Tính khối lượng bê tông móng thế nào để kô thừa/thiếu ở phần giao và đơn giản nhất?

• Khởi xướng 3077
  • Ngày gửi

congdung04

Thành viên mới
theo em, để tính chính xác thì chỉ có cách là phân thành từng ô lưới được giới hạn bởi các trục rồi tính thể tích hình hộp xong trừ đi thể tích khoảng trống là ra khối lượng bê tông cần dùng. nhưng cách này phức tạp dài dòng, ta nên tính theo mặt cắt là kết quả có thể chấp nhận được.

P

phamdinhdung

Guest
Mìng tính như thế này: thể tích = diên tích mặt cắt nhân với chiều dài.
Trong đó chiều dài là tổng chiều dài các đoạn móng (chú ý: lấy kích thước từ đường trục), diên tích mặt cắt thì đơn giản là tổng diện tích các hình, chữ nhật, thang cân)
Ngoài ra có các tính khác là áp dụng công cụ tính diện tích của cad (nếu có bản vẽ cad).
tính như thế đã loại các chõ giao nhau của móng rồi
theo mình cách này hay này.mình sẽ lấy chiều dài đường trục theo một chiều(ví dụ chiều ngang là xuyên suốt) và theo chiều còn lại thì chỉ tính đến đoạn giao nhau giữa các móng thui.mình thấy cách này đơn giản.tiện kiểm tra lắm

tuankhanh7

Thành viên mới
Em thấy các bác tính toán phức tạp quá thực ra phần giao nhau tính rất đơn giản: nó chính là khối móng đơn quen thuộc mà các bác vẫn tính với hai kích thước theo hai phương trục móng. Cái này thì có công thức rồi nó giống hố đào hình chóp cụt có công thức cụ thể trong phần tính khối lượng thi công đất

unikey

Thành viên mới
- Để tính được thì có cách chia ra để tính, nhưng việc chia ra thì có nhiều các như các bạn đã nói. Trong nhiều năm tôi đã làm tất cả các cách như các bạn đã nói, mà ngay chính bản thân tôi cũng không thống nhất được cho các công trình khác nhau. Điều này còn phụ thuộc vào bản thân thiết kế của từng loại công trình (có những công trình có sự đan xen rất nhiều loại móng: băng giao nhau, móng bè, móng trụ).

- Một quan niệm tính bạn có thể tìm ra để phù hợp với từng loại công trình để dễ kiểm tra, quản lý (có nhiều khi mình tính phức tạp mà sau đó kiểm tra lại không biết mình tính thế nào). Và đặc biệt lưu ý là chúng ta làm dự toán không nhất thiết khối lượng là phải hoàn toàn chính xác mà chúng ta cần quản lý được mức độ sai số trong dự toán.

- Ví dụ trong trường hợp thiết kế đơn giản như bạn hỏi theo tôi nên giải quyết như sau: chọn trục "ưu tiên" (ngang hoặc dọc) tính toán đủ cho từng móng theo trục ưu tiên này. Trục còn lại tác ra làm 2 hình chữ nhật và một hình thang (theo mặt cắt móng) mà chiều dài móng được trừ đi phần giao nhau. Phức tạm ở đây là phần khối hình thang thì sẽ trừ chiều dài trung bình mặt và đáy - chỗ này là không chính xác. Nhưng ta kiểm soát được phần không chính xác này là quá nhỏ so với khối lượng bê tông toàn thể của phần móng. Sẽ không có tư vấn thẩm tra, chủ đầu tư hay đơn vị thi công nào thắc mắc về sai số này, nếu có thì tôi nghĩ là họ đang quan tâm đến "thứ khác".

luyenhuynhvan

Thành viên có triển vọng
Mong bang

Để tình móng này ta làm như sau:
Ta tách các hình có kích thước khác nhau như sau: Hình CN,Hình thang.
V1 = a*b*L*SL (Thể hình chữ nhật)
V2=(b+c)*h*0.5*SL(Thể tích hình thang)
Tổng Khối lượng là: V12 = V1 + V2
Trừ những phần giao ta tính như sau: Ta cũng tách ra tính V HCN và V hình đống cát.
V Hình đống cát như sau: V' = h'/6*(b*c+(b+b1)(c+c1)+b1*c1)
Tổng thể tích trừ là: V23
Tổng thể tích để đổ bê tông là: V = V12 - V23

doingeo_trangtay

Thành viên mới
góp ý

Tớ thấy cứ tách 3 phần tính là ổn nhất. Phần dưới tính theo hình chữ nhật. phần giữa tính theo hình đống cát và phần trên cùng của các dầm móng tính như hình chữ nhật. Cộng chúng lại là xong.haha2.
bác ơi the còn chỗ giao nhau bác bỏ luôn đi à

doingeo_trangtay

Thành viên mới
góp ý tính khối lượng bê tông móng

- Để tính chính xác thì không khó nhưng hơi dài dòng.
- Tôi thường hay tính thế này:

*Tách riêng làm 2 phần dầm móng (hình hộp chữ nhật) và cánh móng (2 hình thang).
* Phần dầm móng thì tính dễ rồi.
* Phần cánh móng như hình trên thì tính MB1 chạy suốt (=chiều dài x S).
* Phần cánh móng MB2 chỉ tính đến chỗ gặp MB1 thôi.
* Phần thừa còn lại cứ 2 cái bạn quy ra là 1 hình hộp chữ nhật, kích thước một chiều = cánh móng MB1 một chiều = cánh móng MB2 còn chiều cao là 300 như mặt cắt (200+200/2).

- Cách tính trên gần chính xác (thấp hơn 1 chút), thời gian bóc khối lượng nhanh, bạn có thể kiểm soát được sai số là không lớn và cũng dễ thuyết phục chủ đầu tư.
Bác ơi cho em dc góp ý một tý nhé nếu không đúng thi bác chỉ dùm em.
bác tính phần thừa còn lại em thấy không chính xác lắm,nếu 2 móng bằng nhau thì còn tương đối

doingeo_trangtay

Thành viên mới
Tính như vậy mình thấy không đơn giản.Có công thức đấy nhưng lắp vào thấy mệt quá.:D
Cách tính của bác lãng du ca chỉ nói đến trừ phần không có bt trong móng còn phần bao viền ngoài móng thì sao. em thấy bác tính như vậy chỉ đơn giản với những móng lệch tâm thôi. các bác cho em ý kiến nhé

hoaithien

Thành viên mới
Cách tính móng băng

Theo tôi:
tính móng băng theo kinh nghiệm tôi tính như sau:
- Ta chia ra các phần:
+ Phần chữ nhật: V = LxS
+ Phần chóp cụt: V = h/6(a1xb1+a2xb2+(a1+a2)(b1+b2))
Riêng phần giao nhau:
ta lấy trục chính tính bình thường như cách trên
Trục ngang với trục chính vừa tính ta làm tương tự trục vừa tính. Riêng chú ý chiều dài ta chỉ tính đến đầu tiếp với cánh móng chính.
Phần gối đầu ta tính như sau:
Tính vẫn theo công thức: V = h/6(a1xb1+a2xb2+(a1+a2)(b1+b2))
Nhưng ở đây ta phải coi cạnh lớn ở dưới (Tiếp đầu giữa cánh móng chính và móng đang tính) là một mặt phẳng có 1 cạnh = 0.
Khi đó công thức sẽ thành:
V = h/6(a1xb1+a2x0+(a1+a2)(b1+0))
Theo mình cách tính như vậy gần như tuyệt đối chính xác

minhthanh

Thành viên mới
1. Mình có chiều cao móng, có chiều dài và chiều rộng toàn bộ khu móng băng rồi nhé -> Mình tính được thể tích toàn bộ khu móng = V1 (gồm cả phần thể tích bê tông cần tính và cả những chỗ không có bê tông)
2. Nhìn trên bản vẽ thì những chỗ không có bê tông là những hình chóp cụt với hai đáy là hai hình chữ nhật song song + Hình hộp chữ nhật dưới những hình chóp cụt đó -> Rất dễ dàng tính thể tích những hình này = V2
3. Vậy khối lượng bê tông móng muốn tính = V1 - V2
liệu làm vậy có ổn k mình thấy cach này phức tạp nhửng người như e mới đi làm có lẻ khó.củng là một cách nhưng hơi khó đó anh

manhtung45

Thành viên mới
chi co cach tai cac phan mon o sat vi tri giao nhau la nhung hinh tu dien roi tinh the tich sau do cong them phan mong ngoai vun giao nhau de tinh cac doan mong con lai thi moi chinh xac duoc,tai chan mong cai bang mot mat phang thang dung vuong goc voi canh cua mong sau do dung cong thuc tinh the tich hinh tu dien roi tru di phan tu dien tren dinh mong

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
chi co cach tai cac phan mon o sat vi tri giao nhau la nhung hinh tu dien roi tinh the tich sau do cong them phan mong ngoai vun giao nhau de tinh cac doan mong con lai thi moi chinh xac duoc,tai chan mong cai bang mot mat phang thang dung vuong goc voi canh cua mong sau do dung cong thuc tinh the tich hinh tu dien roi tru di phan tu dien tren dinh mong

Việc tính toán khối lượng chỗ giao nhau cần phân chia nhỏ ra để tính nếu phức tạp còn nút giao đơn giản thì tính theo công thức. Việc tính toán đơn giản hay phức tạp tùy theo phương pháp của mỗi người bạn ạ. Tốt nhất nên tìm ra cách tính đơn giản và nhanh nhất. Thanks

phamtaingan

Thành viên mới
Cho em hỏi phần tính toán đào hố móng, bê tông lót móng, bê tông móng, tính toán bóc phần thép em tính hoài không ra
nờ anh em chỉ giáo cho với và cho 1 ví dụ nhé.
1m bê tông đá 4x6 macs100 hết bao nhiêu đá, xi măng
1m3 bê tông đá 1x2 m200 hết bao nhiêu đá, xi măng
Các anh chỉ cho em với nha

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cho em hỏi phần tính toán đào hố móng, bê tông lót móng, bê tông móng, tính toán bóc phần thép em tính hoài không ra
nờ anh em chỉ giáo cho với và cho 1 ví dụ nhé.
1m bê tông đá 4x6 macs100 hết bao nhiêu đá, xi măng
1m3 bê tông đá 1x2 m200 hết bao nhiêu đá, xi măng
Các anh chỉ cho em với nha

Đề nghị bác này về xem lại định mức cấp phối vật tư (Theo văn bản số 1784/BXD-VP ngày 16/08/2007 của Bộ Xây dựng V/v Công bố định mức vật tư trong xây dựng) ngay nhanh và lập tức. Trong định mức đã có cụ thể 1m3 bê tông đá bao nhiêu, mác bao nhiêu độ sụt bao nhiêu rồi đó bác:-w

truelove0310

Thành viên mới
+ Tại sao không hiểu theo cách này hả các bác
* n hình đống cát giao nhau và hình giao nhau là hình các đống cát (tại tất cả các vị trí giao kể cả ở góc)
* Vậy thể tích cần tìm là : Vn đống cát - V giao nhau
Em nói vậy các bác chắc hiểu nhỉ.

sonhien93

Thành viên mới
Mình đọc và biết
bạn tính từng ô móng 1 rồi trừ đi phần giao thoa la ok mà
nhưng cách này là cách làm lâu nhất không tính cẩn thận có thể bị nhầm

htktrd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
BÓC TÁCH TIÊN LƯỢNG VÀ DỰ TOÁN NHANH CHÓNG MÓN BĂNG RDCAD

Anh em có thể tham khảo giải pháp bên RD để tính toán nhanh chóng móng băng(tính toán + bản vẽ + thống kê + tiên lượng, dự toán):

Rdsuite cho phép tính toán nhanh móng băng: Móng băng dưới tường, móng băng dưới hàng cột, móng băng giao thoa... Rdsuite cho phép gán dữ liệu kiểu móng: móng băng lệch tâm, móng băng lệch tâm trái, lệch tâm phải .... theo đúng thực tế.

Rdcad thực hiện chức năng vẽ móng băng độc lập hoặc lấy dữ liệu tính toán móng băng từ Rdsuite, thống kê móng băng, bóc tiên lượng móng băng một cách nhanh chóng.

Rdcad cho phép xuất phần bóc tiên lượng sang các phần dự toán chuyên nghiệp hiện nay: Eta, G8, Accit, Escon...để hoàn thiện phần dự toán cho phần móng băng.

Link để anh em thảm khảo

[video=youtube;H-9PfUDvq7E]http://www.youtube.com/watch?v=H-9PfUDvq7E[/video]

1. Tự động lấy phản lực chân cột

2. Nhập nhanh chóng dữ liệu cơ lý

3. Tự động tính hệ số nền

....

Last edited by a moderator:

cauduongxmen

Thành viên nhiều triển vọng
Để tình móng này ta làm như sau:
Ta tách các hình có kích thước khác nhau như sau: Hình CN,Hình thang.
V1 = a*b*L*SL (Thể hình chữ nhật)
V2=(b+c)*h*0.5*SL(Thể tích hình thang)
Tổng Khối lượng là: V12 = V1 + V2
Trừ những phần giao ta tính như sau: Ta cũng tách ra tính V HCN và V hình đống cát.
V Hình đống cát như sau: V' = h'/6*(b*c+(b+b1)(c+c1)+b1*c1)
Tổng thể tích trừ là: V23
Tổng thể tích để đổ bê tông là: V = V12 - V23
Bạn xem lại cách tính thể tích V2 của bạn đi, mới chỉ tính đến diện tích nhân số lượng móng chứ chưa phải là thể tích của móng đâu bạn

cauduongxmen

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình thì có cách tính này mình hay dùng:
Tính khối lượng toàn bộ móng rồi trừ đi phần giao móng(bao gồm từ đáy đến cổ móng) và được chia làm 3 phần nhứ sau:
Phần đáy móng và cổ móng tính theo thể tích khối hình chữ nhật
Phần thể tích nẳm ở giữa đáy móng và cổ móng thì mình thường hay làm thế này:
Lấy trung bình của diện tích đáy móng và diện tích cổ móng chia 2, rồi nhân với chiều cao h
còn công thức 1/3(...) và 1/6x(...) như các bạn nói ở trên mình thấy đấy là tính cho thể tích hình chóp thì là 1/3 diện tích đáy x chiều cao.