Hỏi về đánh chữ hoa

hoacotu

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Khi dùng font .vntimes và đánh chữ "ốp gạch" thì mình không có cách nào để chữ "ốp" đầu dòng là chư hoa trong excel. Các bạn cứ thử xem.

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Khi dùng font .vntimes và đánh chữ "ốp gạch" thì mình không có cách nào để chữ "ốp" đầu dòng là chư hoa trong excel. Các bạn cứ thử xem.
Đúng là với font .vntimes có cách bỏ dấu như vậy. Bạnccó thể khắc phục bằng cách bôi đen chữ "ố" và chọn font .vntimeH để thành "Ố". Nếu bạn dùng font Unicode sẽ không bị như vậy.

G

goldenfish

Guest
Đúng là với font .vntimes có cách bỏ dấu như vậy. Bạnccó thể khắc phục bằng cách bôi đen chữ "ố" và chọn font .vntimeH để thành "Ố". Nếu bạn dùng font Unicode sẽ không bị như vậy.
Nếu bác đã gõ rồi thì bác có bôi đen và chuyển về VNtimeH nó cũng không chuyển thành chữ hoa đâu ạh. Bác thử lại xem phải không nhá.

Chị thử nhấn phím Caps Lock rồi gõ xem. Hì

M

minhtuong

Guest

Mình đã thử, vẫn đánh được "Ốp gạch" bằng font .vntimes, trong excel mà (mình sử dụng Unikey).

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Nếu bác đã gõ rồi thì bác có bôi đen và chuyển về VNtimeH nó cũng không chuyển thành chữ hoa đâu ạh. Bác thử lại xem phải không nhá.
Sau khi đã gõ, Bạn bấm F2 rồi bôi đen chữ "ố", sau đó chọn .VNtimeH chắc chắn được! Nếu bật Caplock lại phải gõ lại ư?
Kiểm tra lại nhé.

G

goldenfish

Guest
Sau khi đã gõ, Bạn bấm F2 rồi bôi đen chữ "ố", sau đó chọn .VNtimeH chắc chắn được! Nếu bật Caplock lại phải gõ lại ư?
Kiểm tra lại nhé.
Dạ thử rồi, của em không được ạh. Tks bác
Chị Hoacotu (không biết loài hoa gì lạ thế nhỉ :D) hỏi là làm nào nên em chỉ cách đó, hoặc nhấn giữ phím SHIFT rồi gõ. Đó là cách thao tác từ đầu hoặc đúng như bác nói là phải gõ lại. HÌ. Nhưng em e là làm vậy còn nhanh hơn là nhấn F2 rồi bôi đen chữ ố rồi chọn VNtimeH ạ. Hì:">.
Mong bác khoẻ.

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời

Đúng là dùng font vntime mà đánh chữ "ốp" đầu dòng thì không thể ra chữ in hoa được. Mình thường cứ để VNTIMEH đánh in hoa "Ố" xong rồi chuyển sang font vntime đánh tiếp "p" vào sau thế là xong. Mình làm thế vì mình hay sử dụng Vietkey.

Bạn xem thế có được không?

hoacotu

Cảm ơn các bạn nhiều!
Mình có thể đúc kết lại như sau:
Muốn không bị lỗi như trên thì có thể dùng bộ gõ Unikey.
Nếu dùng Vietkey thì có thể sửa lại bằng một trong các cách như các bạn đã nói rất cụ thể ở trên.

(Nói riêng với bạn "Cá vàng nhỏ xinh" <Hy vọng các Administrators không coi đây là "spam" mà vứt vào thùng rác tin nhắn đáp này của mình.>:
Cách dùng giữ phím Shift là không được đâu, bạn a!
Có lẽ "Cá vàng" chưa đọc nhiều truyện nên bạn chưa hiểu hết ý nghĩa Tên của mình trên diễn đàn này! Dù sao thì ... trong vũ trụ bao la sâu thẳm lạnh lẽo này, ở trên hành tinh tuyệt đẹp mà người ta gọi là Trái đất này cái đẹp hiếm khi, rất hiếm khi có được sự trọn vẹn!
Chữ "đẹp" sao gần chữ "buồn" là vậy!)

G

goldenfish

Guest

(Nói riêng với bạn "Cá vàng nhỏ xinh" <Hy vọng các Administrators không coi đây là "spam" mà vứt vào thùng rác tin nhắn đáp này của mình.>:
Cách dùng giữ phím Shift là không được đâu, bạn a!
Có lẽ "Cá vàng" chưa đọc nhiều truyện nên bạn chưa hiểu hết ý nghĩa Tên của mình trên diễn đàn này! Dù sao thì ... trong vũ trụ bao la sâu thẳm lạnh lẽo này, ở trên hành tinh tuyệt đẹp mà người ta gọi là Trái đất này cái đẹp hiếm khi, rất hiếm khi có được sự trọn vẹn!
Chữ "đẹp" sao gần chữ "buồn" là vậy!)
Em cũng tranh thủ spam tẹo. Hì
Em là chúa ghét đọc truyện (đặc biệt là thể loại truyện mà toàn chữ là chữ. :">. Sách toàn chữ em còn cố ngồi đọc chứ truyện thì chịu luôn:D nên đúng là không hiểu được tên của chị, Chị giải thích rồi em vẫn không hiểu, hì. Thế có đúng là một loài hoa không chị để em tìm hiểu tiếp, còn bắt đầu bằng Họa hay Hóa hay Hỏa thì em bỏ cuộc thôi.

Àh, em cũng nỏ biết cái excell của chị sao mà nhấn giữ Shift lại không viết được chữ hoa nữa vì em vẫn làm thế (với Vietkey nhá, khi tắt Unikey rồi nhá) và chữ nó vẫn là chữ hoa như thường vì nhấn Caps Lock hay giữ phím Shift trong trường hợp này có chức năng như nhau mà. Hì. Em cũng dùng cả Unikey nhưng em bị một lỗi là khi dùng Unikey thì em ko gõ được tiếng Việt trong Yahoo Messenger. Không hiểu sao lại thế. Tắt Unikey đi bật Vietkey thì lại gõ được. Có ai biết thì giúp em vụ này với. Tks first

hoacotu

Chào "Cá vàng nhỏ xinh" mấy hôm nay mình bận quá nên không reply cho bạn được:
Mình nói dùng phím Shift không được là khi đánh chữ Hoa từ "Ốp".
Còn về câu hỏi của bạn:
Bạn phải chọn mã Unicode - FT8 (mình cũng không nhớ chính xác).
Bạn cứ thử xem.

Tên của mình trên diễn đàn là "Hoa cô tử" - Đó là tên của một loài hoa.
Mình, cũng như Bác Hồ, rất rất yêu hoa lá cỏ cây.

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Chào "Cá vàng nhỏ xinh" mấy hôm nay mình bận quá nên không reply cho bạn được:
Mình nói dùng phím Shift không được là khi đánh chữ Hoa từ "Ốp".
Còn về câu hỏi của bạn:
Bạn phải chọn mã Unicode - FT8 (mình cũng không nhớ chính xác).
Bạn cứ thử xem.

Tên của mình trên diễn đàn là "Hoa cô tử" - Đó là tên của một loài hoa.
Mình, cũng như Bác Hồ, rất rất yêu hoa lá cỏ cây.

Bạn phải chọn mã Unicode - UTF8 thì chắc chắn sẽ gõ được những lỗi như vậy