cước vận chuyển thì tính như sau: khối lượng theo thiết kế x trọng lượng đơn vị vật liệu( để quy về trọng lượng)x hệ số bốc dỡ x hệ số đổ ben x cự ly vận chuyển x giá vận chuyển (tùy theo phân cấp đường và bậc hàng)

nếu ko hiểu thì mình post lên cho một bảng tính mẫu. :)

L

lungtung

Guest
Tính khối lượng các công trình giao thông(thông thường bên tư vấn thiết kế đã có bảng khối lượng) nhưng khôg kiểm tra lại thì biết làm sao được họ tính có chính xác không! Kinh nghiệm của tôi--vẽ lại các mặt cắt ngang (trắc ngang) theo đúng tỉ lệ trên AUTOCAD: đo diện tích (các này nhanh nhất chứ tính toán mệt lắm mà không chính xác) sau đó xác định khối lượng bình thường---ok; lắp đúng mã đơn giá, định mức, áp đúng chế độ+VC=---ok xong
Nếu gặp tuyến đường dài vài Km trở lên thì có bao nhiêu trắc ngang bạn phải vẽ lại :). làm như vậy thì đồng ý là chính xác nhưng mất thời gian lắm. Theo mình:
1. Nếu bạn ở cùng đơn vị với bộ phận thiết kế và biết sử dụng CAD và biết dùng Nova-TDN thì: lấy file bản vẽ của họ mà kiểm tra lại có phải là đơn giản hơn ko? còn nếu ko có file thì tốt nhất là bạn nhập lại số liệu rồi dùng Nova chạy lại thì còn nhanh hơn vẽ từng mặt cắt và có thể kiểm tra được khối lượng chính xác.
2. Không dùng đến CAD cũng có thể kiểm tra chính xác khối lượng được. Cách đây khá lâu ông anh mình có lập một bảng tính Excel chỉ cần nhập các cao độ mái taluy trên, dưới, cao độ đường đỏ... là chạy ra được khối lượng. "Phần mềm" này đã và đang sử dụng tại 1 số công ty xây dựng GT tại nghệ an. Tuy nhiên mình ko dùng vì quen dùng Nova hơn.

T

tho_phuong_84

Guest
mình mới tham gia diễn đàn, nên mình chưa có tài liệu vậy bạn nào có cho mình xin một bản được ko? mail tho_phuong_84@yahoo.com

L

lungtung

Guest
Gửi cho các bạn 2 ví dụ về tính cước vận chuyển và cách tính nội suy. He he! mới upload lần đầu nên nhầm, mình gửi lại file đây!

File đính kèm

• chiphivanchuyen.xls
    26 KB · Đọc: 590
  • vi du noi suy.xls
    21 KB · Đọc: 575
Last edited by a moderator:
B

boss_mr

Guest
Minh cung dang rat muon hôchi cach lap du toan. Mong moi nguoi giup do, O Viet Nam viec quản ly xay dung chua duoc chat che. Vi vay mot so don gia trong dinh muc co the ap dụng đúng với cái này, cũng có thể áp dụng đúng với cái kia. Chẳng hạn nhw móngd cột: đài móng không nói làm gi, nhung phần cổ móng co the áp dụng với đơn giá của đài móng cũng đúng, mà áp dụng với đơn giá cột cũng đúng. Vì vậy móng anh em nao co kinh nghiệm co thể trao đổi với minh phần này nhiều hơn được không? Email mình là: boss_mr1984@yahoo.com / Kính mong mọi người giúp đỡ!!!

B

boss_mr

Guest
Gửi cho các bạn 2 ví dụ về tính cước vận chuyển và cách tính nội suy. He he! mới upload lần đầu nên nhầm, mình gửi lại file đây!

cảm ơn nha. Minh có thể trao đổi riêng với bạn một số vấn đề khác được không?

L

lungtung

Guest
cảm ơn nha. Minh có thể trao đổi riêng với bạn một số vấn đề khác được không?

Ok! vấn đề gì mà mình giúp đựoc thì luôn sẵn sàng. mình tham gia diễn đàn để học hỏi và chia sẻ mà! :D

haiphongdt

Thành viên mới
các bác có "Định mức dự toán sửa chữa công trình xây dựng ban hành ngày 16 tháng 08 năm 2007" thì làm ơn gửi mail: haiphongdt@yahoo.com.vn . TKS

R

rocker

Guest
Bác phubinh ah! làm sao upload bài lên diễn đàn để tham gia đây! mong bác chỉ giáo!

F

Forumxd

Guest
Minh cung dang rat muon hôchi cach lap du toan. Mong moi nguoi giup do, O Viet Nam viec quản ly xay dung chua duoc chat che. Vi vay mot so don gia trong dinh muc co the ap dụng đúng với cái này, cũng có thể áp dụng đúng với cái kia. Chẳng hạn nhw móngd cột: đài móng không nói làm gi, nhung phần cổ móng co the áp dụng với đơn giá của đài móng cũng đúng, mà áp dụng với đơn giá cột cũng đúng. Vì vậy móng anh em nao co kinh nghiệm co thể trao đổi với minh phần này nhiều hơn được không? Email mình là: boss_mr1984@yahoo.com / Kính mong mọi người giúp đỡ!!!

Cổ móng chỉ là cách gọi; phải áp dụng đơn giá cột mới đúng. Nếu ai hỏi vì sao thì bạn hỏi ngược lại : trong kết cấu, người ta tính chiều dài tính toán của cột đến đâu ---> sẽ rõ ngay thôi !

T

tuanlilama18

Guest
Tuan dang tim "ĐƠN GIÁ ĐỊNH MỨC XÂY DỰNG CƠ BẢN CHUYÊN NGHÀNH LẮP ĐẶT NHÀ MÁY NHIỆT ĐIỆN" ban nao co hoac biet cho mua xin chi dum!
Thanks so much

Ha map

Thành viên mới
Em đang lập du toán ở tỉnh Quảng Ninh nhưng không biết tính cước vận tải nư thế nào. Bác nào biết cách tính giá cước vận tải ở tỉnh Quảng ninh chi cho em với

0027

Thành viên mới
e là thành vien moi, hiện nay em dang học làm dự toán mong các anh chi bảo cho. Em muốn tìm hiểu xem hiện bây giờ phần mềm dự toán mới nhất là chương trình gì? và em có thể tìm thấy chương trình ấy ở đâu. Rất mong các anh giúp đỡ. Em xin cảm ơn!

H

hanhctp13

Guest
e là thành vien moi, hiện nay em dang học làm dự toán mong các anh chi bảo cho. Em muốn tìm hiểu xem hiện bây giờ phần mềm dự toán mới nhất là chương trình gì? và em có thể tìm thấy chương trình ấy ở đâu. Rất mong các anh giúp đỡ. Em xin cảm ơn!
dùng phần mềm dự toán ACIT phiên bản 2007 chạy trên nền dự toán 97
chạy cái này hay lém. Minh đang dùng roai`

thanghgvip

Thành viên mới
Ai có phần mềm tính toán dự toán chi cần nhập số liệu là ra khối lượng không ???? cho minh với thanghgvip@yahoo.com.vn

HOACANGCUA181

Thành viên có triển vọng
em là người mới vào nghè nên rất ít kinh nghiệm! em rât muốn được học hỏi các anh chị các bác các chú đi trước vậy mọi người giúp đỡ em với nhé .

HOACANGCUA181

Thành viên có triển vọng
em xin giới thiệu với các bác em là thành viên mới rất nhiệt tình các bác cần gì cứ hỏi em nhé

Minh Hiền

Thành viên có triển vọng
Hiện có 2 phần mềm của các Công ty thuộc Bộ xây dựng là Acitt và Escon, mình đã sử dụng cả 2 phần mềm và thấy cả 2 đều có nhưng ưu điểm hoặc yếu điểm.
Phần mềm ESCON có giao dịên cầu kỳ, nhưng cho biết được định mức vật tư công tác cần chon, ổn định các mặc định đã cho chọn như: fone chữ, trang in, đơn giá ....và quan trong là có thể sử dụng đồng thời 2 bộ ĐM 24 và 1242
Còn phần mềm ACITT thì giao diện đơn giản, đc nhiều người sử dụng, thấy rất dễ, nhưng thường không ổn định các lựa chọn, và không sử dụng đồng thời được 2 bộ đơn giá (trường hợp dự toán cũ lập trước khi ĐM24)
Nếu bạn cần mua loại phần mềm nào mà chưa có địa chỉ thì nhắn mình chỉ giúp cho nhé!