Tình huống trong đấu thầu về thư giảm giá và sự hợp lệ của HSDT

• Khởi xướng giadutoan
  • Ngày gửi
G

giadutoan

Guest
Tôi có một tình huống trong đấu thầu như sau:
Hồ sơ dự thầu của một nhà thầu tham gia dự thầu có thư giảm giá trong đó có nêu rõ lý do giảm giá và nêu giá dự thầu sau giảm giá. Tuy nhiên thư giảm giá này không có chữ ký và con dấu của đơn vị tham gia dự thầu. Thi theo các bạn thư giảm giá này có hợp lý hợp lệ không? và có chấp nhận được không? hay toàn bộ hồ sơ dự thầu ngày là không hợp lệ và bị loại bỏ (hay chỉ có thư giảm giá này không hợp lệ) Xin các bạn giúp tôi xử lý tình huông này nhé! (xin nêu các căn cứ nhé!)

nguyennhoquang1984

Thành viên mới
Hồ sơ dự thầu của một nhà thầu tham gia dự thầu có thư giảm giá trong đó có nêu rõ lý do giảm giá và nêu giá dự thầu sau giảm giá. Tuy nhiên thư giảm giá này không có chữ ký và con dấu của đơn vị tham gia dự thầu. Thi theo các bạn thư giảm giá này có hợp lý hợp lệ không? và có chấp nhận được không? hay toàn bộ hồ sơ dự thầu ngày là không hợp lệ và bị loại bỏ (hay chỉ có thư giảm giá này không hợp lệ) Xin các bạn giúp tôi xử lý tình huông này nhé! (xin nêu các căn cứ nhé!)
Tất nhiên là không hợp lệ rồi bạn ạ. Nhưng nó không phải là điều kiện để loại bỏ hồ sơ dự thầu, thư giảm giá ko hợp lệ bạn vẫn đánh giá hồ sơ dự thầu bình thường, coi như ko có thư giảm giá. Chứ ko được loại bỏ hồ sơ dự thầu vì đó ko phải là điều kiện tiên quyết mà.

faxtel22

Thành viên năng động
Theo mình thì:
1. Thư giảm giá này không hợp lệ vì không có chữ ký và con dấu của nhà thầu, tức không có giá trị pháp lý. Theo đó thì không chấp nhận thư giảm giá này.
2. Hồ sơ dự thầu chỉ bị loại bỏ khi: nộp sau thời điểm đóng thầu, vi phạm các điều kiện tiên quyết, có hành vi hoặc dấu hiệu khả năng gian lận trong việc đấu thầu của nhà thầu. Do vậy nếu như không vi phạm những điều trên thì hồ sơ dự thầu vẫn được xem xét.
Trên là ý kiến của mình. Mọi người góp ý thêm nhé.
Thanks.

G

giadutoan

Guest
Cảm ơn các bạn đã có thảo luận. Tuy nhiên có ý kiến rằng không năm trong điều kiện tiên quyết nhưng thư giảm giá là một bộ phận không tách rời của hồ sơ dự thầu (theo nội dung nêu trong thư giảm giá của nhà thầu). Như vậy có thể loại bỏ HSDT được không? Mong các bạn tiếp tục góp ý nhé!

G

giadutoan

Guest
Cảm ơn các bạn đã có thảo luận. Tuy nhiên có ý kiến cho rằng tuy không nằm trong điều kiện tiên quyết nhưng thư giảm giá là một bộ phận không tách rời của hồ sơ dự thầu (theo nội dung nêu trong thư giảm giá của nhà thầu). Như vậy có thể loại bỏ cả HSDT được không? Mong các bạn tiếp tục góp ý nhé! Thanks.

cao van ha

Thành viên rất năng động
Mình đọc luật và các nghị định liên quan đến luật đấu thầu, nghiên cứu về điều kiện tiên quyết để loại bỏ hồ sơ dự thầu và phương pháp đánh giá hồ sơ dự thầu thì không có điều khoản nào quy định về việc thư giảm giá không có chữ kí hợp lệ thì loại bỏ hồ sơ dự thầu cả, Và mình cũng suy luận thế này, nếu mà thư giảm giá đã không có chữ kí hợp lệ thì đương nhiên không có giá trị pháp lý. Mà đã không có giá trị pháp lý thì moi câu nói + Câu viết "Là bộ phận không tách rời..." hay gì gì đó đâu có ý nghĩa gì. Nếu như vậy thì làm sao bạn có thể loại bỏ HSDT được. Thân chào

tiennm

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác trên góp ý rất chính xác. Còn theo em nếu HSMT của bác khác HSMT ban hành kèm theo quy định của nhà nước ở chỗ: bác nêu rõ trong điều kiện tiên quyết có mục: z) HSDT có thư giảm giá không hợp lệ thì bác cứ thoải mái mà loại, em thề em hứa em đảm bảo là không có ai dám kiện chủ đầu tư đâu ạ :D

tuyenpvit

Thành viên mới
Theo quy định trong HSMT (Ban hành kèm theo Thông tư số: 01/2010/TT-BKH
ngày 6 tháng 01 năm 2010 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư)(Ban hành kèm theo Thông tư số: 01/2010/TT-BKH
ngày 6 tháng 01 năm 2010 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư) tại Mục 19 đã nói rõ "2. HSDT phải được đánh máy, in bằng mực không tẩy được, đánh số trang theo thứ tự liên tục. Đơn dự thầu, thư giảm giá (nếu có), các văn bản bổ sung, làm rõ HSDT, biểu giá và các biểu mẫu khác tại Chương IV yêu cầu đại diện hợp pháp của nhà thầu ký". Do đó, trường hợp trên có thể áp theo điều khoản này để laoij bỏ.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Thư giảm giá không có chữ ký và con dấu của đại diện hợp pháp tham gia dự thầu nên coi như thư giảm giá này không có giá trị. Thư giảm giá không có giá trị nên không ảnh hưởng đến giá dự thầu của nhà thầu.
Tuy nhiên do không vi phạm các điều kiện tiên quyết để loại hồ sơ dự thầu nên hồ sơ này vẫn được chấp thuận.

DLSS

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Mình đọc thấy đa số các bạn đều không chấp nhận thư giảm giá của nhà thầu. Trời ơi :(:)(:)(:)(( đi mua hàng được khuyến mại mà không nhận sao :(:)(:)(( Bạn ra siêu thị mua tivi, giá niêm yết là 10 triệu, nhân viên cửa hàng nói với bạn cửa hàng em hôm nay bớt 1 triệu nhưng chưa kịp ghi niêm yết giá mới. Bạn có đòi cửa hàng phải niêm yết giá mới rồi mua không?????? Vứt lối suy nghĩ thư không có dấu công ty thì không chấp nhận vào sọt rác đi. Với trách nhiệm người quản lý tiền thuế của dân, không phải tiền chùa, thì bạn phải hỏi lại nhà thầu thư có đúng không. Nếu đúng thì tại sao lại không chấp nhận???

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Mình đọc thấy đa số các bạn đều không chấp nhận thư giảm giá của nhà thầu. Trời ơi :(:)(:)(:)(( đi mua hàng được khuyến mại mà không nhận sao :(:)(:)(( Bạn ra siêu thị mua tivi, giá niêm yết là 10 triệu, nhân viên cửa hàng nói với bạn cửa hàng em hôm nay bớt 1 triệu nhưng chưa kịp ghi niêm yết giá mới. Bạn có đòi cửa hàng phải niêm yết giá mới rồi mua không?????? Vứt lối suy nghĩ thư không có dấu công ty thì không chấp nhận vào sọt rác đi. Với trách nhiệm người quản lý tiền thuế của dân, không phải tiền chùa, thì bạn phải hỏi lại nhà thầu thư có đúng không. Nếu đúng thì tại sao lại không chấp nhận???
ở Việt Nam, tư duy nghìn năm nay là phải đóng dấu cồm cộp mới chấp nhận.
Việc cải cách nó cũng có thể: chỉ cần có chữ ký của người đại diện theo pháp luật của nhà thầu cũng được.
Tôi quản lý dự án có các nhà thầu nước ngoài tham gia thì họ chỉ ký, không có con dấu
Con dấu thì có thể khắc được. chỉ có chữ ký thì mới có sự khác biệt

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Nếu nói là đi mua hàng thì nghe ra bạn phân tích cũng có lý!
Nhưng đây là hồ sơ cơ mà có phải mớ rau hay cái tivi ngoài chợ đâu mà mặc cả bằng lời? Nhưng bạn thử nghĩ khi mua mớ rau vừa đi mấy bước quay lại đổi mớ khác xem? Chắc cũng bị ăn vài lời khó chịu?
Ở đây là công trình xây dựng cơ mà?
Nếu nói là nhà thầu không biết đọc HSMT thì hơi quá! Nhưng đã là quy định bằng hồ sơ (văn bản) thì phải trả lời bằng hồ sơ (văn bản) chứ?
Có thể lối suy nghĩ chưa hợp với sự phát triển của xã hội thì trước tiên ta phải thay đổi cái đã quy định ra nó đã đúng không?
Việc cải cách nó cũng có thể: chỉ cần có chữ ký của người đại diện theo pháp luật của nhà thầu cũng được.
Tôi quản lý dự án có các nhà thầu nước ngoài tham gia thì họ chỉ ký, không có con dấu
Cái này nghe cũng có lý!
Nhưng nếu thay đổi thế thì tốt nhất dùng chữ ký scan thì mới có chữ ký giống như nhau. Không ra kho bạc lại khổ vì chữ ký có cái đuôi khác nhau :)) Có phải ông nào ký 100 chữ ký giống nhau cả trăm đâu?

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Nếu nói là đi mua hàng thì nghe ra bạn phân tích cũng có lý!

Cái này nghe cũng có lý!
Nhưng nếu thay đổi thế thì tốt nhất dùng chữ ký scan thì mới có chữ ký giống như nhau. Không ra kho bạc lại khổ vì chữ ký có cái đuôi khác nhau :)) Có phải ông nào ký 100 chữ ký giống nhau cả trăm đâu?
Riêng chữ ký không có dấu thì không được phép sử dụng chữ ký scan, chữ ký khắc dấu sẵn mà bắt buộc phải ký tươi mới có giá trị

Chutmayman

Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn

Tôi hoàn toàn đồng ý với lập luận mua ti vi của bác tuy nhiên sự so sánh nào cũng ít nhiều không tương thích. Nếu đã là quy định của luật (mặc dù có thể quy định không hợp lý hoặc lỗi thời) thì không phân biệt đối tượng thuộc phạm vi điều chỉnh. Làm như vậy sẽ không công bằng cho các nhà thầu còn lại.

Cái này đã được quy định chứ không chỉ là tư duy nữa rồi.
Ở các dự án có yếu tố nước ngoài, họ quy định từ đầu về thủ tục cho hồ sơ dự án và tương tự họ cũng tuân theo việc đó. Hơn thế nữa không phải mọi dự án nước ngoài đều không sử dụng con dấu và không chỉ có con dấu, giờ chữ ký cũng khắc được :)

khacdieu

Thành viên nhiều triển vọng
Với tình huống này thì cũng không rõ ý đồ của Nhà thầu. Có 2 khả năng xảy ra:
- Một là Nhà thầu đó không có kinh nghiệm trong đấu thầu nên đã sơ xuất trong việc này
- Hai là Nhà thầu đó cố tình làm vậy để đánh lừa tư vấn và CĐT thiếu kinh nghiệm
Tuy nhiên trường hợp của bạn chỉ là thư giảm giá không hợp lệ chứ không thể loại bỏ HSDT của nhà thầu đó được. Và giá dự thầu vẫn lấy theo giá ghi trong đơn dự thầu.

DLSS

Hôm nay mình đọc một bài viết trên Vietnamnet, thấy bảo "Theo Báo cáo phát triển Việt Nam 2009 của Ngân hàng Thế giới, thu nhập bình quân đầu người của Việt Nam tụt hậu tới 51 năm so với Indonesia, 95 năm so với Thái Lan và 158 năm so với Singapore".

http://vietnamnet.vn/vn/kinh-te/66352/thu-nhap-nguoi-viet-nam-o-muc-nao-cua-khu-vuc-.html

Nếu các "công bộc ưu tú" không "hóa vàng" quan điểm loại luôn thư giảm giá vì không có dấu và chữ ký thì mấy trăm năm đi tắt đón đầu nữa VN mới bằng Thái Lan? :(:)(:)((

Bạn haophuong80 bảo vừa đi mua mớ rau, quay lại đổi mớ khác sợ bị ăn vài lời khó chịu. Mình biết ở những nước phát triển hơn VN 100 năm bạn mua cái gì mà chưa dùng thì ra trả lại rồi cầm tiền về. Cho nên ở bên Mỹ lùm xùm chuyện ca sỹ gì gì đi biểu diễn toàn ra cửa hàng mua quần ào rồi biểu diễn xong ra trả lại để lấy tiền về. Hay như Nhật "bẩn", tồn tại cái gọi là hợp đồng miệng. Hi vọng chắng sớm thì muộn sau vài trăm năm nữa tôi và bạn sẽ dắt tay nhau vào 1 thế giới đại đồng để làm việc dựa trên niềm tin.

"Sếp" chutmayman thì ok luôn khi móc túi 9 triệu để mua tivi nhưng lại bác thư giảm giá khi đó là "tiền chùa". Giờ em đặt tình huống thế này cho máu.

- Có 5 nhà thầu tham gia, trong đó có nhà thầu Xã Hội Đen (XHĐ).

- XHĐ bỏ thầu thấp nhất nhưng lại kèm thư giảm giá. Trường hợp này dễ bỏ xừ nên giả thiết giá của Xã Hội Đen không thấp nhất nhưng giá trong thư là thấp nhất trong 5 nhà thầu.

- XHĐ quên không ký tên đóng dấu trong hồ sơ dự thầu. Quen xài luật rừng mừ.

- Điều kiện trong hồ sơ mời thầu giống như chang như các văn bản pháp luật hiện hành vì em cũng chả biết bác tạo ra chủ đề chạy đi đâu mất tiêu.

Bây chừ xử lý sao? :confused::confused::confused: Thư giảm giá của XHĐ dùng điều khoản nào trong luật để loại/không loại?

kakacoco

Thành viên rất triển vọng
Bạn nói nhưng không nghĩ hết các trường hợp. Nếu giả sử chấp nhận cái thư giảm giá đó và cho họ trúng thầu. Đến lúc thông báo trúng thầu, cái thằng có quyền quyết ở nhà thầu nó bảo không phải cái giá đó, cái giá của em là giá ở hồ sơ thầu, cái thư giảm giá đó em không biết là của ai gài em. Lúc đó bạn lại phải đi chọn lại nhà thầu khác. Thời gian và tiền bạc cho việc chọn lại và mất đi do bị chậm kế hoạch đấu thầu này thì ai chịu?
"ở Việt Nam, tư duy nghìn năm nay là phải đóng dấu cồm cộp mới chấp nhận.
Con dấu thì có thể khắc được. chỉ có chữ ký thì mới có sự khác biệt"
- Ở đây người ta (nước ngoài) họ đã quy định trách nhiệm và cách thức làm việc như thế rồi thì cứ theo như thế. Nhưng ở VN bởi vì chả ai chịu trách nhiệm cả nên phải có con dấu.

haophuong80

Giờ em đặt tình huống thế này cho máu.

- Có 5 nhà thầu tham gia, trong đó có nhà thầu Xã Hội Đen (XHĐ).

- XHĐ bỏ thầu thấp nhất nhưng lại kèm thư giảm giá. Trường hợp này dễ bỏ xừ nên giả thiết giá của Xã Hội Đen không thấp nhất nhưng giá trong thư là thấp nhất trong 5 nhà thầu.

- XHĐ quên không ký tên đóng dấu trong hồ sơ dự thầu. Quen xài luật rừng mừ.

- Điều kiện trong hồ sơ mời thầu giống như chang như các văn bản pháp luật hiện hành vì em cũng chả biết bác tạo ra chủ đề chạy đi đâu mất tiêu.

Bây chừ xử lý sao? :confused::confused::confused: Thư giảm giá của XHĐ dùng điều khoản nào trong luật để loại/không loại?
Vụ này to rồi đây! :D
Kiểu này phải kêu trợ giúp từ phía công an/quân đội khi tham gia xét thầu đây.
Trong tay lăm lăm súng ống đố ông nào sài luật rừng đấy!:))

DLSS

Phúc đáp cho "liên danh" kakacocohaophuong80 nào. Trước khi loại thư giảm giá của Xã Hội Đen thì phải tìm ra điêu nào luật nào quy định loại nhá. Chưa gì đã đem tư duy ngàn năm cả vú lấp miệng em rồi đem quân đội ra cưỡng chế. :(:)(:)((

haophuong80

Phúc đáp cho "liên danh" kakacocohaophuong80 nào. Trước khi loại thư giảm giá của Xã Hội Đen thì phải tìm ra điêu nào luật nào quy định loại nhá. Chưa gì đã đem tư duy ngàn năm cả vú lấp miệng em rồi đem quân đội ra cưỡng chế. :(:)(:)((
:D Trước khi trả lời bạn.
Xin hỏi có điều luật nào cho phép Xã Hội Đen (XHĐ) vào đấu thầu không?
Mà đã là XHĐ thì chắc chắn phải làm việc mờ ám rồi thì mới gọi là XHĐ chứ?
Mà đã mờ ám, không minh bạch, làm bậy thì sợ Công An/ Quân đội là đương nhiên rồi!:))