Lam sao để tự động tính khi chèn thêm hàng bất kỳ trong hàm Hlookup

khoa289

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Khi mình dùng hàm Hlookup để tính toán công việc, muốn chèn thêm 1 vài hàng thì phải đinh dạng lại bảng tính của hàm đó(định dạng lại bảng Table Array) thì thế thì rất bất tiện, làm thế nào để khi chèn thêm 1 hàng thì hàm đó sẽ cho giá trị như ban đầu mà không phải định dạng lại bảng Table Array(hoặc có công thức nào khác không.Thanks.(Kèm theo file Excel)

File đính kèm

• Tu dong tinh.xls
    18 KB · Đọc: 182

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
chen dong voi ham Hlookup

Vấn đề bạn hỏi mình có thể làm như thế này. Bạn xem có được không nhé! Chúc bạn thành công.

File đính kèm

• Hlookup.xls
    57,5 KB · Đọc: 186

boytongdat

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bài của bạn Manh Toan K50

Về cách làm của bạn mình có nhận xét như thế này nhé!
- Với ví dụ của bạn khoa ở trên thì kết quả hoàn toàn đúng.
- Nhưng với ví dụ của một bạn nào đó, hay một bài toán bắt đầu của vùng "Table_Array" không phải là dòng thứ nhất của Sheet thì kết quả của bạn sẽ bị phản ánh sai.
Do đó không phải ngẫu nhiên mà trong biến chọn mình lại chọn "row(địa chỉ tìm kiếm)-row(địa chỉ tuyệt đối đầu tiên của Table_Array)+1" như bài của mình nói trên.
Thân chào!

duongdanh_toi

Thành viên mới
ManhToanK50: Ở trang web nào cũng thấy mặt mũi nó là thế nào nhỉ

mấy cái hàm cell này , tốt nhất là học từ sách vở ra ấy
chứ mà cứ học lỏm như này chẳng hiểu được đâu

khoa289

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Đây là diễn đàn dành cho tất cả mọi người, nên mọi người có thể chia sẽ, học hỏi nhau một cách trực tuyến, kiến thức sách vở là nền tảng, thực tế sẽ khác. Bạn thử hình dung, một ngày nào đó bạn gặp vấn đề gì không thể giải quyết cho kịp tiến độ công việc, (mặc dù kiến thức đó bạn đã học lâu rồi), tôi nghĩ trao đổi trực tuyến thế này sẽ giải quyết giúp bạn chuyện đó và tôi nghĩ diễn đàn giá xây dựng mở ra nhằm mục đích đó. Mình vì mọi người thì mọi người sẽ vì mình và ngược lại.

vubichngoan

Thành viên mới
mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn Khoa289 vì kiến thức thì mênh mông lắm đến khi cần tìm lại đọc cả quyển để dò tìm thì mệt lắm lúc đó có người để hỏi là nhanh và lại nhớ lâu nữa chứ.... Vì thế được trao đổi trên diễn đàn để học hỏi lẫn nhau là quá tốt

camauit

Thành viên mới
minh nghĩ nên lưu ý đia chỉ của Ô (tuyệt đối, tương đối $$)

E

etajsc

Guest
cho mình xin đoạn code đọc số thành chữ, ai có cho mình xin nhé, cảm ơn