Tính NPV, IRR thời gian, hoàn vốn bằng Excel

V

Võ Kim Thúy

Guest
Võ Kim Thúy
Tôi đang rất bí về các văn bản hướng dẫn lập dự toán cho công trình xây dựng viễn thông. Bạn có văn bản nào mới cho tôi xin với nhé.
Xin cảm ơn.

L

luongngocphong

Guest
Trong phân tích dự án ngoài các chỉ tiêu: NPV, IRR bạn nên phân tích độ nhạy và chỉ số sinh lời B/L nữa đó là 4 tiêu chí cần để phân tích dự án- bạn có thể tham khảo cuốn Chương trình dự án phát triển kinh tế xã hội- khoa Kế hoạch phát triển - ĐH KTQD viết. Chúc bạn thành công

H

hungidc

Guest
Mình có bài tính hiệu quả kinh tế dự án đầu tư nhà máy SX gạch tuynel, các bạn cùng chia sẻ và cho ý kiến đóng góp nhé (có thể liên lạc theo hungidc2000@yahoo.com). Cảm ơn!

File đính kèm

• PATC gach tuynel 2-5 danh muc TB nhap ngoai.xls
    1,9 MB · Đọc: 2.859
  • PATC gach tuynel 3-2 danh muc nhap ngoai, 3 danh muc TB trong nuoc.xls
    1,9 MB · Đọc: 2.039

thanhdol

Thành viên rất triển vọng
Võ Kim Thúy
Tôi đang rất bí về các văn bản hướng dẫn lập dự toán cho công trình xây dựng viễn thông. Bạn có văn bản nào mới cho tôi xin với nhé.
Xin cảm ơn.

Nó cũng phải tuân thủ các bước với các yêu cầu như công trình XD bình thường thôi mà, VD như phải theo ND209,16,99, TT05,03,07...

N

nguyendanhhung

Guest
Trường Đại học Kinh tế quốc dân có 02 cuốn: (1) Kinh tế Đầu tư và (2) Lập và phân tích dự án đầu tư hay lắm. Bạn tham khảo nhé!!!
không phải là mình kheo khoang , nhưng thực sự những gì mà các bạn thắc mắc có nhiều trong quyển kinh tế đầu tư do gs ( nguyễn văn chọn) là gs đầu ngành khoa kinh tê xay dung trường mình biên soạn. bạn tham khao nhe

N

Ngô Quốc Tưởng

Guest
các thành viên cho tôi hỏi dòng tiền tính NPV, IRR, T bao gồm những khoản nào?

Hoàng Linh

Thành viên năng động
NPV: Giá trị hiện tại thuần của một DA, được định nghĩa là giá trị có được bởi chiết khấu với một lãi suất không đổi và cho từng năm, sự chênh lệch của tất cả các dòng tiền ra vào xuyên suốt thời gian của DA (Net Present Value- NPV) Công thức tính toán: NPV= [FONT=&quot]NCFo+(NCF1 x a1)+(NCF2 x a2)+...(NCFn x an) [/FONT].Trong đó: [FONT=&quot]NCFn[/FONT] là dòng tiền hàng năm của một DA trong năm n=1,2..j, và [FONT=&quot]an[/FONT] là thừa số chiết khấu trong các năm tương ứng có quan hệ với tỷ lệ chiết khấu áp dụng trong phương trình [FONT=&quot]an=(1+IRR)-n
[/FONT] Các thừa số chiết khấu ([FONT=&quot]an[/FONT]) có thể tra bảng Hệ số chiết khấu của một dòng tiền đơn.
IRR: Tỷ suất hoàn vốn nội tại là tỷ lệ chiết khấu tại đó giá trị hiện tại của dòng tiền vào tương đương với giá trị hiện tại của dòng tiền ra , IRR biểu diễn tính sinh lợi của DA.
T: là thời gian thu hồi vốn hay còn gọi là thời gian hoàn vốn là thời gian cần thiết để thu hồi toàn bộ chi phí đầu tư ban đầu từ các dòng tiền tích lũy kiếm được từ DA
Như vậy như bạn hỏi dòng tiền để tính NPV, IRR, T là dòng tiền đầu tư vào dự án hàng năm và tổng vốn đầu tư của toàn bộ DA (Tổng cộng từ dòng tiền đầu tư hàng năm vào DA)- Nếu bạn học KT rồi thì không cần phải giải thích đến vậy- Thông cảm nhé.

hoailinh86

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Dòng tiền tính NPV, IRR, R như bạn nói bao gồm tất cả các khoản thu chi trong các năm vận hành của Dự án:

- Các khoản chi (bao gồm cả vốn đầu tư ban đầu-TMĐT- được quy ước bỏ ra ở năm 0 của dự án):
+ Chi phí nguyên vật liệu, năng lượng và điện nước trong các năm vận hành
+ Chi phí trả lương cố định; lương biến đổi, lương khoán trong các năm vận hành
+ Chi phí sửa chữa, bảo dưỡng; thuê đất (nếu có) trong các năm vận hành
+ Chi phí quản lý và chi phí khác
+ Chi phí trả lãi vay
+ Chi phí khấu hao tài sản cố định

- Các khoản thu chính là doanh thu từ các sản lượng tiêu thụ được của dự án trong các năm vận hành (sản lượng tiêu thụ này tỉ lệ với công suất hoạt động trong các năm vận hành của DA).

Để hiểu rõ thêm về biểu đồ dòng tiền tệ và cách tính NPV, IRR, R bạn có thể tham khảo một số bài viết tại đây.

Last edited by a moderator:
L

lhvu1986

Guest
Tính thời gian hoàn vốn (PP) thật đơn giản bằng excel

PP là một tiêu chí mà bất cứ nhà đầu tư nào cũng quan tâm khi tiến hành đánh giá dự án. Mình xin trình bày một phương pháp tính toán PP bằng các các phép toán học căn bản và phép logic if

+ Tính toán FV lũy tiến: FVlt (t)=FVlt(t-1)+FV(t)
+ Hàm gán giá trị: dựa vào nguyên tắc FVlt (t) <0 gán giá trị 0, FVlt(t)<1 gán giá trị FVlt (t)/FV (t), else gán trị 1
+ PP =N- sum (hàng hoặc cột gán giá trị), với N là dòng đời dự án

(Nếu tính toán PP không chiết khấu thì sử dụng dòng ngân lưu thuần, nếu tính PP có chiết khấu thì sử dụng dòng ngân lưu thuần và suất chiết khấu)
File excel ví dụ
View attachment Tinh toan thoi gian hoan von.xls

retcl

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các bạn tính dự án chỉ có 1 năm xây dựng nhưng đối với dự án xây dựng > 1 thì cách tính có khác đi không.
File mình gửi kèm thì đối với NPV thì mình tay thấy khớp với bằng hàm nhưng tính IRR thì phải ghép năm xây dựng 1 vào năm 2.
Các bạn có thể kiểm tra dùm mình
phân tích tài chính

X

xung

Guest
Tôi đang lập dự án đầu tư cung cấp nước sạch nhưng tói phần đánh giá hiệu quả kinh tế. Các bạn giúp tôi phần tính các chỉ số để đánh giá nhé. Cảm ơn!

L

lhvu1986

Guest
Gửi retcl

Các bạn tính dự án chỉ có 1 năm xây dựng nhưng đối với dự án xây dựng > 1 thì cách tính có khác đi không.
File mình gửi kèm thì đối với NPV thì mình tay thấy khớp với bằng hàm nhưng tính IRR thì phải ghép năm xây dựng 1 vào năm 2.
Các bạn có thể kiểm tra dùm mình
phân tích tài chính

Mình đã xem file bạn tính bằng tay và cả bằng hàm trong excel, 2 kết quả giống nhau nhưng không đúng. Mỗi dự án chỉ có 1 năm số 0 nên bạn không nên gôp 2010 và 2011 vào 1 năm số 0 sẽ dẫn đến kết quả thiếu chính xác.
Bạn nên chọn năm 2010 làm năm số 0 và tính toán như bình thường, kết quả sẽ là NPV = 58,423
IRR = 10.45%
Trong một số trường hợp nếu đầu tư phân đoạn trong nhiều năm, thì khi tính IRR bạn có thể có nhiều kết quả khác nhau. Lúc này bạn sẽ kiểm tra lại để lựa chọn một IRR hợp lý.

X

xuantruyen72

Guest
hiệu quả kinh tế, thời gian hoàn vốn của dự án

Tôi nêu bảng tính các giá trị NPV, IRR, thời gian hoàn vốn bằng công thưc Excel,
Do mới làm quen với tính toán hiệu quả dự án, xin được ý kiến đóng góp của mọi người
Xin gửi mail lamquanghien@nasenco.com.
Thanks!:beer:
Cảm ơn bạn đã đóng góp kiến thức bổ ích. Tuy nhiên hiện nay tuỳ theo suy nghĩ của mọi người mà vẫn có một số cách tính khác nhau. Bạn có thể tham khảo ở một số tài liệu trên mạng. Chào bạn!

L

Loc

Guest
Xin cảm ơn nhiều.

Trước đây mình có mày mò làm cai' bảng EXCEL về các chỉ số của dự án.
Các công thức tính các chỉ số trong bảng mình lập theo kiến thức được học chứ không dùng hàm có sẵn trong excel. thực sự không biết có áp dụng được nhiều không nhưng nếu dùng để báo cáo nhanh thì rất hiệu quả (Sếp đưa tài liệu chỉ cần 5phút sau là có thể báo cáo sơ bộ rồi...nể chưa :D) xin mạn phép post nên để các pác cho ý kiến....

Vui lòng cho biết nếu lãi suất 20%, thì áp dụng r1, r2 = bao nhiêu.

retcl

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
r1, r2 là các giá trị bạn đưa vào sao cho r2<r1 và NPV1<0 và NPV2>0 để tính IRR thôi

khongcoten

Thành viên mới
Có bác nào biết cách dùng data Table để phân tích độ nhạy trong thẩm định dự án đầu tư thì chỉ em với.

E

emmai

Guest
IRR dự án và IRR chủ đầu tư

Mọi người cho mình biết công thức tính cashflow để tính IRR dự án và IRR chủ đầu tư nhé (giả sử 70% vốn vay). Xin cám ơn

hung01

Thành viên mới
lap du an

Trước đây mình có mày mò làm cai' bảng EXCEL về các chỉ số của dự án.
Các công thức tính các chỉ số trong bảng mình lập theo kiến thức được học chứ không dùng hàm có sẵn trong excel. thực sự không biết có áp dụng được nhiều không nhưng nếu dùng để báo cáo nhanh thì rất hiệu quả (Sếp đưa tài liệu chỉ cần 5phút sau là có thể báo cáo sơ bộ rồi...nể chưa :D) xin mạn phép post nên để các pác cho ý kiến....

ban co file lap du an xay dung chung cu khong cho minh xin voi
cam on

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới