File excel có dung lượng quá lớn

• Khởi xướng dttvu
  • Ngày gửi
D

dttvu

Guest
Mọi người xem giúp dùm mình file excel này bị gì mà dung lượng nó lớn như vậy?Mình đã quét virut rồi mà ko có,và khi mở file đó lên rất chậm.
Cám ơn mọi người nhiều lắm !

File đính kèm

• FileExcelNang.rar
    1,1 MB · Đọc: 318

thanhtungxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Hic

Mọi người xem giúp dùm mình file excel này bị gì mà dung lượng nó lớn như vậy?Mình đã quét virut rồi mà ko có,và khi mở file đó lên rất chậm.

Khả năng rất cao là file của bạn bị nhiễm virut marco. Bạn có thể tải Bkav Anti-Macro về để diệt theo link sau
http://forum.bkav.com.vn/showthread.php?t=6314
He he file bạn đưa lên tớ chẳng dám tải về, sợ virut lắm rồi:((

xuanpct

Thành viên rất triển vọng

Bạn dùng excel 2007 mở ra diệt vi rút sẽ rất nhẹ thôi. Bạn xóa tất cả name đi, xóa các đương link, xóa các sheet ẩn đi đảm bảo sẽ rất nhẹ. Dùng OF2003 không thể xóa các con virut nay được. Các logo nhiều và bị trùng đè lẫn lên nhau do vậy file không tải nổi. Bạn thử xóa bớt các logo đi xem sao.

Last edited by a moderator:
D

dttvu

Guest
Các logo nhiều và bị trùng đè lẫn lên nhau do vậy file không tải nổi. Bạn thử xóa bớt các logo đi xem sao.
Mình vừa kiểm tra lại,chính xác là nó bị các logo nhìu,nằm đè lên nhau rồi,nhưng sau khi xóa hết các logo,nó cũng chẳng giảm dc bao nhiêu hết.

D

dttvu

Guest
Bạn dùng excel 2007 mở ra diệt vi rút sẽ rất nhẹ thôi. Bạn xóa tất cả name đi, xóa các đương link, xóa các sheet ẩn đi đảm bảo sẽ rất nhẹ. Dùng OF2003 không thể xóa các con virut nay được. Các logo nhiều và bị trùng đè lẫn lên nhau do vậy file không tải nổi. Bạn thử xóa bớt các logo đi xem sao.
Bạn dùng excel 2007 mở ra diệt vi rút sẽ rất nhẹ thôi: mở = excel 2007 rồi diệt virut là sao bạn?mình chưa hiểu lắm.Xóa các name và xóa các đường link bằng cách nào?(mình ko rành excel lắm),các sheet ẩn thì ko có rồi.Các logo đúng là có nhiều thật,nhưng xóa hết cũng chẳng giảm được bao nhiêu cả.
Bạn thử down về máy bạn làm thử xem có dc ko ?

T

tantuan

Guest

Nếu bạn xài Excel 2007 thì mở file này lên và save as lại theo định dạng của Excel 2007. Vì Excel 2007 có chức năng nén file khi lưu. Ví dụ như file của bạn từ 21.1 MB của Excel 2003 sau khi save as sang Excel 2007 còn lại 4.29 MB.

D

dttvu

Guest
Nếu bạn xài Excel 2007 thì mở file này lên và save as lại theo định dạng của Excel 2007. Vì Excel 2007 có chức năng nén file khi lưu. Ví dụ như file của bạn từ 21.1 MB của Excel 2003 sau khi save as sang Excel 2007 còn lại 4.29 MB.

Cách này cũng hay,nhưng máy này của cô bé làm dưới kho,máy cấu hình không được mạnh lắm,nên ko chạy office 2007 được bạn à.Ngoài cách này ra,còn cách nào khác ko vậy bạn?

T

tantuan

Guest
Cách này cũng hay,nhưng máy này của cô bé làm dưới kho,máy cấu hình không được mạnh lắm,nên ko chạy office 2007 được bạn à.Ngoài cách này ra,còn cách nào khác ko vậy bạn?

Vậy thì bạn dùng phần mềm Excel File Size Reduce này nha
Cách thu nhỏ như sau:

- Khởi động chương trình, bấm nút Add Excel File(s) và chọn file Excel có kích thước cần thu nhỏ hoặc bấm nút Add All Excel File(s) In Folder để chọn nhiều file Excel trong một thư mục.

- Bạn nhớ đánh dấu hộp kiểm Make backup of Excel files... để chương trình tạo một bản sao của mỗi file Excel trước khi thu nhỏ.

- Sau khi chọn xong, bạn bấm nút Reduce để chương trình tiến hành thu nhỏ các file đã chọn.

Sau khi file được thu nhỏ, bạn sẽ thấy kích thước mới của nó tại cột New Size.

Chương trình tương thích mọi Windows, bạn có thể tải dùng thử tại Link download , dung lượng 345KB

D

dttvu

Guest
Vậy thì bạn dùng phần mềm Excel File Size Reduce này nha
Cách thu nhỏ như sau:

- Khởi động chương trình, bấm nút Add Excel File(s) và chọn file Excel có kích thước cần thu nhỏ hoặc bấm nút Add All Excel File(s) In Folder để chọn nhiều file Excel trong một thư mục.

- Bạn nhớ đánh dấu hộp kiểm Make backup of Excel files... để chương trình tạo một bản sao của mỗi file Excel trước khi thu nhỏ.

- Sau khi chọn xong, bạn bấm nút Reduce để chương trình tiến hành thu nhỏ các file đã chọn.

Sau khi file được thu nhỏ, bạn sẽ thấy kích thước mới của nó tại cột New Size.

Chương trình tương thích mọi Windows, bạn có thể tải dùng thử tại Link download , dung lượng 345KB

Hic,mình nén lại thì thấy chả nén được bao nhiêu cả.Thua rồi...:(

D

dttvu

Guest
Phù,ok được rồi mọi người à,mình cũng chả hiểu sao nữa,khi mình xóa các logo đó và lưu lại trên máy của mình thì chả giảm dc bao nhiêu,nhưng khi làm tại máy đó thì giảm được khá nhiều,còn >7Mb thôi các bạn à,và mở ra cũng rất nhanh nữa.
Mình xin chân thành cám ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của mọi người ! Mọi người ở đây nhiệt tình quá,chứ không như bên Nhất Nghệ,hỏi hoài mà chả ai thèm trả lời...
Chào,chúc mọi người 1 ngày tốt lành,diễn đàn luôn vui vẻ ! :)

Vu Loc

Thành viên rất triển vọng
Sua FILE EXCEL có dung lượng quá lớn

Bạn DTTVU Thân mến bạn gửi lên diễn đàn File EXCEL có dung lượng rất lớn mửo quá chậm để tham khảo ý kiến mọi người. Tôi đã tham khảo ý kiến của các thành viên ; ai cũng có ý kiến hay và đúng. File của bạn có một số nguyên nhân bị nặng là do
1/ Bạn lặp lại quá nhiều LOGO vì LOGO là dạng ảnh nên dung lượng cũng tăng nhưng không đánh kể (LOGO lặp của bạn có SHEET lên tới 300 lần; ít là 17 lần bạn kiểm tra lại FILE gốc mà xem)
2/ File của bạn mắc lỗi cấu hình cho nên bị định dạng rất khó sửa để giảm dung lượng. Lỗi này chủ yếu do bạn thao tác hoặc do một loại VIRUS nào đó thuộc MACRO mà ta không rõ tạo ra.

Tôi đã sửa lại FILE cho bạn giảm dung lượng từ 22M xuống còn 1,04M. Tôi gửi lại bạn để bạn tham khảo. Mọi thông tin không có gì thay đổi. Chúc bạn khỏe công tác tốt.

File đính kèm

• ABS T06.2010 (File sua).xls
    1 MB · Đọc: 186

phamnhukhang

Thành viên có triển vọng
Bạn DTTVU Thân mến bạn gửi lên diễn đàn File EXCEL có dung lượng rất lớn mửo quá chậm để tham khảo ý kiến mọi người. Tôi đã tham khảo ý kiến của các thành viên ; ai cũng có ý kiến hay và đúng. File của bạn có một số nguyên nhân bị nặng là do
1/ Bạn lặp lại quá nhiều LOGO vì LOGOlà dạng ảnh nên dung lượng cũng tăng nhưng không đánh kể (LOGO lặp của bạn có SHEET lên tới 300 lần; ít là 17 lần bạn kiểm tra lại FILE gốc mà xem)
2/ File của bạn mắc lỗi cấu hình cho nên bị định dạng rất khó sửa để giảm dung lượng. Lỗi này chủ yếu do bạn thao tác hoặc do một loại VIRUS nào đó thuộc MACRO mà ta không rõ tạo ra.

Tôi đã sửa lại FILE cho bạn giảm dung lượng từ 22M xuống còn 1,04M. Tôi gửi lại bạn để bạn tham khảo. Mọi thông tin không có gì thay đổi. Chúc bạn khỏe công tác tốt.

Mình xin đính chính lại là file của tác giả hoàn toàn không có lỗi về cấu trúc, nguyên nhân chính làm tăng dụng lượng file lại là ở chỗ mình đánh dấu bên trên đấy. Chính Virus nhân bản lôgo lên hàng trăm lần nằm đè lên nhau khó phát hiện làm dung lượng file của bạn tăng lên đồ sộ (những file ảnh kích thước mới thực sự là lớn).

Những bạn không có phần mềm để giảm dung lượng có thể hoàn toàn làm bằng tay tại mỗi sheet như sau: Bấm Ctrl+G\Special\Object\OK, bấm Delete. Toàn bộ Object đã bị xoá, làm cho tất cả các sheet, dung lượng sẽ trở lại bình thường như ban đầu. Tuy nhiên có lời khuyên cho tác giả là không nên dùng Object để làm tiêu đề, có chăng chỉ để logo thôi.

Để tham khảo thêm các bạn có thể đến đây (vừa Object vừa name rác). Các bạn cũng có thể đến với diễn đàn http://www.giaiphapexcel.com, diễn đàn hàng đầu của VN về Excel để tham khảo thêm. Chúc vui!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới