Quyết định 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 có phải thay thế CV 1751 không?

phuongphuong2005

Thành viên có triển vọng
Có bạn nào biết có phải Quyết định 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 (tải tại đây) sẽ thay thế CV 1751 không?mình thấy QĐ 957 không ghi rõ thay thế văn bản nào nhưng lại ghi có hiệu lực từ ngày ký (ngày 29/9/2009)? bạn nào biết trả lời cho mình nhé. Thanks.

mhientb

Thành viên năng động
Có bạn nào biết có phải Quyết định 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 (tải tại đây) sẽ thay thế CV 1751 không?mình thấy QĐ 957 không ghi rõ thay thế văn bản nào nhưng lại ghi có hiệu lực từ ngày ký (ngày 29/9/2009)? bạn nào biết trả lời cho mình nhé. Thanks.

Theo mình thì có thể hiểu 2 văn bản trên theo các khía cạnh sau:
1) Khía cạnh Quy phạm pháp luật: Đối chiếu với Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật số 17/2008/QH12 thì Công văn số 1751 và Quyết định số 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 của Bộ Xây dựng đều không thuộc hệ thống văn bản quy phạm pháp luật nêu tại Điều 2 của luật BHVBQPPL. Điều này có nghĩa là các văn bản trên đều mang tính hướng dẫn.
2) Bản chất vấn đề: từ khi có chủ trương quản lý nhà nước tách ra khỏi doanh nghiệp. Nghĩa là NN không can thiệp vào hoạt động cụ thể của doanh nghiệp. Doanh nghiệp có quyền tự chủ sản xuất kinh doanh và phải chịu trách nhiệm về hiệu quả hoạt động của mình. Vì thế, các định mức, đơn giá sẽ được NN chuyển giao dần dần quyền tự chủ cho doanh nghiệp và sự vận động của chúng theo cơ chế thị trường định hướng của NN. Vì thế, trong trường hợp này, Bộ XD cũng không thể ban hành Thông tư quy định cụ thể về định mức chi phí được và sau này cũng vậy.
3) Tính chất áp dụng: Điều 1 của QĐ 957/QĐ-BXD ghi rõ: "các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo, sử dụng vào việc xác định chi phí". Vì vậy, đây chỉ là tham khảo theo kiểu "chuẩn mực chung theo biến đổi của thị trường".
4) Cách áp dụng: 2 loại văn bản trên không có sự phủ định, sửa đổi, bổ sung hay thay thế lẫn nhau. Vì thế, vế lý mà nói bạn áp dụng văn bản nào cũng được. Tuy nhiên, theo thông lệ, người ta áp dụng cái ra sau do nội dung của nó có tính cập nhật hoặc hoàn thiện hơn (theo thời giá của thị trường chung về chi phí).

nguyenduong

Thành viên mới

CV 1751 hay QĐ 957 chỉ là công bố, chủ đầu tư có thể áp dụng và chịu trách nhiệm trước quyết định của mình.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Ý kiến trả lời của bạn mhientb là hoàn toàn chuẩn xác, phù hợp với tư tưởng tác giả soạn thảo Quyết định 957/QĐ-BXD. Xin trích lại một lần nữa:
Theo mình thì có thể hiểu 2 văn bản trên theo các khía cạnh sau:
1) Khía cạnh Quy phạm pháp luật: Đối chiếu với Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật số 17/2008/QH12 thì Công văn số 1751 và Quyết định số 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 của Bộ Xây dựng đều không thuộc hệ thống văn bản quy phạm pháp luật nêu tại Điều 2 của luật BHVBQPPL. Điều này có nghĩa là các văn bản trên đều mang tính hướng dẫn.
2) Bản chất vấn đề: từ khi có chủ trương quản lý nhà nước tách ra khỏi doanh nghiệp. Nghĩa là NN không can thiệp vào hoạt động cụ thể của doanh nghiệp. Doanh nghiệp có quyền tự chủ sản xuất kinh doanh và phải chịu trách nhiệm về hiệu quả hoạt động của mình. Vì thế, các định mức, đơn giá sẽ được NN chuyển giao dần dần quyền tự chủ cho doanh nghiệp và sự vận động của chúng theo cơ chế thị trường định hướng của NN. Vì thế, trong trường hợp này, Bộ XD cũng không thể ban hành Thông tư quy định cụ thể về định mức chi phí được và sau này cũng vậy.
3) Tính chất áp dụng: Điều 1 của QĐ 957/QĐ-BXD ghi rõ: "các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo, sử dụng vào việc xác định chi phí". Vì vậy, đây chỉ là tham khảo theo kiểu "chuẩn mực chung theo biến đổi của thị trường".
4) Cách áp dụng: 2 loại văn bản trên không có sự phủ định, sửa đổi, bổ sung hay thay thế lẫn nhau. Vì thế, vế lý mà nói bạn áp dụng văn bản nào cũng được. Tuy nhiên, theo thông lệ, người ta áp dụng cái ra sau do nội dung của nó có tính cập nhật hoặc hoàn thiện hơn (theo thời giá của thị trường chung về chi phí).

lamtkpm

Thành viên mới
Xin bảng tra định mức chi phí qlda va tu vấn theo 957/qđ-bxd

Ai có bảng tra định mức chi phí QLDA và tư vấn theo 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 ko? cho minh xin. Mình cảm ơn!

humour

Thành viên rất triển vọng
Last edited by a moderator:
H

Hữu Diên

Guest
Quyết định 957/BXD

Các bạn thân mến! Tôi hoàn toàn thống nhất vơi mhientb và theanh. Nhưng có điều hiện nay về luật pháp của ta, khi kiểm tra, kiểm toán họ có coi là "tham khao" hay là luật định. Ở đây tôi nghĩ công văn thì tính hướng dẫn tốt hơn là quyết định.

lamtkpm

Thành viên mới
Mình cần bảng tra he so lập bằng excel theo 957/qđ-bxd

Mình cần bảng tra hệ số nội suy lập bằng
EXCEL như cái bảng tra he so theo 1751 dang dung vậy. Có ai sửa được cái bảng tra theo 1751 theo 957/QĐ_BXD mới ko? cho mình xin. Mình cảm ơn

hungdtsd

Thành viên có triển vọng
Bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp công tác tư vấn lập dự án đầu tư

Các bác cho em hỏi về bên phải mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp????
Bên em là chủ đầu tư: ký hợp đồng tư vấn lập dự án đầu tư với một đơn vị tư vấn. Ngày trước dùng 1751 đã bao gồm trách nhiệm bảo hiểm nghề nghiệp và hiện nay BXD ban hành quyết định 957/QĐ-BXD định mức cho công tác tư vấn lập dự án đầu tư chưa bao gồm giá trị bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp.
Vậy xin hỏi bác nào hiểu về vấn đề này cho em biết: Bên em hay đơn vị tư vấn sẽ phải mua bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp (công tác tư vấn lập dự án đầu tư có cần thiết đưa bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp không)

TRẦN QUANG MINH

Thành viên có triển vọng
Bảng tổng hợp chi phí đầu tư

Gửi tặng bạn file EXCEL tôi vừa làm xong , file nầy có thể dùng làm mọi thứ công việc từ lập dự án đến dự toán hạng mục . ( luôn chọn Tool > Options > Calculation > đánh dấu Interation ) , bạn chỉ nên thao tác trong những ô có chữ MÀU ĐỎ thôi nhé . File nầy tôi làm ra chủ yếu phục vụ cho công việc của tôi nên có vẻ luộm thuộm lắm , nếu lỡ thao tác sai thì đừng ráng sửa ( kể cả undo ) tốt nhất là thoát ra rồi vào lại sẽ đở tốn công hơn . Chúc bạn may mắn . :D

File đính kèm

• Mau tong kinh phi theo QD 957-BXD 2009.rar
    260,8 KB · Đọc: 5.599

lamtkpm

Thành viên mới
mình cảm ơn bạn Trần Quang Minh về bảng THKP. Bảng này nhìn hơi phức tạp, nhưng dù sao có còn hơn ko.

Huce2545

Thành viên nhiều triển vọng
Cho em hỏi chút...
- Theo QĐ 957 thì một số chỉ phí chỉ xét cận dưới là <=10 tỷ, đặc biệt chỉ phí lập dự án cận dưới >=15 tỷ (phù hợp với công trình bắt buộc phải lập dự án).
Nhưng nếu dự án có nhiều hạng mục. ví dụ như 1 khu đô thị có nhiều khu biệt thự, nhiều biệt thự liền kề giá trị khoảng 2-3 tỷ.
Theo em vẫn thấy thì mỗi hạng mục 1 nhà biệt thự như vậy đều có tổng dự toán riêng. Trong tổng dự toán riêng đó chi phí QLDA và TVĐT tính % theo giá trị xây lắp của riêng hạng mục chứ không phải % của TMĐT toàn dự án, do đó tỷ lệ % khác rất nhiều.
- Bảng 14 trang 30/42 QĐ 957 là chi phí thẩm tra tính hiệu quả và tính khả thi của Dự án, chi phí này là chi phí nào trong CV 1751 ?
Em xin được giải đáp về vấn đề này?
Em cảm ơn!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Nhưng nếu dự án có nhiều hạng mục. ví dụ như 1 khu đô thị có nhiều khu biệt thự, nhiều biệt thự liền kề giá trị khoảng 2-3 tỷ.
Theo em vẫn thấy thì mỗi hạng mục 1 nhà biệt thự như vậy đều có tổng dự toán riêng. Trong tổng dự toán riêng đó chi phí QLDA và TVĐT tính % theo giá trị xây lắp của riêng hạng mục chứ không phải % của TMĐT toàn dự án, do đó tỷ lệ % khác rất nhiều.
1. Chi phí QLDA trong TMĐT xác định bằng tỷ lệ % (bảng số 1 QĐ 957/QĐ-BXD) nhân với chi phí xây dựng và chi phí thiết bị (chưa VAT) trong Tổng mức đầu tư được duyệt.
2. Chi phí QLDA trong dự toán công trình xác định bằng tỷ lệ % (cùng định mức tỷ lệ % sử dụng để tính chi phí QLDA trong TMĐT nói trên) và nhân với chi phí xây dựng và thiết bị (chưa VAT) của dự toán công trình được duyệt.
Tương tự đối với chi phí TVĐT (bạn xem tiêu đề các bảng định mức). Bạn lưu ý là: Theo Nghị định 99 không còn khái niệm tổng dự toán nữa đâu nhé.
- Bảng 14 trang 30/42 QĐ 957 là chi phí thẩm tra tính hiệu quả và tính khả thi của Dự án, chi phí này là chi phí nào trong CV 1751 ?
Em xin được giải đáp về vấn đề này?
QĐ 957/QĐ-BXD có nhiều cập nhật, hoàn thiện hơn so với 1751. Trong 1751 chưa có định mức chi phí thẩm tra tính hiệu quả và tính khả thi của dự án, Viện Kinh tế xây dựng đã nghiên cứu bổ sung chi phí này và Bộ Xây dựng đã công bố.

Huce2545

Vâng cảm ơn Bác Thế Anh.
Nhân tiện cho em hỏi thêm một chút...
Chi phí khác trong TMĐT:
- Lệ phí thẩm định dự án (TT 109-2000-BTC)
- Chi phí kiểm toán
- Chi phí thẩm tra phê duyệt và quyết toán vốn đầu tư (TT 33-2007-BTC & QĐ 2173-2007-BTC_dinh chinh TT33BTC)
Các chi phí này tính = tỷ lệ % * TMĐT được duyệt. Mà các chi phí này lại là 1 thành phần của TMĐT, tức là muốn có TMĐT để xin duyệt thì phải tính được các chi phí này trước. Em không hiểu mâu thuẫn này?
Em cũng đã đọc nhiều bài viết giải đáp câu hỏi trên, nhưng vẫn thấy chưa thỏa mãn. Về thực tế, em thấy nhiều người tính các chi phí trên theo TL % * (chi phí XD + chi phí TB trước thuế), chứ không phải TMĐT vì lúc này chưa có con số chính xác của TMĐT. Nhưng như vậy có vẻ không đúng theo định mức trong TT 33.
Em mong được giải đáp ?

conghaice

Thành viên mới
Gửi tặng bạn file EXCEL tôi vừa làm xong , file nầy có thể dùng làm mọi thứ công việc từ lập dự án đến dự toán hạng mục . ( luôn chọn Tool > Options > Calculation > đánh dấu Interation ) , bạn chỉ nên thao tác trong những ô có chữ MÀU ĐỎ thôi nhé . File nầy tôi làm ra chủ yếu phục vụ cho công việc của tôi nên có vẻ luộm thuộm lắm , nếu lỡ thao tác sai thì đừng ráng sửa ( kể cả undo ) tốt nhất là thoát ra rồi vào lại sẽ đở tốn công hơn . Chúc bạn may mắn . :D
Cảm ơn bạn rất nhiều về file bổ ích này nhưng bạn có thể giải thích rõ hơn các ký hiệu Att, Bxl, Cxl, Ađ,n, Bđ,n và Cđ,n được không. Thanks!

X

xntv_imc

Guest
Vâng cảm ơn Bác Thế Anh.
Chi phí khác trong TMĐT:
- Chi phí kiểm toán
- Chi phí thẩm tra phê duyệt và quyết toán vốn đầu tư (TT 33-2007-BTC & QĐ 2173-2007-BTC_dinh chinh TT33BTC)
Các chi phí này tính = tỷ lệ % * TMĐT được duyệt. Mà các chi phí này lại là 1 thành phần của TMĐT, tức là muốn có TMĐT để xin duyệt thì phải tính được các chi phí này trước. Em không hiểu mâu thuẫn này?
Em cũng đã đọc nhiều bài viết giải đáp câu hỏi trên, nhưng vẫn thấy chưa thỏa mãn. Về thực tế, em thấy nhiều người tính các chi phí trên theo TL % * (chi phí XD + chi phí TB trước thuế), chứ không phải TMĐT vì lúc này chưa có con số chính xác của TMĐT. Nhưng như vậy có vẻ không đúng theo định mức trong TT 33.
Em mong được giải đáp ?

Mình thấy các chi phí ban nêu ở trên đây đề tính dễ dàng thông qua bảng tính excel thôi. Nghĩa là bạn giả định TMĐT gần với số bạn ước tính rồi từ đó xác định các chi phí nêu trên. Đây là công việc tính lặp nhiều lần. Khoảng 10-15 lần là sẽ có con số giá trị TMĐT trong các lần tính sẽ tiệm cận và trùng nhau.

TRẦN QUANG MINH

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn bạn rất nhiều về file bổ ích này nhưng bạn có thể giải thích rõ hơn các ký hiệu Att, Bxl, Cxl, Ađ,n, Bđ,n và Cđ,n được không. Thanks!
Att : giá trị vật tư thực tế phần xây lắp
Bxl : giá trị nhân công từ định mức dự toán phần xây lắp
Cxl : giá trị máy thi công từ định mức dự toán phần xây lắp
Ađn : giá trị vật tư thực tế phần điện nước
Bxl : giá trị nhân công từ định mức dự toán phần điện nước
Cxl : giá trị máy thi công từ định mức dự toán phần điện nước

TRẦN QUANG MINH

Thành viên có triển vọng
Mình thấy các chi phí ban nêu ở trên đây đề tính dễ dàng thông qua bảng tính excel thôi. Nghĩa là bạn giả định TMĐT gần với số bạn ước tính rồi từ đó xác định các chi phí nêu trên. Đây là công việc tính lặp nhiều lần. Khoảng 10-15 lần là sẽ có con số giá trị TMĐT trong các lần tính sẽ tiệm cận và trùng nhau.
Trong file " bảng tổng hợp chi phí tính theo QĐ 957 " tôi gửi tặng các bạn có một hàm để " nội suy lùi " các chi phí có liên quan tới TMĐT , tôi hướng dẫn các bạn thực hiện như sau :
- Đầu tiên mở nút Data filter tại cột AI
- Bôi đen ô R4 , nhấn Ctrl rồi bôi tiếp ô S5 ( S5 là sai , tôi sửa lại là S4 ) , xong nhấn Ctrl + C
- Bôi đen ô J4 , xong nhấn Ctrl + V nhiều lần , nhìn sang ô " kiểm tra " thấy giá trị thay đổi dần đến khi nào hai ô có giá trị bằng nhau là kết thúc quá trình nội suy lùi , TMĐT nầy là hoàn toàn chính xác không chê vào đâu được .:D

Huce2545

Trong file " bảng tổng hợp chi phí tính theo QĐ 957 " tôi gửi tặng các bạn có một hàm để " nội suy lùi " các chi phí có liên quan tới TMĐT , tôi hướng dẫn các bạn thực hiện như sau :
- Đầu tiên mở nút Data filter tại cột AI
- Bôi đen ô R4 , nhấn Ctrl rồi bôi tiếp ô S5 , xong nhấn Ctrl + C
- Bôi đen ô J4 , xong nhấn Ctrl + V nhiều lần , nhìn sang ô " kiểm tra " thấy giá trị thay đổi dần đến khi nào hai ô có giá trị bằng nhau là kết thúc quá trình nội suy lùi , TMĐT nầy là hoàn toàn chính xác không chê vào đâu được .:D

Rất cảm ơn Anh, nhưng Anh ơi không hiểu sao em DOWN file của Anh về rồi, mở ra lại bị lỗi FONT.
Có lẽ máy em bị thiếu Font. Cho em hỏi Anh dùng Font gì vậy ạ?
Hơn nữa em có thực hiện theo hướng dẫn của Anh, nhưng Anh xem lại giúp ô S5 là ô gì vậy Anh?
Em làm thị bị báo lỗi.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Vâng cảm ơn Bác Thế Anh.
Chi phí khác trong TMĐT:
- Chi phí kiểm toán
Em mong được giải đáp ?

Chào bạn!

Gởi bạn file mẫu mình tính chi phí thẩm tra quyết toán và chi phí kiểm toán theo thông tư 33/2007/TT-BTC trên tổng mức đầu tư.
Bạn xem trong sheet tổng hợp kinh phí nhé! (file này vẫn đang tính theo 1751)

File đính kèm

• duong giao thong trung tam cum xa ea hdinh - mat duong.rar
    67,6 KB · Đọc: 501

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới