Thủ tục lựa chọn tư vấn xây dựng ?

• Khởi xướng chuotdong
  • Ngày gửi
C

chuotdong

Guest
Chủ đầu tư có cần kế hoạch đấu thầu cho việc mời thầu tư vấn thiết kế cho trường hợp chỉ định thầu, giá mời thầu sẽ được xác định như thế nào vì làm sao Chủ đầu tư biết được giá nào là đúng theo định mức Nhà nước khi chưa thuê khảo sát thiết kế vậy

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Chủ đầu tư có cần kế hoạch đấu thầu cho việc mời thầu tư vấn thiết kế cho trường hợp chỉ định thầu, giá mời thầu sẽ được xác định như thế nào vì làm sao Chủ đầu tư biết được giá nào là đúng theo định mức Nhà nước khi chưa thuê khảo sát thiết kế vậy

:D Hì hì. Bác chuotdong cứ đùa dai chứ? Nếu bác là sếp thì sai mấy thằng đệ tử lập ra cái khái toán sau đó bác kiểm tra nếu đúng suất vốn đầu tư rồi, hay đúng theo đơn giá địa phương bác rồi thì bác phê cho em cái dự toán ( khái toán ). Sau đó bác phê duyệt luôn kế hoạch chỉ định thầu, lấy số liệu sau đó thương thảo và ký hợp đồng tư vấn.
Nếu bác muốn dẫn chứng thì ở Điều 11;40; 41 của NĐ85.
:D Nếu có gì thì alo cho em nhé!

thongktnl

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Cái này thì thế này.
Trước khi chỉ thầu, ký hợp đồng thì CĐT yêu cầu tư vấn lập 1 cái đề cương khảo sát, trong cái đề cương đấy miêu tả công việc, khối lượng khảo sát thiết kế và chi phí cho công tác đấy. Chủ đầu tư sẽ tiến hành xem xét và duyệt đề cương đấy, và trên cơ sở đấy sẽ làm các thủ tục chỉ thầu (HSYC), nhà thầu tư vấn nộp HS đề xuất, và thương thảo ký HĐ

C

chuotdong

Guest
Cái này thì thế này.
Trước khi chỉ thầu, ký hợp đồng thì CĐT yêu cầu tư vấn lập 1 cái đề cương khảo sát, trong cái đề cương đấy miêu tả công việc, khối lượng khảo sát thiết kế và chi phí cho công tác đấy. Chủ đầu tư sẽ tiến hành xem xét và duyệt đề cương đấy, và trên cơ sở đấy sẽ làm các thủ tục chỉ thầu (HSYC), nhà thầu tư vấn nộp HS đề xuất, và thương thảo ký HĐ
Có phải nội dung lập Đề cương theo Điều 6 Nghị định 209 về Nhiệm vụ khảo sát XD không nhỉ:

a) Mục đích khảo sát;
b) Phạm vi khảo sát;
c) Phương pháp khảo sát;
d) Khối lượng các loại công tác khảo sát dự kiến;
đ) Tiêu chuẩn khảo sát được áp dụng;
e) Thời gian thực hiện khảo sát.

Như vậy CĐT sẽ phải phê duyệt cái Nhiệm vụ khảo sát này trước khi ký Hợp đồng chỉ định thầu tư vấn.

Last edited by a moderator:

thongktnl

Đúng rồi đó bạn, căn cứ vào đề cương này, sau khi CĐT duyệt thì 2 bên sẽ làm các thủ tục (HSYC và HSĐX) để thỏa thuận HĐ. Giá trong hợp đồng thì dựa vào chi phí trong đề cương được duyệt và sẽ thanh toán theo khối lượng công việc thực tế.

C

chuotdong

Guest
... Nếu bác là sếp thì sai mấy thằng đệ tử lập ra cái khái toán sau đó bác kiểm tra nếu đúng suất vốn đầu tư rồi, hay đúng theo đơn giá địa phương bác rồi thì bác phê cho em cái dự toán ( khái toán )....
Khó có khái niệm "đúng" như bác nói, mặc dù điều 11 NĐ 85 có nêu chung chung như vậy :) Vừa rồi thanh tra vào kiểm tra hỏi bọn mình, không có khối lượng sơ bộ (phải thể hiện ra bằng văn bản nhé) sao bác biết giá đó là hợp lý, là đúng ?! để mà đưa ra thương thảo

C

chuotdong

Guest
Đúng rồi đó bạn, căn cứ vào đề cương này, sau khi CĐT duyệt thì 2 bên sẽ làm các thủ tục (HSYC và HSĐX) để thỏa thuận HĐ. Giá trong hợp đồng thì dựa vào chi phí trong đề cương được duyệt và sẽ thanh toán theo khối lượng công việc thực tế.

MÌnh hỏi thêm là còn "Phương án kỹ thuật khảo sát" (cũng theo yêu cầu NĐ 209) có phải lập ngay cùng với Nhiệm vụ khảo sát đang bàn đến để Chủ đầu tư phê duyệt trước khi ký HĐ, hay để lập sau khi đã ký HĐ tư vấn

haophuong80

Khó có khái niệm "đúng" như bác nói, mặc dù điều 11 NĐ 85 có nêu chung chung như vậy :) Vừa rồi thanh tra vào kiểm tra hỏi bọn mình, không có khối lượng sơ bộ (phải thể hiện ra bằng văn bản nhé) sao bác biết giá đó là hợp lý, là đúng ?! để mà đưa ra thương thảo

Em đoán cơ quan bác đủ điều kiện theo điểm a khoản 1 điều 50 Luật xây dựng thì thanh tra mới bắt phải có khối lượng cụ thể. Chứ em chẳng có năng lực ( Chủ đầu tư mù tịt hoặc chỉ biết suất vốn đầu tư theo QĐ BXD ) thì các bác thanh tra cho em hỏi lấy đâu ra khối lượng cụ thể? ( Tư vấn thì em chưa thuê, em chỉ biết mỗi mục tiêu đầu tư thôi thì đương nhiên là khối lượng phải tạm tính rồi!).
:D Bác nhiều tuổi hơn em rồi cứ xưng anh cho nó tiện.

haophuong80

Như vậy CĐT sẽ phải phê duyệt cái Nhiệm vụ khảo sát này trước khi ký Hợp đồng chỉ định thầu tư vấn.

Cái này thì sai toét!
Đã ký hợp đồng đâu mà biết thằng TV nào lập nhiệm vụ khảo sát theo Khoản 1 Điều 6 ND209?
Do đó phải ký hợp đồng trước thì mới bắt TV lập nhiệm vụ khảo sát, sau đó Chủ đầu tư ( Đơn vị được giao nhiệm vụ chuẩn bị dự án ) phê duyệt.

C

chuotdong

Guest
Cái này thì sai toét!
Đã ký hợp đồng đâu mà biết thằng TV nào lập nhiệm vụ khảo sát theo Khoản 1 Điều 6 ND209?
Do đó phải ký hợp đồng trước thì mới bắt TV lập nhiệm vụ khảo sát, sau đó Chủ đầu tư ( Đơn vị được giao nhiệm vụ chuẩn bị dự án ) phê duyệt.

Cái thằng lập nhiệm vụ khảo sát này (chứ không phải nhiệm vụ thiết kế nhé) về lý thuyết sau đó CĐT có thể không thuê nó lập Thiết kế cũng được.

Last edited by a moderator:

thongktnl

MÌnh hỏi thêm là còn "Phương án kỹ thuật khảo sát" (cũng theo yêu cầu NĐ 209) có phải lập ngay cùng với Nhiệm vụ khảo sát đang bàn đến để Chủ đầu tư phê duyệt trước khi ký HĐ, hay để lập sau khi đã ký HĐ tư vấn
Cái phương án này cùng với nhiệm vụ khảo sát thể hiện luôn trong đề cương khảo sát mà bạn duyệt trước khi có HSYC, HSĐX và hợp đồng.
Cái đề cương khảo sát CĐT có thể thuê bất kỳ tư vấn nào lập bạn haophuong80 à, sau khi lập đề cương, CĐT sẽ làm HSYC chỉ thầu, nhà thầu làm HSĐX dựa trên HSYC, nhà thầu được chỉ thầu không nhất thiết phải là nhà thầu đã lập đề cương (tuy nhiên thông thường CĐT sẽ nhờ nhà thầu tư vấn mà họ định chỉ thầu lập cái đề cương đó)

C

chuotdong

Guest
Cái phương án này cùng với nhiệm vụ khảo sát thể hiện luôn trong đề cương khảo sát mà bạn duyệt trước khi có HSYC, HSĐX và hợp đồng.
Cái đề cương khảo sát CĐT có thể thuê bất kỳ tư vấn nào lập bạn haophuong80 à, sau khi lập đề cương, CĐT sẽ làm HSYC chỉ thầu, nhà thầu làm HSĐX dựa trên HSYC, nhà thầu được chỉ thầu không nhất thiết phải là nhà thầu đã lập đề cương (tuy nhiên thông thường CĐT sẽ nhờ nhà thầu tư vấn mà họ định chỉ thầu lập cái đề cương đó)
Tôi hỏi thế vì có đọc mấy cái Nhiệm vụ KS lập kèm với Phương án KTKS thì phần nêu về "Khối lượng công tác khảo sát" giống hệt nhau ?!

Ví dụ NVKS nêu là "Đo vẽ mặt cắt dọc ở trên cạn địa hình cấp III tỷ lệ 1/200: 4,0km" thì trong PAKTKS cũng lại nêu là:"Đo vẽ mặt cắt dọc ở trên cạn địa hình cấp III tỷ lệ 1/200: 4,0km"

haophuong80

Nếu Cái đề cương khảo sát " CĐT sẽ nhờ nhà thầu tư vấn mà họ định chỉ thầu lập cái đề cương" liệu có phải là tự ra đầu bài tự làm bài không nhỉ? Cái này có sai luật không nhỉ? Ngoài ra chi phí để lập cái đề cương khảo sát đó nằm ở chỗ nào nhỉ?
Lăn tăn quá!

C

chuotdong

Guest
Nếu Cái đề cương khảo sát " CĐT sẽ nhờ nhà thầu tư vấn mà họ định chỉ thầu lập cái đề cương" liệu có phải là tự ra đầu bài tự làm bài không nhỉ? Cái này có sai luật không nhỉ? Ngoài ra chi phí để lập cái đề cương khảo sát đó nằm ở chỗ nào nhỉ?
Lăn tăn quá!
Không đủ năng lực thì phải "nhờ" chứ làm sao :) Nói vậy thôi, chỗ này chưa ổn lắm. Thực tế thì phần lớn CĐT không thể tự làm hoàn chỉnh 100% Nhiệm vụ khảo sát này được và chính vì thế NĐ 209 cũng có nói CĐTcó năng lực tự làm đâu mà chỉ phê duyệt thôi. Người ta bầy sẵn rồi chỉ còn kiểm tra có ngon không thôi mà không được thì còn gì để nói nữa:))

thongktnl

Lăn tăn quá!
Sao lại tự ra tự làm?
Cái đề cương khảo sát này còn qua tay CĐT duyệt nữa mà bạn, nếu CĐT thấy ko hợp lý sẽ yêu cầu TV chỉnh sửa cho hợp chứ.
Còn bạn thắc mắc chi phí lấy ở đâu, bạn đọc theo mục 3.5 trong TT 04/2010 của BXD hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng, phần chi phí tư vấn có chi phí lập nhiệm vụ khảo sát xây dựng.(cái đề cương này xác định nhiệm vụ và KL khảo sát).
Mà mình thấy giọng văn của bạn có vẻ mỉa mai quá, đây mình chỉ nêu tình huống đã gặp và xử lý để mọi người tham khảo, chứ ko có ý chỉ bảo ai. Nếu bạn có quan điểm hoặc kinh nghiệm của bạn thì cứ nêu ra để mọi người tham khảo, học tập.

hotamdc159

Thành viên mới
chào các bạn thành viên! cho mình hỏi trước khi lập nhiệm vụ quy hoạch có cần phê duyệt chỉ định thầu không. bạn nào biết chỉ mình với