Hỏi về Tư vấn giám sát A

hoacotu

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Các bạn làm ơn cho mình hỏi:
TVGS của Chủ đầu tư và TVGS do Chủ đầu tư thuê "ai to hơn"???
Những công trình nào thì cần TVGS A???

"Vì Tình yêu chung thủy trọn vẹn, em sẵn sàng biến mình thành một bà già lập dị! Người ta sẽ bàn tán, sẽ hỏi nhau xem em là ai, em làm gì, tại sao em lại sống lẻ loi! Em không cần quan tâm, bởi đó là câu chuyên giữa Anh, em và Chúa trời!"
"Nếu như chúng ta sống mà không biết, không hiểu mình sống để làm gì thì cho dù có sống ngàn năm, vạn năm cũng là vô nghĩa!"

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Các bạn làm ơn cho mình hỏi:
TVGS của Chủ đầu tư và TVGS do Chủ đầu tư thuê "ai to hơn"???
Bạn hỏi có vẻ hơi "ngây thơ" một chút :D. Ở đây không có khái niệm ai to hơn ai cả, mỗi bên có chức năng, nhiệm vụ và quyền hạn là khác nhau. Về mặt hành chính mà nói thì bên A là "to nhất" vì họ là CDT họ bỏ tiền ra thuê TVGS để giám sát công trình cho mình. TVGS chịu trách nhiệm trước Pháp luật, trước CDT về chất lượng công trình do mình giám sát và chịu sự giám sát của CDT. Tuy nhiên nói như vậy không có nghĩa là CDT có thể can thiệp vào các vấn đề thuộc chuyên môn và quyền hạn GS của TVGS. TVGS vẫn có quyền quyết định các vấn đề thuộc thẩm quyền của mình đã được quy định và phải chịu trách nhiệm với các quyết định đó.
Những công trình nào thì cần TVGS A???
Thường thì chỉ có khái niệm là Giám sát CDT, hay gọi tắt là Giám sát A chứ không có khái niệm TVGS A. Với mọi công trình thì CDT luôn phải có người theo dõi, giám sát công trình. Không thể khoán hết cho TVGS được, vì CDT còn phải quản lý về các vấn đề như thanh toán, giá, các vấn đề phát sinh khác mà TVGS không có quyền quyết định.

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bọn em nhà thầu thì thường hay tếu: Thứ nhất Ban A, thứ nhì Minh Phụng, thứ 3...........
TVGS + B đều là làm thuê nên bầu bác GS A( GS của CĐT ) là to nhất, tiếng nói của các bác bao trùm được cả công trường, họp giao ban được các bác ủng hộ thì nhà thầu + TVGS cũng được thơm lây.
Tếu táo tí thôi: Trách nhiệm mỗi ông được qui định trong các hợp đồng kinh tế roài, mỗi ông có chức năng, nhiệm vụ riêng.
Có bác nào làm công trình Thủy lợi không? nhất là các công trình đê điều còn thêm cả ông Quản lý đê tham gia nghiệm thu nữa cơ mệt lắm. Các ông này là đơn vị quản lý sau này mà, các ông này cũng ký vào BBNT nên nhiều khi bọn em là nhà thầu TVGS, GS A ký hết rồi mời các ông này ký thì bị các ông ý hoạnh cho cũng mệt.

hoacotu

Mình xin cảm ơn các bạn!

Các bạn làm ơn cho mình hỏi thêm Giám sát A có phải chịu trách nhiệm với tư cách cá nhân trước luật pháp khi Công trình xảy ra chuyện giống như Cán bộ TVGS hay chỉ chịu trách nhiệm trước Chủ đầu tư?

VMC

Website
www.vimeco.com
Mình xin cảm ơn các bạn!

Các bạn làm ơn cho mình hỏi thêm Giám sát A có phải chịu trách nhiệm với tư cách cá nhân trước luật pháp khi Công trình xảy ra chuyện giống như Cán bộ TVGS hay chỉ chịu trách nhiệm trước Chủ đầu tư?
Giám sát A cũng như TVGS đều phải chịu trách nhiệm trước pháp luật nếu phần việc mà mình phụ trách có vấn đề. Khi xảy ra sự cố, sẽ xem xét trách nhiệm của GS A đến đâu thì xử lý đến đó.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình xin cảm ơn các bạn!

Chào bạn!

Cơ bản thì giám sát A và cán bộ TVGS đều là do CĐT thuê & cử để phụ trách quan trọng nhất là chất lượng công trình và các yếu tố liên quan.
Giống như bác VMC đã nói ở trên, khi có bất kì sự cố gì xảy ra thì tất cả đều phải chịu trách nhiệm. Còn trách nhiệm của ai đến đâu thì phải căn cứ trên vấn đề văn bản pháp lý, hợp đồng...

Thân chào!

ThuongDK

Trong hợp đồng căn cứ vào rất nhiều luật viện dẫn: Luật dân sự, Luật XD, Luật đấu thầu..... tùy thuộc vào từng tình huống mà áp dụng theo luật

hoacotu

Mình có người bạn làm việc với nhà thầu nước ngoài cho biết rằng đối với nhà thầu nước ngoài thì không có "ký nháy" như Việt Nam mình.
Các bạn làm ơn cho mình hỏi Chữ ký nháy có giá trị Pháp lý không???

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình có người bạn làm việc với nhà thầu nước ngoài cho biết rằng đối với nhà thầu nước ngoài thì không có "ký nháy" như Việt Nam mình.

Thực ra việc ký nháy là để biết ai tham mưu, ai đã xem văn bản đó chưa. Người ký nháy trong văn bản tức là người tham mưu cho người ký văn bản cuối cùng.

Chẳng hạn như khi bạn cầm trên tay Quyết định, nhìn thấy chữ ký nháy là bạn có thể biết đơn vị nào đã tham mưu quyết định đó.

Thân chào!

ThuongDK

Hic, Ở Việt Nam mình ký nháy có giá trị pháp lý đấy, Chữ ký nháy là sự nhận trách nhiệm của người ký trước khi trình người ký chính thức

VMC

Website
www.vimeco.com
Mình cũng gặp một vài trường hợp này rồi. Khi xảy ra sự cố thì người ký nháy vẫn phải có trách nhiệm cùng với người ký chính thức.

hoacotu

Hic, Ở Việt Nam mình ký nháy có giá trị pháp lý đấy, Chữ ký nháy là sự nhận trách nhiệm của người ký trước khi trình người ký chính thức

Bạn nói cụ thể hơn được không???
Người ký nháy phải chịu trách nhiệm trước người ký chính thức thôi (tức trong nội bộ) hay là phải chịu trách nhiệm trước Pháp luật???
Mình ví dụ nhé:
Công trình "có vấn đề", công an kinh tế nhảy vào, mình là người ký nháy ở các biên bản có liên quan tới công trình đó, bạn là người ký chính thức thì công an sẽ bắt bạn hay bắt mình???

VMC

Website
www.vimeco.com
Người ký nháy phải chịu trách nhiệm trước người ký chính thức thôi (tức trong nội bộ) hay là phải chịu trách nhiệm trước Pháp luật???
Mình ví dụ nhé:
Công trình "có vấn đề", công an kinh tế nhảy vào, mình là người ký nháy ở các biên bản có liên quan tới công trình đó, bạn là người ký chính thức thì công an sẽ bắt bạn hay bắt mình???
Trước mắt là những ai tham gia ký tá (kể cả nháy) vào văn bản đó đều bị coi là có liên quan và sẽ được đưa vào diện nghi vấn. Tuy nhiên còn phụ thuộc vào quá trình điều tra sau này để xác định xem trách nhiệm của từng người có liên quan. Trách nhiệm của ai đến đâu sẽ xử lý đến đó.

hoacotu

Trước mắt là những ai tham gia ký tá (kể cả nháy) vào văn bản đó đều bị coi là có liên quan và sẽ được đưa vào diện nghi vấn. Tuy nhiên còn phụ thuộc vào quá trình điều tra sau này để xác định xem trách nhiệm của từng người có liên quan. Trách nhiệm của ai đến đâu sẽ xử lý đến đó.

Mình không đồng tình với bạn!
Chữ ký nháy ai biết đấy là chữ ký của ai???
Cơ sở nào mà anh bảo đó là chũ ký của tôi???

VMC

Website
www.vimeco.com
Mình không đồng tình với bạn!
Chữ ký nháy ai biết đấy là chữ ký của ai???
Cơ sở nào mà anh bảo đó là chũ ký của tôi???
Việc xác minh chữ ký nháy là của ai là việc không khó, nhất là với cơ quan điều tra. Lúc đó bạn không thể chối cãi được đâu :D.

T

thuquynh

Guest
Cho mình hỏi: Khi làm phụ lục nghiệm thu kênh cấp I dài 1,7km đắp bằng thủ công, đào bằng máy, bao nhiêu mặt cắt thì làm một phụ lục?

ThuongDK

Mình ví dụ nhé:
Thường các biên bản liên quan tới công trình người ký nháy là các kỹ thuật thi công trực tiếp, trưởng ban CH công trường. Người ký chính thức là giám đốc, phó giám đốc...........hic Công trình có vấn đề ai sẽ chịu trách nhiệm chính nhỉ các biên bản NT chỉ có CBKT ký với nhau. Các ông Giám đốc chỉ ký các biên bản liên quan tới tiền, BB bàn giao công trình.... Liệu có tóm ông Giám đốc được không? ---> có nhưng tội không nặng bằng các ông ký các BB liên quan đến chất lưượng.
Ở Việt Nam có nhiều vụ Công an kinh tế nhảy vào toàn Cán bộ kT và CH trưởng lãnh đòn.
Bạn có thể đưa cụ thể văn bản ký nháy như thế nào cho anh em bàn luận

hoacotu

Cho mình hỏi: Khi làm phụ lục nghiệm thu kênh cấp I dài 1,7km đắp bằng thủ công, đào bằng máy, bao nhiêu mặt cắt thì làm một phụ lục?

Có lẽ bạn hỏi nhầm, có phải bạn định hỏi khoảng cách bao nhiêu thì lấy một mặt cắt phải không???
Còn nếu như câu hỏi của bạn ở trên bao nhiêu mặt cắt thì làm một phụ lục thì mình có thể trả lời với bạn rằng:
Bạn có thể chỉ cần làm một phụ lục duy nhất thôi.

ThuongDK

Chắc bạn làm công trình thủy lợi rồi! Cái này chúng ta tự thống nhất thôi
Ví dụ 1,7km có 100 cọc chia khoảng 33 cọc làm một giai đoạn thi công và làm một phụ lục KL thi công cho giai đoạn hoàn thành TCXD

hoacotu

Thường các biên bản liên quan tới công trình người ký nháy là các kỹ thuật thi công trực tiếp, trưởng ban CH công trường. Người ký chính thức là giám đốc, phó giám đốc...........hic Công trình có vấn đề ai sẽ chịu trách nhiệm chính nhỉ các biên bản NT chỉ có CBKT ký với nhau. Các ông Giám đốc chỉ ký các biên bản liên quan tới tiền, BB bàn giao công trình.... Liệu có tóm ông Giám đốc được không? ---> có nhưng tội không nặng bằng các ông ký các BB liên quan đến chất lưượng.
Ở Việt Nam có nhiều vụ Công an kinh tế nhảy vào toàn Cán bộ kT và CH trưởng lãnh đòn.
Bạn có thể đưa cụ thể văn bản ký nháy như thế nào cho anh em bàn luận

Thôi vậy, mình xin cảm ơn các bạn!
Nhân tiện bạn làm ơn cho mình hỏi vấn đề này:
Công trình hoàn thành được gần một nửa rồi mà chưa được Thanh toán chỉ vì TVGS không chịu nghiệm thu. Đã phản ánh với Chủ đầu tư nhưng Chủ đầu tư thì cứ khăng khăng là phải có sự tham gia của TVGS thì mới chịu nghiệm thu khối lượng hoàn thành.
Theo luật thì nhà thầu phải làm gì đây???
Mong chờ ý kiến đóng góp của các bạn!

- Hoa cô tử -