Hỏi về định mức xây tường gạch

camtumai

Thành viên rất triển vọng
Chào mọi người, cho em hỏi chút ạ. Trong định mức xây gạch chỉ 6.5x10.5x22cm, thì hao phí vật liệu gạch là 550 viên đã bao gồm hao phí do hao hụt chưa ạ? ( ví dụ như hao hụt do gạch vỡ). Em xin cảm ơn./.

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Định mức xây gạch 550 viên là định mức dự toán , đã bao gồm hao hụt trong khâu thi công ( 1,5%).
Các hao hụt trong khâu vận chuyển ngoài công trình (1%), trung chuyển (0,5%), bảo quản (0,5%) chưa được tính đến.

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Chào mọi người, cho em hỏi chút ạ. Trong định mức xây gạch chỉ 6.5x10.5x22cm, thì hao phí vật liệu gạch là 550 viên đã bao gồm hao phí do hao hụt chưa ạ? ( ví dụ như hao hụt do gạch vỡ). Em xin cảm ơn./.
Theo mình hiểu thì định mức 550 viên trong định mức gạch xây là hao phí cần thiết để làm 1 m3 xây tường nó đã bao gồm hao hụt do vận chuyển vật liệu trong phạm vi 30 m. Còn hao hụt do vận chuyển từ nhà máy đến công trường và vận chuyển lớn hơn 30 m thì chưa được tính. Hao hụt do gạch vỡ trong quý trình vận chuyển 30 m đã nằm cả trong đó rồi. Nhưng bạn lưu ý vỡ do bốc xếp, vận chuyển không đúng quy định thì không được tính đâu và không thể coi là hao hụt được.

camtumai

Thành viên rất triển vọng
Cho em hoi thêm chút nữa ạ: vậy thì khi mình tinh khối lượng hoàn công thì các hao hụt khác (ngoài công trường, trung chuyển, bảo quản..)mình có phải tính vào không ạ?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
@ Cantumai: Các khoản hao hụt mà bạn nói , theo mình :
- Khi quyết toán A-B : Không tính vào vì đã được tính chung trong phần vật liệu khác ( tính theo tỷ lệ % vật liệu chính)
- Khi quản lý thi công : Nhà thầu cần tính thêm vào khi lập kế hoạch vật tư, cung ứng vật tư và dùng để so sánh khi quyết toán nhập xuất vật tư nhằm phục vụ cho việc quản lý chi phí thi công.