(GXD Khảo sát) Lương hiện tại của bạn là bao nhiêu?

Lương hiện tại của bạn là bao nhiêu

• Dưới 5 triệu đồng/tháng

Votes: 91 37,9%
  • Từ 5 triệu đến 8 triệu đồng/tháng

Votes: 83 34,6%
  • Từ 8 đến 11 triệu đồng/tháng

Votes: 42 17,5%
  • Từ 11 đến 15 triệu đồng/tháng

Votes: 11 4,6%
  • Trên 15 triệu đồng/tháng

Votes: 13 5,4%

• Tổng số người bình chọn
    240
Status
Không mở trả lời sau này.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tôi thấy KSXD kêu ca về lương nhiều quá. Có lẽ các bạn tập trung tại thành phố nhiều, mà nhiều thì ... rẻ. Công ty tôi đang có một chi nhánh vùng Tây Bắc, lương kỹ sư xây dựng ứng hàng tháng là 3 triệu, quyết toán khoán SP cuối năm chia trung bình 1 KSXD có chứng chỉ hành nghề 8-12tr, không có chứng chỉ (mới ra trường) 4-6tr; lương kỹ sư xây dựng tốt nghiệp ĐH, CĐ làm giám sát cũng tương tự.
Em cũng đang trên Sơn La ko být chỗ bác còn tuyển không, em làm được 3 năm rồi mà lương cũng ba cọc ba đồng chi tiêu tháng này nghĩ cho tháng sau lương 3tr mà xăng, dâu, ăn uống, ngủ nghỉ đi lại coi như hết không có tiền mời bạn gái đi uống trà đá

bqldagnnvbv

xây dựng nay bèo bọt quá! Không biết tôi có gắn bó với nó được lâu nữa không. :-w
Thôi bác ak, có câu " trời sinh ta ắt dùng đến ta" bác đừng tiêu cực quá, rồi chúng ta lại ca " BÀI CA XÂY DỰNG VÀ CUỘC ĐỜI VẪN ĐẸP SAO" chúc bác và toàn thể ACE xây dựng có cuộc sống ấm no hạnh phúc, có chút tiền rủng rỉnh trong túi còn ngồi cafe cà pháo.

Last edited by a moderator:

phuongnam164

Thành viên rất năng động
Mọi người nói đến lương làm gì? Các bác làm ở những thành phố lớn còn lương cao chứ như bọn em làm ở những thành phố nhỏ bé thì lương ko đủ sống? Như công ty em này từ đầu năm đến giờ chưa nhận được công trình nào để thi công thì các bác hỏi lương ở đâu ra? Chán lám nhiều khi nghĩ mà nàn? Mọi người cứ nghĩ làm xây dựng nhiều tiền nhưng có ai hiểu đâu?

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Kể ra thì cũng vui, cuối tháng về quê, nghe bà con hàng xóm đồn thổi thế nào mà bảo mình lương 1 tháng 20 triệu/tháng,:D.Nói ra thì chẳng ai tin, lo cho bữa cơm mà còn khó, xăng xe còn e zè khi đổ xăng nữa là.

tranhaiduongvc11

Kể ra thì cũng vui, cuối tháng về quê, nghe bà con hàng xóm đồn thổi thế nào mà bảo mình lương 1 tháng 20 triệu/tháng,:D.Nói ra thì chẳng ai tin, lo cho bữa cơm mà còn khó, xăng xe còn e zè khi đổ xăng nữa là.

Mình cũng thấy lương bây giờ thấp, chẳng đủ sống. Nhưng ngẫm thấy lương ngành xây dựng mình thấp qúa, so với các ngành khác (như ngân hàng, kế toán, bưu chỉnh, ...) thì thấp nhất rồi. Trong khi đó chúng ta là ngành sản xuất ra vật chất, chiếm tỷ trọng khá cao trong cơ cấu nền kinh tế. Làm phép tính so sánh giữa ngành này và ngành khác thì thật khập khiễng nhưng phải so sánh để có con số tương đối. Ví dụ: so sánh giữa người kỹ sư 5 năm kinh nghiệm xây dựng với người cử nhân tài chinh 3 năm kinh nghiệm trong ngân hàng thì lương người 3 năm sẽ cao hơn, trong khi kỹ sư ăn học 5 năm, người ta học có 4 năm. Năm sau Quốc Hội sẽ ban hành áp dụng mức thuế thu nhập cá nhân, mức thấp nhất là bậc 1 phải trên 9 triệu mới phải nộp thuế thu nhập. Vậy bây giờ và sang năm lương anh em có đạt được mức 9 triệu không, mình khẳng định đại đa số anh em kỹ sư xây dựng, công nhân ở dưới mức đó, đó là mức tối thiểu rồi thì phải làm sao lương có thể cao hơn được nữa nhỉ? Đời đúng là nhiều cái khù khoằm. Mình so sánh thế có thể là không đúng, nhưng thảo luận cho đỡ buồn :)

Bóng hồng sa mạc

Thành viên mới
Đáng lẽ chủ top phải khảo sát về thu nhập chung mới phải chứ nhỉ, vì lương và thu nhập nhiều nơi không đồng nghĩa với nhau

bqldagnnvbv

Thế bác cũng chịu chung số phận với em rồi lương tháng bây giờ mới được hơn 3 triệu chính xác là 3.262.000 thế mà về đến quê mấy bác gần nhà nói em làm tháng 8 triệu/ tháng. Chỉ biết cười trừ.:((. Quả thật ngành xây dựng của ACE mình còn eo hẹp quá, bao giờ đời sống mới được cải thiện đây.

Xe Dap Oi

Cũng do công tác điều hành vĩ mô mà dân xây dựng mấy năm gần đây lê lết thế này, cách đây 5-7 năm tôi còn khuyên anh em họ hàng thi vào xây dựng vì mình nghĩ đất nước đang phát triển nên sẽ xây dựng nhiều không phải lo hết việc mà có công trình nào vĩnh cửu đâu. Nhưng nhìn lại vài năm gần đây tốc độ tăng trưởng của chúng ta thụt lùi. 8,3% -> 7,5% ->6,7%->6,2%->6%-> dự đoán 5,1 % với đà tăng trưởng như thế thì dân xây dựng chết theo là đúng. Hôm vừa rồi gặp lại ông bạn cấp 3 trước làm kế toán xí nghiệp xây dựng của cofico bây giừo thì thất nghiệp ở nhà trông 2 đứa con còn mỗi mình vợ đi làm nuôi ( nhìn trông nheo nhóc ).

tranhaiduongvc11

Cũng do công tác điều hành vĩ mô mà dân xây dựng mấy năm gần đây lê lết thế này, cách đây 5-7 năm tôi còn khuyên anh em họ hàng thi vào xây dựng vì mình nghĩ đất nước đang phát triển nên sẽ xây dựng nhiều không phải lo hết việc mà có công trình nào vĩnh cửu đâu. Nhưng nhìn lại vài năm gần đây tốc độ tăng trưởng của chúng ta thụt lùi. 8,3% -> 7,5% ->6,7%->6,2%->6%-> dự đoán 5,1 % với đà tăng trưởng như thế thì dân xây dựng chết theo là đúng. Hôm vừa rồi gặp lại ông bạn cấp 3 trước làm kế toán xí nghiệp xây dựng của cofico bây giừo thì thất nghiệp ở nhà trông 2 đứa con còn mỗi mình vợ đi làm nuôi ( nhìn trông nheo nhóc ).

Chào cả nhà!

Chết mất, trong hoàn cảnh kinh tế hiện nay, anh em kỹ sư thất nghiệp quá nhiều, công ty giải thể, công ty nợ lương nhiều khủng khiếp. Tôi khảo sát 5 gia đình anh em trong công ty,bạn bè đồng nghiệp cũ, anh em trong gia đình cũng trong ngành về xây dựng. Tỷ lệ thất nghiệp, nợ lương, nghỉ việc do trả chậm lương là 70-80%.... trong 1 gia đình. Con số này quá bán anh chị em ạ, nhiều quá, bản thân tôi đang rất sợ năm sau không biết mình có việc để làm nữa không? Trong bối cảnh BĐS đi xuống kéo theo bao nhiêu hệ lụy thế này làm cho anh em kỹ sư không khỏi nản lòng, bỏ nghề, xoay sở để kiếm việc khác. Hôm nay đọc bài báo trên vnexpress về việc các vị đại biểu Quốc Hội tranh luận gay gắt về việc lương 9 triệu chưa phải thu nhập cao? Đúng là như thế 9 triệu chưa phải cao, các vị đại biểu hãy thị sát thực tế vào từng nhà người dân để xem xét họ sống như thế nào? 9 triệu có đủ sống không? Bao nhiêu người lao động được 9 triệu? các vị cứ bàn về mức đánh thuế mà không bàn và tranh luận gay gắt về lương tối thiểu hay thu nhập tối thiều phải tra cho 1 người lao đông tùy theo chức vụ trong 1 cơ quan nhà nước hay 1 công ty tư nhân đi? Trong công ty tôi đó, hàng trăm con người, có quy chế lương, quy chế lao động rõ ràng, còn có cả công đoàn nữa, quy định thời gian tăng lương 1 năm 1 lần nhưng 2 năm rồi chúng tôi đòi tăng lương cho cả công ty có được tăng đâu, ông chủ dứt khoát không tăng đó, ai làm được thì làm, không thì nghỉ? Qua đây tôi thấy hơi bức xúc và mong muốn các vị lãnh đạo đảng và nhà nước hãy đưa ra 1 khung mức lương tối thiểu áp dụng cho cả công ty nhà nước và công ty tư nhân đủ mọi nguồn vốn, cứ để họ tự hành xử ngoài kiểm soát của pháp luật thế này chỉ khổ người lao động. Mong anh em đóng góp ý kiến, không biết ý kiến của anh em mình ai thấu hiểu cho, tôi rất bức xúc cho người lao động chân chính.

nguyencuonqt

Thành viên nhiều triển vọng
Website
congtytrieunguyen.com
Đời công trường gian nan lắm nỗi.
Theo công trình đánh đổi tình yêu
Khi ngoảnh mặt tuổi đã xế chiều.
Kiếm cô vợ trẻ đầu toàn muối tiêu!!!

Trai xây dựng tắm mình trong vôi vữa
Lấy bức tường làm điểm tựa, lừa người yêu.

Khó khăn đang bao trùm lên toàn thể dân Xây Dựng >>> Sắp đói

gtvtquan

Thành viên năng động
Mình là Ks cầu đường.thi công cầu đường sắt cho một công ty nhà nước cổ phần hóa.nói chung mới ra trường một năm.nhưng đi làm cũng vất thật.lương thưởng thì 5tr7 chưa cơm nước.đang chán..làm việc ức chế và xếp rắn vãi ra.đầu thâng lại chuyển việc sang làm cho công ty tư nhân đây.chắc cũng phải lao vào mà làm mà cống hiến.cứ làm thôi.dù sao cũng lỡ theo nghề rồi

dang van ich

Thành viên mới
mình sắp tốt nghiệp chuyên nghành kinh tế xây dựng nhưng mình tính xin đi công trình không biết mấy anh chú có lời khuyên kinh nghiệm nào cho em ko

tomy

Mình dân thi công mà làm 7 năm nay lương chỉ có 3 triệu 1 tháng không có 1 khoản nào khác nữa. Chắc nói ra chả ai tin nổi nhưng đó là 1 sự thật :D

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Mình dân thi công mà làm 7 năm nay lương chỉ có 3 triệu 1 tháng không có 1 khoản nào khác nữa. Chắc nói ra chả ai tin nổi nhưng đó là 1 sự thật :D
ảo thật đó. Hjc.....................................................................

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Nghe ngóng thấy năm nay tổng vốn ngân sách cấp cho ngành GTVT là 20k tỷ, bằng 1/2 năm ngoái, warning thật sự với các ace trong ngành, vì năm ngoái đói rã họng ra rồi.

haintm

vợ chồng mình đều làm xây dựng, về quê họ hàng hỏi dè dặt "lương 2vc có được 50 triệu không?"
Đọc qua thấy mọi người cmt lương thấp thu nhập không có gì, từ thành phố đến nông thôn đều kêu khổ, nhưng mình thấy nhiều người (làm xây dựng) mua nhà mua xe, sắm sửa iphone ipad ầm ầm, đi du lịch khắp nơi. nhìn mà thèm thuồng. Hay đấy là tiền đã thu gom được từ thời tiền khủng hoảng, như kiểu gấu mút tay cho qua mùa đông?

kientv

Thành viên mới
Bác lập chủ đề này đúng thế. Mặt bằng lương của anh em KSXD bây giờ thấp quá.

viethd6

Thành viên năng động
Vừa có thông báo giảm lương lần 2, quá buồn, ko biết bao giờ mới khá hơn đây!

thanguong

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Thời buổi người nhiều việc ít... lướt qua mới thấy anh em vất vả thật. Tuy nhiên tôi vẫn gặp 1 số anh em mới vào nghề được khoảng 2 năm nhưng khi xin việc làm TVTK lương 5-6 (có ăn trưa luôn), hàng tháng không nợ lương mà vẫn chê đấy...mặc dù môi trường này chỉ cần kinh nghiệm có thế thôi.. tôi thiết nghĩ phải biết tình hình đang ntn chứ nhỉ...

GXD JSC

Công ty CP Giá Xây Dựng
Sở Xây dựng Hà Nội tuyển dụng 08 công chức (Hạn 12/6/13)

Anh chị xem và nếu như có nhu cầu thì nên thử xem sao ạ :) Em mới cập nhật được ạ :)

File đính kèm

• THÔNG BÁO.doc
    69 KB · Đọc: 146
  • SoyeuLL du tuyen dung cong chuc 2013.doc
    50 KB · Đọc: 137
Status
Không mở trả lời sau này.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới