Nhờ các bác gỡ rối

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Em đang dùng cái EX 2010 không hiểu sao bây giờ các ô caro đều bị biến thành màu trắng, ấn vào thì vẫn là các ô. Em lại không ngon ngẻ cái món này lắm. Bác nào pro về cái món này chỉ giúp em với. thanks!!

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Em đang dùng cái EX 2010 không hiểu sao bây giờ các ô caro đều bị biến thành màu trắng, ấn vào thì vẫn là các ô. Em lại không ngon ngẻ cái món này lắm. Bác nào pro về cái món này chỉ giúp em với. thanks!!

Vào Excel options/advanced/Display options for this worksheet/Check Show gridlines

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Vào Excel options/advanced/Display options for this worksheet/Check Show gridlines

Hề hề chuẩn mem luôn thanks bác nhiều, nhưng cái đó khi em tắt đi mở lại thì lại vẫn bị như thế có cách nào mở ra vẫn được không bác, khi em mở sheet 2,3,4 thì nó lại như thế cứ tình hình là em phải đi học cái lớp nâng cao món này mới được, chứ không không theo kịp thời đại thì chết

Last edited by a moderator:

CE114-04

Hề hề chuẩn mem luôn thanks bác nhiều, nhưng cái đó khi em tắt đi mở lại thì lại vẫn bị như thế có cách nào mở ra vẫn được không bác, khi em mở sheet 2,3,4 thì nó lại như thế cứ tình hình là em phải đi học cái lớp nâng cao món này mới được, chứ không không theo kịp thời đại thì chết

Cái này chắc do cái phần mềm dự toán nên nó bị đá ấy mà. Nên không phải lo là nó không có mặc định:D
Làm thì vẫn được tuy nhiên hơi thủ công hay chỉ có 3 sheet có sẵn, muốn có nhiều hơn thì phải tạo nhiều sheet hơn. Thế nên phải làm thủ công thế thì chả cần làm cho mệt.
1. Làm như cách trên.
2. Nhanh hơn thì làm cách: Vào tab view/page layout/check gridlines (Muốn chọn nhiều sheet thì bấm ctrl+các sheet, sau đó làm như hướng dẫn 1 hay 2
3. Muốn mặc định thì mở excel mới xong rồi save lại với tên book, mục save as type chọn Excel template. Say đó chép file book này vào đường dẫn C:/Documents and Settings\tên user\Application Data\Microsoft\Excel\XLSTART
Lưu ý: Chọn 1 sheet thì nó mặc định 1 sheet, chọn 3 sheet thì nó mặc định 3 sheet, nếu từ sheet thứ 2 hay 4 mà không chọn gridlines nó lại màu trắng:D

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Vì cũng không chuyên nghiệp phần này lắm, em thử nêu cách này bác xem sao.
Bạn tạo 1 macro theo các bác CE114-04 hướng dẫn, sau đó tạo 1 thanh công cụ tên gì đó, ví dụ: bqdagnnvbc. lưu macro đó, sau khi bật lên có thanh công cụ đó. Bác chỉ việc nhấn chuột vào bqdagnnvbc là ok.

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Không gửi được excell qua gmail???

Lỗi này e cũng đã gặp khi dùng excell 2007 với dự toán acitt.
Do phần mềm acitt tự định dạng lại bàng tính làm mất lưới bảng tính (gridlines), khi bạn click vào hiện lưới thì vẫn dùng bình thường.
Rất bất cập và không thể thay đổi được vì acitt không hỗ trợ định dạng office cao hơn 2003.(bác có thể cài cà 2003 và 2010 để làm dự toán trên 2003 thì luôn có đường lưới). Vẫn chưa tìm ra được cách giải quyết.
Nhân đây, các bác cho e hỏi:
Lỗi up file excell lên gmail (hoặc mediafire.com) luôn bị báo virus do file chứa macro(giờ mỗi khi gửi mail đều phải nén lại và đặt pass, hơi phiền phức). Có bác nào có cách khắc phục không? E gửi thử 1 file bất kỳ (không có dữ liệu) bị báo có virus macro các bác xem hộ.

File đính kèm

• 785.xls
    219,5 KB · Đọc: 137

CE114-04

Lỗi này e cũng đã gặp khi dùng excell 2007 với dự toán acitt.
Do phần mềm acitt tự định dạng lại bàng tính làm mất lưới bảng tính (gridlines), khi bạn click vào hiện lưới thì vẫn dùng bình thường.
Rất bất cập và không thể thay đổi được vì acitt không hỗ trợ định dạng office cao hơn 2003.(bác có thể cài cà 2003 và 2010 để làm dự toán trên 2003 thì luôn có đường lưới). Vẫn chưa tìm ra được cách giải quyết.
Nhân đây, các bác cho e hỏi:
Lỗi up file excell lên gmail (hoặc mediafire.com) luôn bị báo virus do file chứa macro(giờ mỗi khi gửi mail đều phải nén lại và đặt pass, hơi phiền phức). Có bác nào có cách khắc phục không? E gửi thử 1 file bất kỳ (không có dữ liệu) bị báo có virus macro các bác xem hộ.

Rất tiếc không còn cách nào khác ngoài cách này. Vì các trang webmail, va host nó có sự bảo mật rất cao, nên nó quét virus rất kĩ. Mình cũng làm nhiều cách lúc trước mà không được!

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bộ cài tiếng việt cho Office 2010 (32b và 64b)

Cái này đơn giản thôi mà. Bạn là vào View rồi chọn vào ô Gridlines thế là Ok.

Chúc bạn thành công.

Ps: Nếu bạn bqldannvbv lần đầu tiếp xúc với Excel 2010 khi bạn chưa dùng Excel 2007 thì có thể gặp một số khó khăn, nhưng sau thì quen dần và bạn sẽ thấy nó nhanh và đơn giản hơn nhiều so với Excel 2003. Dưới đây là bộ cài tiếng việt cho bộ Office 2010 bạn cài vào thì toàn bộ Office 2010 thành tiếng việt hết, lúc này nó trở nên thân thiện và đơn giản hơn nhiều. Bạn Download xuống cài xong rồi tắt khởi động lại máy là ok.
Link download: http://www.microsoft.com/vi-vn/download/details.aspx?id=6804

File đính kèm

179,7 KB · Đọc: 151
    104,6 KB · Đọc: 135
Last edited by a moderator:

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Cái này đơn giản thôi mà. Bạn là vào View rồi chọn vào ô Gridlines thế là Ok.

Chúc bạn thành công.
tất nhiên là đơn giản nhưng lại thủ công cho từng lần khởi động, đúng không bác. Em thì dùng cell 2003 nhưng em thương làm ngược lại, là làm trắng toàn bộ trang giấy.
Em tạo cho mình một thanh công cụ trên menu của mình, thanh công cụ đó là 1 macro cho thao tác mà bác nói đó. Thế là khi nào cần, chỉ cần nhấp chuột vào thanh công cụ trên menu là ok.

cuteott

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Sửa file Excel có virut để gửi mail hay đưa lên mediafire

tất nhiên là đơn giản nhưng lại thủ công cho từng lần khởi động, đúng không bác.

Không biết máy các bạn thì thế nào, chứ máy tôi khi bị thế chỉ làm 1 lần, lần sau khởi động lại không có hiện tượng này nữa.
Cái này xuất hiện khi mở một File có chứa lệnh Macro có chức năng làm trắng như bạn "cuongdem37" nói ở trên. Thường như mấy phần mềm lập dự toán đều có.

[B nói:
thangcole113[/B];308201]Nhân đây, các bác cho e hỏi:

Trường hợp này thì mình hay dùng Bkav Pro có chức năng là sửa File Excel chứa virut. Sau khi chạy xong thì như hình dưới thì có thể gửi được ngay.

Chúc bạn thành công

File đính kèm

• Sua loi File Excel chua virut gui Email.jpg
    Sua loi File Excel chua virut gui Email.jpg
    116,8 KB · Đọc: 213
  • Sua Excel bi virut khong gui mail duoc.jpg
    Sua Excel bi virut khong gui mail duoc.jpg
    87,2 KB · Đọc: 172

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Không biết máy các bạn thì thế nào, chứ máy tôi khi bị thế chỉ làm 1 lần, lần sau khởi động lại không có hiện tượng này nữa.
Cái này xuất hiện khi mở một File có chứa lệnh Macro có chức năng làm trắng như bạn "cuongdem37" nói ở trên. Thường như mấy phần mềm lập dự toán đều có.

Trường hợp này thì mình hay dùng Bkav Pro có chức năng là sửa File Excel chứa virut. Sau khi chạy xong thì như hình dưới thì có thể gửi được ngay.

Chúc bạn thành công
Các file do dùng dự toán acitt nên phải chạy macro, không thể xóa macro được bạn à. Lỗi này cũng mới xuất hiện, chứ trước e vẫn dùng acitt mà không hề thấy loại virus qua gmail này. Hy vọng có bác nào từng giải quyết được trường hợp này.