Tính khối lượng bê tông móng thế nào để kô thừa/thiếu ở phần giao và đơn giản nhất?

• Khởi xướng 3077
  • Ngày gửi
3

3077

Guest
CHo em hỏi cái này, giờ em có 2 cái móng mặt cắt như sau:

attachment.php

Giờ em muốn tính khối lượng bê tông móng cho hệ thống móng như sau thì tính khối lượng thế nào để kô thừa/thiếu ở phần giao cho đơn giản nhất?

attachment.php

File đính kèm

122 KB · Đọc: 5.483
    168,1 KB · Đọc: 4.615

kho qua

Thành viên rất triển vọng
Thử cách của mình xem nhé

Mình thường tính thế này:
Với các mặt cắt mình có được diện tích của mỗi móng, nhân với chiều dài toàn bộ của mỗi móng sẽ được thể tích bê tông. Sau đó trừ đi phần giao nhau giữa các móng.
Vì mình không nhìn rõ hết các kích thước nên không thể viết ra đây.
Các bạn thử xem nhé! Không biết các bạn tính thế nào?:confused:

Last edited by a moderator:
3

3077

Guest
Hic, hình của em to đùng thế mà kô nhìn thấy gì ag?

Cái em băn khoăn là cái chỗ giao thì diện tích nó giảm dần nên chưa nghĩ ra tính thế nào cho đúng

sunyal

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Cách tính của mình thế này:
Đây là móng băng giao nhau toàn khối.
xem đây là một khối bê tông toàn khối, với chiều dài và rộng và kích thước của phần móng băng bao móng. Chiều cao là phần bản móng. (bạn nhớ cộng thêm phần cổ móng vào nhé!)
Sau đó trừ đi phần thể tích không tồn tại ( cách tính các thể tích này như hình số 8 trên bài giảng của Bác TA).
Xong rồi Bác ạh! chỉ như thế là nhanh nhất thôi!
Em kèm theo hình cụ thể kiểu móng của Bác nhé!

File đính kèm

• THI CONG DAT-VK.dwg
    231,5 KB · Đọc: 1.791

mrbomb

Thành viên rất triển vọng
???

Bài toán này khó đến thế ư, hay là em ko hiểu các bác đang nói gi???:confused:

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Tính như thế này có được không ?

attachment.php

Giờ em muốn tính khối lượng bê tông móng cho hệ thống móng như sau thì tính khối lượng thế nào để kô thừa/thiếu ở phần giao cho đơn giản nhất?

attachment.php

1. Mình có chiều cao móng, có chiều dài và chiều rộng toàn bộ khu móng băng rồi nhé -> Mình tính được thể tích toàn bộ khu móng = V1 (gồm cả phần thể tích bê tông cần tính và cả những chỗ không có bê tông)
2. Nhìn trên bản vẽ thì những chỗ không có bê tông là những hình chóp cụt với hai đáy là hai hình chữ nhật song song + Hình hộp chữ nhật dưới những hình chóp cụt đó -> Rất dễ dàng tính thể tích những hình này = V2
3. Vậy khối lượng bê tông móng muốn tính = V1 - V2
Mong mọi người góp ý kiến...=D>

chimchich

Thành viên nhiều triển vọng
Em cũng đồng ý với phương pháp tính của bác Lãng Du Ca. nhưng em xin đóng góp 1 chút về cách tính V2. theo em nhận xét thì V2=thể tích của hình hộp chữ nhật 1 + hình chóp cụt + hình hộp chữ nhật 2.
Trogn đó: hình hộp chữ nhật 1 là có chiều cao 200
Hình chóp cụt là hình bên dưới hình hộp chữ nhật 1, có chiều cao 200
HÌnh hộp chữ nhật 2 là hình bên dưới hình chóp cụt, có chiều cao 200.
Các bác cho ý kiến

coolboy

Thành viên mới
không ai có công thức cụ thể để tính cho kiểu móng như thế này ư?

T

Tran Manh Toan

Guest
Để tình móng này ta làm như sau:
Ta tách các hình có kích thước khác nhau như sau: Hình CN,Hình thang.
V1 = a*b*L*SL (Thể hình chữ nhật)
V2=(b+c)*h*0.5*SL(Thể tích hình thang)
Tổng Khối lượng là: V12 = V1 + V2
Trừ những phần giao ta tính như sau: Ta cũng tách ra tính V HCN và V hình đống cát.
V Hình đống cát như sau: V' = h'/6*(b*c+(b+b1)(c+c1)+b1*c1)
Tổng thể tích trừ là: V23
Tổng thể tích để đổ bê tông là: V = V12 - V23
Vì ko có thờ gian nên tôi ko gửi hình.
bạn cố gắng suy luộn và tính như vậy nhé.
Chúc bạn thành công.

chuminh2212

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Cách tính của mình thế này:
Đây là móng băng giao nhau toàn khối.
xem đây là một khối bê tông toàn khối, với chiều dài và rộng và kích thước của phần móng băng bao móng. Chiều cao là phần bản móng. (bạn nhớ cộng thêm phần cổ móng vào nhé!)
Sau đó trừ đi phần thể tích không tồn tại ( cách tính các thể tích này như hình số 8 trên bài giảng của Bác TA).
Xong rồi Bác ạh! chỉ như thế là nhanh nhất thôi!
Em kèm theo hình cụ thể kiểu móng của Bác nhé!
Chào các anh chị,em thấy rằng cách tính như trên là chính xác nhưng hơi phức tạpx( .Em có một cách tính như sau cho một bước :
+Ta tính diện tích mặt cắt móng 1 sau đó nhân với chiều dài(chiều dài này chỉ tính đến chỗ giao nhau với móng thứ 2).Như vậy phần móng này còn thiếu.
+Ta tính diện tích mặt cắt móng 2 nhân với chiều dài(chiều dài này kéo đến hết móng 1).Vậy phần móng này ta đã tính thừa.
Cuối cùng,cộng hai phần này với nhau ta được thể tích của móng.Các phần thừa và thiếu sẽ tự triệt tiêu nhau.
Cách tính trên chính xác nếu bề rộng của hai móng là bằng nhau.
Mong các anh chị cho ý kiến..

factory care

Thành viên mới
Chào các anh chị,em thấy rằng cách tính như trên là chính xác nhưng hơi phức tạpx( .Em có một cách tính như sau cho một bước :
+Ta tính diện tích mặt cắt móng 1 sau đó nhân với chiều dài(chiều dài này chỉ tính đến chỗ giao nhau với móng thứ 2).Như vậy phần móng này còn thiếu.
+Ta tính diện tích mặt cắt móng 2 nhân với chiều dài(chiều dài này kéo đến hết móng 1).Vậy phần móng này ta đã tính thừa.
Cuối cùng,cộng hai phần này với nhau ta được thể tích của móng.Các phần thừa và thiếu sẽ tự triệt tiêu nhau.
Cách tính trên chính xác nếu bề rộng của hai móng là bằng nhau.
Mong các anh chị cho ý kiến..
Chuminh tính phần móng thứ 2 như vậy là chỉ tính cho đủ thôi chứ đâu có thừa, như vậy phần móng thứ nhất thiếu vẫn chưa bù được. Khó khăn là ở chỗ giao nhau, tại sao các bạn không quy mặt cắt móng về dạng đơn giản như hình chữ nhật ấy. Lấy đường thẳng đi qua trung điểm của đoạn vát làm cạnh trên. Như thế này này, sau đó tính như Chuminh ấy, thì chẳng có thằng nào thừa thằng nào thiếu cả. Đồng ý không?

File đính kèm

43,8 KB · Đọc: 573
N

nguyency

Guest
Mình tính như vậy: Đài móng: MB1; MB1A. tổng chiều dài đài móng tính từ tim cột của móng MB1; MB1A nhân với 1,2m chiều rộng móng nhân với 0.3m chiều cao móng tính trung bình:
Tính đoạn thừa dầm: MB1; MB1A. tổng chiều dài dầm móng tính từ tim cột của móng MB1; MB1A nhân với 0,33m chiều rộng dầm nhân 0,2m chiều cao dầm:
cộng 2 kết quả lại là ok: trong xây dựng phải tính dư một chút, không nên tính thiếu, và quá chính xác: (do hao hụt trong quá trình thi công...)
Tương tư tính cho các móng khác có tiết diện mặt cắt ngang giống nhau:
cách tính trên khá chính xác, bạn tham khảo các cách tính khác

factory care

Thành viên mới
Chính xác, khối lượng thi công luôn bị hao hụt rất nhiều. Các bạn có tính được phần hao hụt tại chân đống cát, đá không. Còn nhiều yếu tố khác nữa, tuy nhiên khối lượng nên tính thế nào để khi đứng trước chủ đầu tư mình vẫn có thể bảo vệ được. Đó mới là điều quan trọng.

lesong_hong

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mìng tính như thế này: thể tích = diên tích mặt cắt nhân với chiều dài.
Trong đó chiều dài là tổng chiều dài các đoạn móng (chú ý: lấy kích thước từ đường trục), diên tích mặt cắt thì đơn giản là tổng diện tích các hình, chữ nhật, thang cân)
Ngoài ra có các tính khác là áp dụng công cụ tính diện tích của cad (nếu có bản vẽ cad).
tính như thế đã loại các chõ giao nhau của móng rồi

chuminh2212

Mìng tính như thế này: thể tích = diên tích mặt cắt nhân với chiều dài.
Trong đó chiều dài là tổng chiều dài các đoạn móng (chú ý: lấy kích thước từ đường trục), diên tích mặt cắt thì đơn giản là tổng diện tích các hình, chữ nhật, thang cân)
Ngoài ra có các tính khác là áp dụng công cụ tính diện tích của cad (nếu có bản vẽ cad).
tính như thế đã loại các chõ giao nhau của móng rồi
Em hiểu cách tính của bác, vấn đề ở đây là ta sẽ lấy chiều dài như thế nào?
mà các đoạn giao nhau chỉ được tính một lần.

granyonly

Thành viên mới
Tinhthe tich mong ban nen chia mong ra ba phan : Phan de mong va chot mong, phan thu ba co mong con goi la (cổ trụ)
Đế móng bạn lấy dài x rộng x cao
Chóp móng bạn co thể dung hai cách để tính:
1. Thể tích= h/3x(S^2 đáy lớn + Căn S đáy lớn x S đáy nhỏ(trên) + S^2 đáy nhỏ).
2. Thể tích = h/6x(a x b +(a+a1)x(b+b1)+ a1xb1)
a,b cạnh dài ,rộng đáy lớn
a1,b1 cạnh hình chóp trên( đế cổ trụ)
h chiều chao phần chóp
Cổ trụ : dài x rộng x cao

Theo cách này bạn có thể cho ý kiến có đúng không : Email: vantoan_tt@gmail.com

ldt2007

Thành viên năng động
Website
myTKN.blogspot.com

attachment.php

attachment.php
- Để tính chính xác thì không khó nhưng hơi dài dòng.
- Tôi thường hay tính thế này:

*Tách riêng làm 2 phần dầm móng (hình hộp chữ nhật) và cánh móng (2 hình thang).
* Phần dầm móng thì tính dễ rồi.
* Phần cánh móng như hình trên thì tính MB1 chạy suốt (=chiều dài x S).
* Phần cánh móng MB2 chỉ tính đến chỗ gặp MB1 thôi.
* Phần thừa còn lại cứ 2 cái bạn quy ra là 1 hình hộp chữ nhật, kích thước một chiều = cánh móng MB1 một chiều = cánh móng MB2 còn chiều cao là 300 như mặt cắt (200+200/2).

- Cách tính trên gần chính xác (thấp hơn 1 chút), thời gian bóc khối lượng nhanh, bạn có thể kiểm soát được sai số là không lớn và cũng dễ thuyết phục chủ đầu tư.

onthesun

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
E thấy cách của bác Lãng Du Ca vẫn đơn giản và nhanh nhất,
Tính Thể tích toàn khối hình hộp. Sau đó trừ đi phần thể tích không có thực hình chóp cụt ở giữa ra là được. Thể tích hình hộp và chọp cụt thì có công thức rõ ràng dễ tính nhất.
Lưu ý: phần cổ móng phải tính riêng rồi cộng vào.
Em xin hết.

thb11646

Thành viên mới
Tớ thấy cứ tách 3 phần tính là ổn nhất. Phần dưới tính theo hình chữ nhật. phần giữa tính theo hình đống cát và phần trên cùng của các dầm móng tính như hình chữ nhật. Cộng chúng lại là xong.haha2.

chuminh2212

E thấy cách của bác Lãng Du Ca vẫn đơn giản và nhanh nhất,
Tính Thể tích toàn khối hình hộp. Sau đó trừ đi phần thể tích không có thực hình chóp cụt ở giữa ra là được. Thể tích hình hộp và chọp cụt thì có công thức rõ ràng dễ tính nhất.
Lưu ý: phần cổ móng phải tính riêng rồi cộng vào.
Em xin hết.
Tính như vậy mình thấy không đơn giản.Có công thức đấy nhưng lắp vào thấy mệt quá.:D

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới