Tính giá trị bù vật liệu, nhân công, máy khi quyết toán

minhitea

Thành viên có triển vọng
Thanks bạn en-long3. Nhưng do đây là hợp đồng theo hình thức chỉ định thầu. trong dự toán ban đầu khi bên thi công đưa ra lấy theo bộ đơn giá 2279 tỉnh thái nguyên giá diezel là 7.941 đ/kg. Sau đó khi làm thủ tục thanh toán bên thi công sửa lại đơn giá ca máy, nhiên liệu theo Bộ DG 1820 tỉnh thái nguyên là 6.842 đ/lít.
Vậy áp dụng giá nào là giá chính xác?

khongaicalatoi

Thành viên mới
Bù nhân công máy theo phương pháp bù trừ trực tiếp

Mình đang tính bù nhân công máy cho 1 công trình nhưng giữa hai bên nhà thầu và Chủ đầu tư chưa thống nhất được cách tinh, mình đưa file lên đây để mọi người cùng cho ý kiến!

File đính kèm

• GUI BXD.rar
    631,2 KB · Đọc: 506

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Các bác cho em hỏi với:
1. Đọc trong thông tư của 09, phần phạm vi của Thông tư, nên rõ đối tượng chính của bù giá không dành cho hợp đồng điều chỉnh giá.
2. Các văn bản trả lời của Bộ xây dựng cũng nêu rõ (rất nhiều văn bản trả lời của các đơn vị kể cả bộ tài chính): đối với hợp đồng điều chỉnh giá theo điều khoản hợp đồng.
----
Tuy nhiên, mình đang phụ trách hợp đồng theo hình thức điều chỉnh giá, đối với hợp đồng ký từ 2005 (theo NĐ 16), ứng với điểm 8.6 trong Thông tư 09 "8.6. Đối với những công trình, gói thầu thực hiện theo qui định tại
Nghị định của Chính phủ về Quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình (Nghị định số 16/2005/NĐ-CP ngày 07/02/2005 và Nghị định số 112/2006/NĐ-CP ngày 29/9/2006), hình thức hợp đồng theo giá điều chỉnh, nếu việc chậm tiến độ thực hiện hợp đồng không do lỗi của nhà thầu, thì những khối lượng thực hiện từ năm 2007 được điều chỉnh theo hướng dẫn tại Thông tư này."
N
Như vậy, việc bù trượt giá với các hợp đồng của mình được tính từ năm 2007 là đúng theo hướng dẫn Thông tư 09 đúng không?
Vì nếu thực hiện theo như một số văn bản trả lời của Bộ xây dựng, trong hợp đồng của mình nêu rõ điều chỉnh giá kể từ tháng thứ 13. Như vậy nó phải rơi vào giữa năm 2007 (chứ không phải đầu năm 2007 nữa).
Mong các Bác giải đáp giúp cách thực hiện điều chỉnh bù giá 09 với hợp đồng của mình.

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Vấn đề này 4199 đã nêu rõ rồi thì phải. Được phép điều chỉnh từ năm 2007, các bác nào có ý kiến khác không.
có lẽ các văn bản trả lời kia của bộ Xd là đối với các hợp đồng đã theo NĐ 99.

nvd_86hn

Thành viên mới
Các bác cho e hỏi chút, Hợp động CT của e làm từ năm mà trực tiếp phí với chi phí chung là 1,5% và 6%. Giờ quyết toán tính bù giá vật liệu nhân công và máy thì như thế nào ah.
1 - Trực tiếp phí và Chi phí chung hiện giờ là: 2,5% và 6.5 %
2 - Giá vật liệu tại thời điểm thi công tăng hoặc giảm so với giá HĐ
3 - Nhân công và giá ca máy cũng tăng so với giá HĐ
Theo ý e làm như thế này có dc ko :
Chia làm 2 bảng cộng vào nhau : - Tính chênh lệch vật tư, nhân công, máy với trực tiếp phí và chi phí chung mới : 2.5% và 6.5% tức (2,5% và 6.5% x (Giá mới - Giá HĐ))
- Tính chên lệch % của trực tiếp phí và chi phí chung với giá vật tư , nc, m theo HĐ tức là (1% và 0.5% x với giá VL,NC,M theo HĐ)
Các bác tư vấn giúp e cái

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Các bác cho e hỏi chút, Hợp động CT của e làm từ năm mà trực tiếp phí với chi phí chung là 1,5% và 6%. Giờ quyết toán tính bù giá vật liệu nhân công và máy thì như thế nào ah.
1 - Trực tiếp phí và Chi phí chung hiện giờ là: 2,5% và 6.5 %
2 - Giá vật liệu tại thời điểm thi công tăng hoặc giảm so với giá HĐ
3 - Nhân công và giá ca máy cũng tăng so với giá HĐ
Theo ý e làm như thế này có dc ko :
Chia làm 2 bảng cộng vào nhau : - Tính chênh lệch vật tư, nhân công, máy với trực tiếp phí và chi phí chung mới : 2.5% và 6.5% tức (2,5% và 6.5% x (Giá mới - Giá HĐ))
- Tính chên lệch % của trực tiếp phí và chi phí chung với giá vật tư , nc, m theo HĐ tức là (1% và 0.5% x với giá VL,NC,M theo HĐ)
Các bác tư vấn giúp e cái
Anh cho biết chính xác thời điểm ký và hình thức hợp đồng (trọn gói, đơn giá điều chỉnh, đơn giá cố đinh). Thường thì các văn bản sẽ có điều kiện xử lý chuyển tiếp, anh cứ mở văn bản hiệu lực hiện hành soi điều kiện chuyển tiếp rồi soi ngược về thời điểm anh ký hợp đồng sẽ thấy hướng dẫn xử lý.

huytuonggtvt

Thành viên nhiều triển vọng
Em mới vào nghề được mấy tháng nên có nhiều thắc mắc xin các bậc tiền bối hướng dẫn cho em với ạ. Cụ thể là thế này: Công trình em đã thi công bắt đầu từ năm 2012 và bàn giao xong trong năm 2013. hiện giờ đang quyết toán, vì hợp đồng đơn giá điều chỉnh nên có phần bù giá, trong các loại vật liệu bù giá có Sơn. Bên Nhà thầu đã cung cấp đầy đủ hoá đơn thể hiện đơn giá Sơn cho bên A. Trong bảng chênh lệch giá em đã đưa đơn giá Sơn thực tế theo hoá đơn vào và đã được Chủ đầu tư đồng ý. Tuy nhiên, Khi đến phòng tài chính để Quyết toán thì họ bảo rằng theo TT 09/2008 thì Sơn thuộc loại vật liệu ko được bù giá. Em thấy như vậy thật vô lý, bởi vì TT 09/2008 quy định bù giá vật liệu cho những năm 2007, 2008. Vậy mà lại đi áp dụng vào thời điểm này (năm 2013), trong lúc đó giá Sơn biến động cũng cao. Mặc dù vậy nhưng em vẫn chưa có căn cứ gì để giải trình với phòng tài chính. Xin các pro chỉ giáo cho em với. Em xin trân trọng cảm ơn!

:

• Like
Các tương tác: vna

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Em mới vào nghề được mấy tháng nên có nhiều thắc mắc xin các bậc tiền bối hướng dẫn cho em với ạ. Cụ thể là thế này: Công trình em đã thi công bắt đầu từ năm 2012 và bàn giao xong trong năm 2013. hiện giờ đang quyết toán, vì hợp đồng đơn giá điều chỉnh nên có phần bù giá, trong các loại vật liệu bù giá có Sơn. Bên Nhà thầu đã cung cấp đầy đủ hoá đơn thể hiện đơn giá Sơn cho bên A. Trong bảng chênh lệch giá em đã đưa đơn giá Sơn thực tế theo hoá đơn vào và đã được Chủ đầu tư đồng ý. Tuy nhiên, Khi đến phòng tài chính để Quyết toán thì họ bảo rằng theo TT 09/2008 thì Sơn thuộc loại vật liệu ko được bù giá. Em thấy như vậy thật vô lý, bởi vì TT 09/2008 quy định bù giá vật liệu cho những năm 2007, 2008. Vậy mà lại đi áp dụng vào thời điểm này (năm 2013), trong lúc đó giá Sơn biến động cũng cao. Mặc dù vậy nhưng em vẫn chưa có căn cứ gì để giải trình với phòng tài chính. Xin các pro chỉ giáo cho em với. Em xin trân trọng cảm ơn!

:
TL :Nếu trong hợp đồng có điều khoản quy định về chủng loại các vật liệu được điều chỉnh mà ko có sơn thì mới không được điều chỉnh, còn nếu trong hợp đồng chỉ nói chung chung là điều chỉnh giá vật liệu thì bên bạn vẫn được điều chỉnh bình thường. Mình nghĩ TT09/2008 chẳng có liên quan gì ở đây cả vì đây là hợp đồng điều chỉnh giá.

nhoc_nhu

Thành viên mới
có ai biết hệ số giảm thầu được quy định ở đâu k ạ? chỉ mình với. cám ơn nhiều

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
có ai biết hệ số giảm thầu được quy định ở đâu k ạ? chỉ mình với. cám ơn nhiều
Có mấy vấn đề trong câu hỏi này
1. Giảm thầu có thể hiểu là nhà thầu giảm giá (trong thư giảm giá kèm theo hồ sơ dự thầu). Hệ số giảm thầu được tình bằng giá trị giảm giá chia cho giá dự thầu. Cái này thì do nhà thầu đề nghị trong thư giảm giá (nhà thầu tự quyết định).
2. Trong ưu đãi trong đấu thầu (Điều 14 Luật ĐT 2013; Điều 4 Nghị định 63) thì so với nhà thầu khác mình được ưu đãi thì cũng có thể hiểu mình đã giảm thầu so với nhà thầu khác trên một mặt bằng xét. Cái này thì có hệ số đàng hoàng.