Phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật

• Khởi xướng Khách ghé thăm
  • Ngày gửi

myhan

Thành viên năng động
Bạn cho hỏi nếu chủ đầu tư đồng thời là Người quyết định đầu tư.???
Việc phê duyệt báo cáo KTKT và thiết kế dự toán thì có đúng không?
Tất nhiên giá gói thầu ở đây đã theo dụ toán, không có việc điều chỉnh nữa vì là 1 bước.
Theo tôi nghĩ đã gộp dự án ( báo cáo KTKT) thì các bước tiếp theo vẫn Ok...!!!
tks!
:beer:
Bác nào có BCKTKT của một ctrinh nào có thể up lên nhỉ,

Em đang chuẩn bị làm một cái

thanks các Bác

E

education_evn

Guest
Phê duyệt BCKTKT

Theo các anh thì trong quyết định phê duyệt BCKTKT có cả phần phê duyệt Kế hoạch đấu thầu có được không?:-?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Theo các anh thì trong quyết định phê duyệt BCKTKT có cả phần phê duyệt Kế hoạch đấu thầu có được không?:-?

Trong Quyết định phê duyệt BCKTKT cho phép phê duyệt Kế hoạch đấu thầu trong đó!

Ở đơn vị mình thường xuyên làm như thế đối với những công trình quy mô nhỏ!

Thân chào bạn!

myhan

Thành viên năng động

Trong khi CĐT trình cơ quan cấp trên trực tiếp của CĐT phê duyệt BCKTKT sẽ có cả phần đấu thầu và kinh phí đấu thầu chi tiết trong đó.
CH

P

phanvandai

Guest
Theo ý kiến của tôi tôi thì vấn đề ở đây nằm ở trách nhiệm của các bên. Đúng là BCKTKT đã bao gồm dự toán và bản vẽ thi công rồi nhưng chủ đầu tư cần phê duyệt dự toán trước khi lựa chọn nhà thầu để thể hiện trách nhiệm của chủ đầu tư (anh phải có trách nhiệm kiểm tra và quyết định để sau này anh chịu trách nhiệm). Còn nếu chủ đầu tư đồng thời là người quyết định đầu tư thì không cần phải phê duyệt dự toán lần nữa (không cần thiết)

dakto

Thành viên mới
Trong Quyết định phê duyệt BCKTKT cho phép phê duyệt Kế hoạch đấu thầu trong đó!

Ở đơn vị mình thường xuyên làm như thế đối với những công trình quy mô nhỏ!

Thân chào bạn!

Mình nghĩ là không được, vì hồi trước ở mình thấy hay phê duyệt kế hoạch đấu thầu kèm theo hồ sơ mời thầu. Nhưng khi bị thanh tra, thì họ bắt phải tách phần kế hoạch đấu thầu ra không phê duyệt chung với hồ sơ mời thầu (thanh tra bộ xây dựng ấy)

nguyenminhhoa

Thành viên có triển vọng
Mình có vấn đề này muốn các bạn giúp mình với nhé?
Hiện nay, ở địa phương mình các công trình (lập BCKTKT) sau khi thuê các đơn vị Tư vấn thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công và dự toán thì đã đủ điều kiện để phê duyệt BCKTKT chưa? Vì trước đây, khi phê duyệt phải được Tổ thẩm định (thuộc phòng Hạ tầng kinh tế nhưng nay đã giải thể) thẩm định trược khi phê duyệt.
các bạn giúp mình với nhé!

L

lethihuedl

Guest
Mình có vấn đề này muốn các bạn giúp mình với nhé?
Hiện nay, ở địa phương mình các công trình (lập BCKTKT) sau khi thuê các đơn vị Tư vấn thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công và dự toán thì đã đủ điều kiện để phê duyệt BCKTKT chưa? Vì trước đây, khi phê duyệt phải được Tổ thẩm định (thuộc phòng Hạ tầng kinh tế nhưng nay đã giải thể) thẩm định trược khi phê duyệt.
các bạn giúp mình với nhé!

Sau khi có kết quả thẩm tra thiết kế bản vẽ thi công và dự toán của đơn vị Tư vấn bạn thực hiện thêm một bước: chủ đầu tư thẩm định thiết kế bản vẽ thi công và dự toán (Phụ lục số 4 – ban hành kèm theo Thông tư số: 02/2007/TT-BXD ngày 14/02/2007 của Bộ Trưởng Bộ Xây dưng) là đủ điều kiện (về bản vẽ thi công và dự toán cũng là tổng mức đầu tư) để căn cứ phê duyệt BCKTKT.

D

dphi_long60

Guest
Mong các bác tham gia giúp mình, cơ quan mình được giao nhiệm vụ chủ đầu tư một công trình nhỏ; tham khảo tổng hợp lại thì sau khi BCKTKT được người Quyết định đầu tư phê duyệt, thì CĐT phê duyệt TKBVTC&DT để tiến hành đưa ra thi công: ND99 *3. Chủ đầu tư phê duyệt dự toán công trình sau khi đã thẩm tra và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả phê duyệt dự toán công trình. Dự toán công trình được phê duyệt là cơ sở để xác định giá gói thầu, giá thành xây dựng và là căn cứ để đàm phán ký kết hợp đồng, thanh toán với nhà thầu trong trường hợp chỉ định thầu.)
Hiện nay mình đang làm chủ đầu tư 1 công trình nhỏ 300 tr hồ sơ BCKTKT đã được phê duyệt, tiếp theo đến bước chủ đầu tư ra QĐ phê duyệt TKBVTC&DT để lựa chọn nhà thầu (chỉ định thầu) nhưng có vấn đề mình mong được chỉ giáo:
Giá trị dự toán phê duyệt trong QĐ phê duyệt BCKTKT thời điểm giá vật tư so với hiện tại thấp hơn, vì vậy bây giờ ra quyết định phê duyệt dự toán có điều chỉnh giá theo vật tư thời điểm hay không? nếu điều chỉnh thỉ phải lám những trình tự thủ tục ra sao? Nếu không điều chỉnh thì đơn giá vật tư không phù hợp với thực tế; Mong được giúp đỡ.
Cảm ơn nhiều.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mong các bác tham gia giúp mình, cơ quan mình được giao nhiệm vụ chủ đầu tư một công trình nhỏ; tham khảo tổng hợp lại thì sau khi BCKTKT được người Quyết định đầu tư phê duyệt, thì CĐT phê duyệt TKBVTC&DT để tiến hành đưa ra thi công: ND99 *3. Chủ đầu tư phê duyệt dự toán công trình sau khi đã thẩm tra và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả phê duyệt dự toán công trình. Dự toán công trình được phê duyệt là cơ sở để xác định giá gói thầu, giá thành xây dựng và là căn cứ để đàm phán ký kết hợp đồng, thanh toán với nhà thầu trong trường hợp chỉ định thầu.)
Hiện nay mình đang làm chủ đầu tư 1 công trình nhỏ 300 tr hồ sơ BCKTKT đã được phê duyệt, tiếp theo đến bước chủ đầu tư ra QĐ phê duyệt TKBVTC&DT để lựa chọn nhà thầu (chỉ định thầu) nhưng có vấn đề mình mong được chỉ giáo:
Giá trị dự toán phê duyệt trong QĐ phê duyệt BCKTKT thời điểm giá vật tư so với hiện tại thấp hơn, vì vậy bây giờ ra quyết định phê duyệt dự toán có điều chỉnh giá theo vật tư thời điểm hay không? nếu điều chỉnh thỉ phải lám những trình tự thủ tục ra sao? Nếu không điều chỉnh thì đơn giá vật tư không phù hợp với thực tế; Mong được giúp đỡ.
Cảm ơn nhiều.

Bạn đọc trong thông tư 05/2007/TT-BXD hướng dẫn NĐ 99 có đoạn sau:
1.1. Quản lý tổng mức đầu tư
1.1.1. Khi lập dự án đầu tư xây dựng công trình hay lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đối với trường hợp không phải lập dự án, chủ đầu tư phải xác định tổng mức đầu tư để tính toán hiệu quả đầu tư xây dựng. Thẩm quyền thẩm định, phê duyệt tổng mức đầu tư thực hiện theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 99/2007/NĐ-CP ngày 13/6/2007 của Chính Phủ về Quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình (gọi tắt là Nghị định 99/2007/NĐ-CP). Tổng mức đầu tư đã được phê duyệt là chi phí tối đa mà chủ đầu tư được phép sử dụng để đầu tư xây dựng công trình và là cơ sở để chủ đầu tư lập kế hoạch và quản lý vốn khi thực hiện đầu tư xây dựng công trình.
1.1.2. Tổng mức đầu tư được điều chỉnh trong các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 7 Nghị định 99/2007/NĐ-CP.
Đối với các công trình sử dụng vốn ngân sách nhà nước, trường hợp tổng mức đầu tư điều chỉnh không vượt tổng mức đầu tư đã được phê duyệt, kể cả thay đổi cơ cấu các khoản mục chi phí trong tổng mức đầu tư (bao gồm cả sử dụng chi phí dự phòng) thì chủ đầu tư tự điều chỉnh, sau đó phải báo cáo người quyết định đầu tư về kết quả điều chỉnh; Chủ đầu tư chịu trách nhiệm về quyết định của mình. Trường hợp tổng mức đầu tư điều chỉnh vượt tổng mức đầu tư đã được phê duyệt thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư cho phép trước khi thực hiện việc điều chỉnh.

Trong trường hợp này nếu không vượt TMĐT thì bạn có thể hoàn toàn điều chỉnh được. Nếu vượt tổng mức thì phải làm các thủ tục để có thể phê duyệt điều chỉnh TMĐT trong BCKTKT lại thôi bạn à.

Chúc bạn thành công!

M

minhtuong

Guest
Cảm ơn nhiều.

Sau khi BCKTKT được phê duyệt thì CĐT phê duyệt dự toán công trình. Khi phê duyệt dự toán nếu thấy giá vật liệu không còn đúng thì thẩm định lại dự toán để phê duyệt cho phù hợp.

Điều 16 Nghị định 16CP:
Nội dung thẩm định dự toán, tổng dự toán xây dựng công trình gồm:
a) Sự phù hợp giữa khối lượng thiết kế và khối lượng dự toán;
b) Tính đúng đắn của việc áp dụng các định mức kinh tế-kỹ thuật, định mức chi phí, đơn giá; việc vận dụng định mức, đơn giá, các chế độ, chính sách có liên quan và các khoản mục chi phí trong dự toán theo quy định;
c) Xác định giá trị dự toán, tổng dự toán xây dựng công trình.

Khi phê duyệt, nếu dự toán do CĐT phê duyệt lại không vượt tổng mức đầu tư đã được duyệt thì bạn không cần thủ tục điều chỉnh tổng mức đầu tư.

nguyenminhhoa

Thành viên có triển vọng
thế chủ đầu tư ở đây không có cán bộ chuyên môn để thẩm định thì phải làm sao?và lúc đó chi phí thẩm tra và thẩm định được thanh toán như thế nào hả bạn?

3

3077

Guest
Thuê ngoài và lấy chi phí thẩm tra đã tính theo CV1751 để trả thôi.

quyenvie019

Thành viên mới
Bro nào đã từng trải qua vấn đề này với nguồn vốn tài trợ ODA xin chỉ giáo dùm với vì mình thấy nếu tuân theo các trình tự như trong các văn bản hướng dẫn thì thời gian chờ thẩm định phê duyệt thì lâu quá. Cụ thể đối với công trình chỉ lập BCKTKT:
1. Thẩm định phê duyệt BCKTKT
2.Thẩm định phê duyệt Kế hoạch đấu thầu
3.Phê duyệt kết quả đấu thầu
Ai có thể cho mình biết chính xác thời gian là bao lâu cho các bước trên không và có cách nào để rút ngắn thời gian không

N

nguyenngoctuan1977

Guest
kính Chào các bác.Tôi mới gia nhập diễn đàn giá xây dựng. tôi có một thắc mắc xin các bác chỉ giúp nhé.Tôi có giúp chủ đầu tư thiết kế hạng mục nhà ăn phục vụ học sinh dước 100 triệu đồng. Hạng mục này đã có chủ trương của Sở giáo dục đào tạo cho phép chủ đầu tư (là trường khuyết tật) thực hiện sau khi đã tiết kiệm chi 10% vốn sự nghiệp.Vậy khi thiết kế phải lập BCKT KT hay chỉ lập bản vẽ thi công và dự toán. trường hợp nếu lập bản vẽ thi công thì chủ đầu tư được phép phê duyệt bản vẽ thi công hay không. và văn bản nào hướng dẫn.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
kính Chào các bác.Tôi mới gia nhập diễn đàn giá xây dựng. tôi có một thắc mắc xin các bác chỉ giúp nhé.Tôi có giúp chủ đầu tư thiết kế hạng mục nhà ăn phục vụ học sinh dước 100 triệu đồng. Hạng mục này đã có chủ trương của Sở giáo dục đào tạo cho phép chủ đầu tư (là trường khuyết tật) thực hiện sau khi đã tiết kiệm chi 10% vốn sự nghiệp.Vậy khi thiết kế phải lập BCKT KT hay chỉ lập bản vẽ thi công và dự toán. trường hợp nếu lập bản vẽ thi công thì chủ đầu tư được phép phê duyệt bản vẽ thi công hay không. và văn bản nào hướng dẫn.

Đối với công trình này đây là công trình xây dựng mới sự dụng vốn bố trí trong dự toán của đơn vị đúng không bạn! Sở GD&ĐT là cấp quyết định đầu tư, giao cho trường khuyết tật làm chủ đầu tư.

Trong trường hợp này bạn phải lập Báo cáo kinh tế kỹ thuật cho công trình này. Thường thì Sở GD&ĐT hay ủy quyền cho cấp chính quyền địa phương tại nơi trường khuyết tật đóng phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật công trình này ( cấp quận, huyện ).

Bạn có thể tham khảo thêm trong nghị định 16 và thông tư 02/2007 của BXD nhé!

D

Do mai Lien

Guest
xin file thông tu 06/2007/TT-BXD

Ban nào có file word thông tư 06/2007/TT-BXd ngày 25/7/2007 về hướng dẫn hợp đồng trong hoạt động XD cho mình xin với . Cảm ơn nhiều

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Ban nào có file word thông tư 06/2007/TT-BXd ngày 25/7/2007 về hướng dẫn hợp đồng trong hoạt động XD cho mình xin với . Cảm ơn nhiều

Bạn tải văn bản này tại đây. Bạn lưu ý tìm kỹ trên diễn đàn trước khi xin nhé!
Tải thông tư 06

Thân chào!

ken84

Thành viên có triển vọng
Đối với công trình chỉ cần lập BCKTKT. Căn cứ vào kết quả thẩm định (thẩm tra) chủ đầu tư ra quyết định phê duyệt BCKTKT

Đối với công trình chỉ cần lập Báo cáo KTKT, thẩm quyền phê duyệt thuộc về Người quyết định đầu tư. Cái này trong Điều 13 Nghị định 16 nói rõ đó :)

daotuananh2110

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Bro nào đã từng trải qua vấn đề này với nguồn vốn tài trợ ODA xin chỉ giáo dùm với vì mình thấy nếu tuân theo các trình tự như trong các văn bản hướng dẫn thì thời gian chờ thẩm định phê duyệt thì lâu quá. Cụ thể đối với công trình chỉ lập BCKTKT:
1. Thẩm định phê duyệt BCKTKT
2.Thẩm định phê duyệt Kế hoạch đấu thầu
3.Phê duyệt kết quả đấu thầu
Ai có thể cho mình biết chính xác thời gian là bao lâu cho các bước trên không và có cách nào để rút ngắn thời gian không

Nếu dự án của bạn theo NĐ16 thì bạn xem lại TT02
Nếu dự án của bạn theo NĐ12/2009 thì bạn xem TT03 sẽ có hướng dẫn cụ thể của cơ quan nhà nước cho phép thời gian tối đa thẩm định BCKT-KT:-w
Kế hoach đầu thầu đã được phê duyệt cùng QĐ phê duyệt BCKT-KT rùi cần gì phải trình KHĐT nữa.

Last edited by a moderator: