Mối nối cống BTCT

pham quoc hung

Thành viên có triển vọng
Các bác trả lời giúp!Mối nối cống cho đường ống thoát nước mưa có nhiều loại không, có quy định bắt buộc nào phải tuân thủ không?Nếu thiết kế mối nối ống bê tông(ống loe) chỉ miết bằng vữa xi măng có đạt yêu cầu không?Bác nào giúp em với.:((

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tôi đã đi thi công nhiều về hệ thống cống thoát nước mưa nước thải KCN, theo ý bạn hỏi tôi thấy là được với điều kiện phải trát cả trong lẫn ngoài kín để tránh trong tràn ra ngoài gây sạt cát và gãy cống, vì cống thoát nước ở KCN là cống lớn có những cống lên đến 1250.các bác có ý kiến thêm K

pham quoc hung

Thành viên có triển vọng
Vậy tại sao có những thiết kế phải nối bằng xảm đay tẩm nhựa đường cho phức tạp hơn trong khi có những cách đơn giản như vậy mà vẫn đạt yêu cầu.(Trong tiêu chuẩn nào đó về nối cống BTCT tôi thấy nối như vậy) Không biết có phải tính toán gì về mối nối không nhỉ. Mong các bác chia sẻ.

Xe Dap Oi

Xin hỏi bác Pham Quốc Hưng là A hay B hay TVGS vậy

pham quoc hung

Thành viên có triển vọng
Khi là B, lúc mình lại là A.Ở các công việc khác nhau liệu câu trả lời có khác nhau không Bác Xe dap ơi?

kts hao

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Cống thoát nước mưa thuộc loại thoát nước tự chẩy (không áp lực) nên yêu cầu về chất lượng mối nối không cao chủ yếu là chống rò rỉ nước và sụt lở đất cũng như bù sai số lắp đặt. Thông thướng đối với loại cống tròn có lóe đầu (d<800-1000) hoặc thu đầu (d>=1000) chỉ cần gắn bằng vữa XM mác cao là được. Lưu ý với khoáng cách lớn 25-50m cần có khe co dãn.Tại khe co dãn làm kín bằng dây thừng, bao tải tẩm nhựa đường. Tham khảo 14TCN 59-2002 phụ lục H về thi công thiết bị chắn nước khe co dãn và thiết bị tiêu nước.

Xe Dap Oi

Nói như bác KTS Hao là chính xác, cũng qua đây tôi nói với bác Pham Quoc Hung là khi thi công thì chỉ cần trát xi mắng kín vanh cống là được ( cả trong lẫn ngoài ) còn làm hồ sơ thanh quyết toán thì bác cứ đưa các vật liệu phụ trợ cho mối nối như dây đay,dây thừng, và bao tải nhựa đường như bác KTS hao nói để thanh toán.Các bác có ý kiến gì bổ xung không

Huyhud2

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Cống thoát nước mưa thuộc loại thoát nước tự chẩy (không áp lực) nên yêu cầu về chất lượng mối nối không cao chủ yếu là chống rò rỉ nước và sụt lở đất cũng như bù sai số lắp đặt. Thông thướng đối với loại cống tròn có lóe đầu (d<800-1000) hoặc thu đầu (d>=1000) chỉ cần gắn bằng vữa XM mác cao là được. Lưu ý với khoáng cách lớn 25-50m cần có khe co dãn.Tại khe co dãn làm kín bằng dây thừng, bao tải tẩm nhựa đường. Tham khảo 14TCN 59-2002 phụ lục H về thi công thiết bị chắn nước khe co dãn và thiết bị tiêu nước.

Không biết bác đã đi thi công nhiều chưa nhưng em thấy làm thế dễ bị sụt đường lắm. Nguyên nhân có thể như sau: Khi nối cứng bằng vữa mác cao trong quá trình thi công dễ gây ra nứt vị trí mối nối (nhất là cống nằm dưới nền đường nền chưa ổn định,nền rung thế cơ mà)
Vị trí đáy cống rất khó có thể trát kín được cả trong lấn ngoài (nhất là cống tròn loe).Nếu cống nằm trong nền đường là đất cát thì rất rễ gây ra xói cát vào lòng cống gây sụt tại các vị trí nối. Vài dòng bác Hung tham khảo nhé. Theo em tốt nhất vẫn cứ làm cẩn thận thì hơn, phương châm tốn tí nhưng tốt.

kts hao

Việc lún sụt đường phần có cống không phải do xử lý mối nối mà do xử lý phần đế cống và dầm lèn nền đường không đạt hệ số k. Đối với cống thoát nước thường khó xử lý phần cống qua đường, nhà thầu thi công cần tuân thủ đúng các biện pháp thi công. Cống thoán nước tròn thường bố trí tại hè đường nơi tải trọng nhỏ. Trường hợp tuyến cống thoát nằm trong lòng thì phải thiết kế cống hộp!

pham quoc hung

Thành viên có triển vọng
Mỗi người một ý thế cũng rất khó.Phải có một quy định bắt buộc nào đó chứ các bác nhỉ?Nếu có các bác đưa lên cho mọi người tham khảo nhé.Chúng ta phải làm việc theo quy phạm, tiêu chuẩn.Trường hợp mà QP,TC chưa quy định thì khó quá.

kts hao

Tiêu chuẩn đối với hệ thống thoát nước bắt buộc áp dụng là: TCXD 51:1984 Thoát nước-mạng lưới bên ngoài công trình-Tiêu chuẩn thiết kế. Tùy thuộc vào yêu cầu thoát nước, điều kiện địa chất... mà thiết kế đưa ra phương án cống thoát (tuyến cống, đường kính, độ dốc, loại cống, vị trí hố ga thu, ga thăm...) Đối với ga thu khoảng cách giới hạn thường từ 50-80m và chiều dài đoạn cống tương ứng như vậy. Nếu điều kiện nền móng tốt, ít có tải trọng tác động thì việc xảm mối nối cống bằng XM mác cao là phù hợp. Nếu không phải dùng dây thừng, bao tải tẩm nhựa đường...(theo 14TCN 59-2002 phụ lục H) để xảm.

huyengreenso

Thành viên nhiều triển vọng
Bản vẽ chi tiết cống bêtông cốt thép và mối nối cống

Mình có bản vẽ chi tiết cống và mối nối ở đây, mọi người tham khảo nhé

File đính kèm

• chi tiet cong, moi noi.dwg
    416,7 KB · Đọc: 2.778
K

KimQuoc xd

Guest
xin vui lòng cho em định nghĩa về nối ngang mực nước và nối ngang đáy cống của các đường ống thoát nước

leanhxd

chắc tại ae ko để ý thôi. có đầy đủ tiêu chuẩn quy phạm liên quan đến cống thoát nước và có chỉ dẫn cụ thể về mối nối cống cho loại cống qua đường và ko qua đường. ae tìm tiêu chuẩn bên ngành giao thông là thấy ngay.

wepro

Thành viên năng động
Mỗi người một ý thế cũng rất khó.Phải có một quy định bắt buộc nào đó chứ các bác nhỉ?Nếu có các bác đưa lên cho mọi người tham khảo nhé.Chúng ta phải làm việc theo quy phạm, tiêu chuẩn.Trường hợp mà QP,TC chưa quy định thì khó quá.
Các vấn đề về mối nối ống đều có trong tiêu chuẩn ngành nước và giao thông(TCN). Trước đây người ta thường sử dụng sợi đay tẩm bitum để trám mối nối ống, sau đó trát VMX mác cao. Trường hợp ống nằm dưới lòng đường mà CDT không muốn đầu tư cống hộp thì có thể dùng biệt pháp "tấm giảm tải"....
Chúc các bạn thành công!

baoercheng.upvc

Hình như sử dụng ống nhựa làm thoát nước đơn giản hơn thì phải các bác àh

urban_kt

Thành viên có triển vọng
Hình như sử dụng ống nhựa làm thoát nước đơn giản hơn thì phải các bác àh
Ống nhựa chỉ thoát nước công trình, chứ thoát nước đô thị thì dùng ống nhựa không tốt bằng ống BTCT (với lại ống nhựa chủ yếu đường kính nhỏ). Nếu dùng ống nhựa thì mình được biết là dùng ống HDPE là tốt nhất, nhưng có đặt điểm là khi thi công không cẩn thận sẽ xảy ra trình trạng ống bị dẹp lại khi đó thoát nướcc chỉ có :((

baoercheng.upvc

He he, ống bên em sản xuất từ 300mm - 3500mm, thế nên ý kiến đường kính nhỏ của bác là em không có đồng ý đâu. Thứ 2 là ống bên em là ống cứng U-pvc, chôn lấp đúng quy trình thì xe 50T lao lên vẫn không hề hấn gì. Mối nối bằng băng sông, chất liệu cùng loại. Gắn bằng keo chuyên dụng + bột nhựa. Ngoài ra, nếu các bác bị ép tiến độ thì dùng ống bên em là tốt nhất. Ống bên em sản xuất được tại công trình. Chiều dài theo yêu cầu của khách hàng. Tối thiểu 6m, tối đa 12m. Ống BTCT làm sao mờ sản xuất được chiều dài kinh khủng như thế ở đường kính lớn :( Còn về giá, ống nhựa U-pvvc rẻ hơn ống HDPE.

Các bác thử ngâm cứu phần giới thiệu sản phẩm của em trong diễn đàn xem nhé. Có cả ảnh một số công trình bên em đã và đang cung cấp.

Khi các bác thực sự quan tâm và cần tài liệu cứng để ngâm cứu thì pm theo số đt của em nhé. (Chiết khấu của em cũng hấp dẫn lắm í)

baoercheng.upvc

Mờ ống nhựa, hệ số ma sát thấp hơn ống BTCT, thoát nước tốt hơn nhiều chứ các bác :|