Tính NPV, IRR thời gian, hoàn vốn bằng Excel

D

docthanvuive

Guest
Dòng tiền tính NPV, IRR, R như bạn nói bao gồm tất cả các khoản thu chi trong các năm vận hành của Dự án:

- Các khoản chi (bao gồm cả vốn đầu tư ban đầu-TMĐT- được quy ước bỏ ra ở năm 0 của dự án):
+ Chi phí nguyên vật liệu, năng lượng và điện nước trong các năm vận hành
+ Chi phí trả lương cố định; lương biến đổi, lương khoán trong các năm vận hành
+ Chi phí sửa chữa, bảo dưỡng; thuê đất (nếu có) trong các năm vận hành
+ Chi phí quản lý và chi phí khác
+ Chi phí trả lãi vay
+ Chi phí khấu hao tài sản cố định

- Các khoản thu chính là doanh thu từ các sản lượng tiêu thụ được của dự án trong các năm vận hành (sản lượng tiêu thụ này tỉ lệ với công suất hoạt động trong các năm vận hành của DA).

Để hiểu rõ thêm về biểu đồ dòng tiền tệ và cách tính NPV, IRR, R bạn có thể tham khảo một số bài viết tại đây.
Nhu ban nói thì chi phí khấu hao TSCĐ không được tính vào chi phí để tính NPV đâu. Vì chi phí KHTSCĐ đã được tính vào phần trả nợ gốc hàng năm của dự án rồi.

D

docthanvuive

Guest
Các Bác ơi cho em hỏi câu hỏi một chút nhé!
1. Trong dự án đầu tư khi tính " Dự trù thu" có tính lãi ròng hàng năm không ạ? Hay chỉ tính thu từ vốn vay đầu tư và doanh thu thôi.
2. Khi thử độ nhạy của dự án nếu ta giảm số % giá trị tương ứng với tổng thu chẳng hạn mà nếu năm thứ 1, thứ 2 lỗ thì khi ta giảm tổng thu mới sẽ giảm đi thì sao?
VD: Năm 1 tổng thu = -10 trđ, Năm 2 = -15 trđ, từ năm thứ 3 mới >0
Nếu ta giảm -5% tổng thu của 2 năm trên thì sẽ có tổng thu mới sẽ là
Năm 1 = -9.5 trđ, năm 2 = -14.25 trđ. Thực tế hai năm đó không có doanh thu mà chỉ có chi phí. Như vậy thì cách tính như trên có được không?

icor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mình xin có ý kiến về vấn đề này như sau:

1. Minh mình không biết là bạn đang sử dụng công thức tính NPV thông thường trong các giáo trình kinh tế đầu tư hay các công thức tính NPV trong một số giáo trình về Tài Chính (mình tạm gọi như thế theo một số sách mình đọc). Nhưng hình như bạn đang hiểu không hết về các công thức, các khoản mục chi phí trong công thức tính NPV, cũng như việc tính toán độ nhạy của dự án. (kể cả trong 2 trường hợp mình đã nêu). Để hiểu rõ hơn bạn nên đọc kỹ lại các cách tính đó nhé!

2. Các khoản thu (Bt) của dự án chỉ bao gồm Doanh thu bán (cung cấp) sản phẩm(dịch vụ), các giá trị thu hồi (nếu có) trong trường hợp bạn tính theo công thức thông thường; hoặc là LN và KH, lãi vay (tùy từng trường hợp cụ thể) trong các công thức tài chính. không có khoản thu từ vay vốn để đầu tư (cái này phải phân biệt giữ kinh tế và kế toán)

3. Khi tính độ nhạy theo doanh thu bạn tính như thông thường nhưng phân biệt là mục nào là doanh thu, mục nào là chi phí (như cách bạn nói thì bạn đang hiểu sai roài).

quenmat

Thành viên mới
dùng IRR để tính lãi suất vay

hi everyone
toi muon hoi anh chi một số câu hỏi sau:
1. Có thể dùng IRR để tính lãi suất vay của một nguồn vốn không? nếu có cách tính như file tính tôi gửi kèm có hợp lí không?
2. Thuế khấu trừ tại nguồn có được đưa vào dòng tiền để tính lãi suất vay không?
Rất mong được anh chị giúp đỡ, xin cảm ơn.

File đính kèm

• tinhlaivay.xls
    34 KB · Đọc: 901

quenmat

Thành viên mới
help me quickly please!
tôi muốn hỏi các anh chị có thể dùng IRR để tính lãi suất của nguồn vốn vay bao gồm các chi phí ( file đính kèm) như: lãi vay, phí bảo lãnh, bảo hiểm, khấu trừ thuế tại nguồn... được không?. Đưa thuế khấu trừ tại nguồn để tính lãi suất có hợp lí không ?. Nếu được bảng tính tôi gửi đã được chưa?
Rất mong được các anh chị giúp đỡ. Xin cảm ơn nhiều

File đính kèm

• tinhlaisuat.xls
    32,5 KB · Đọc: 916

vudinhman

Thành viên mới
Tôi nêu bảng tính các giá trị NPV, IRR, thời gian hoàn vốn bằng công thưc Excel,
Do mới làm quen với tính toán hiệu quả dự án, xin được ý kiến đóng góp của mọi người
Xin gửi mail lamquanghien@nasenco.com.
Thanks!:beer:
anh oi,cho em biet tai lieu npv nay la cua cong ty nao anh nhi.e dang la sinh vien can phai tim va phan tich Npv cua 1 cong ty cu the.CAM ON NHIEU!

Hohuuhoang

Thành viên mới
Cảm ơn về bảng tính NPV.IRR

Cảm ơn bạn đã chỉ bảng . Mặc dù làm nhiều nhưng đôi lúc vẫn lúng túng , chúc bạn sức khỏe . Hoàng .

H

hahg

Guest
Cám ơn bạn

Mình là thành viên mới của diễn đàn. Rất cảm ơn telefe vì bài viết rất hữu ích.

Mình đang học môn Phân tích kinh tế dự án, nên bài của bạn rất có giá trị đối với mình./.:D

N

nguyenha3071985

Guest
Mình đang làm dự án đầu tư xây dựng trường Nghề, mục đích kêu gọi đầu thư. Các chỉ số mình đã tính toán xonng, nhưng mình tính thời gian Hoà vốn không được. Khi áp dụng công thức của bạn mình tình ra số âm. Vì mình không được học về cách tính TGHV có chiết khấu và Thu nhập không đều ở các năm. Mình gửi bài của mình Bạn vui lòng xem và tính giùm mình với nhé ! Chân thành cảm ơn !

File đính kèm

• Du an Truong sua moi.rar
    41,4 KB · Đọc: 1.277

dongphanvan

Thành viên mới
cho em hoi cach tinh pp tren excel

may anh oi cho em hoi cach tinh pp tren excel.EM dang lam du an cho vay ma ko biet cach tinh pp tren excel ,mong cac anh trong dien dan giup do.em xin chan thanh cam on!

mrcalm

Thành viên mới
Lmà gì mà tính irr lên đến hơn 60% vậy, nằm trong khoảng 20 đến 30 là an toàn nhất, sau này đỡ bị hạch họe:))

Nguyentuananhth

Thành viên mới
Tôi xin gửi một bài tính Tổng mức đầu tư và hiệu quả kinh tế một dự án đầu tư khách sạn. Các bạn tham khảo và cho góp ý để hoàn chỉnh bài tính nhé.

File đính kèm

• DAKSthieny-TMDT(10-10-08).xls
    395,5 KB · Đọc: 845

ks.duc

Thành viên rất năng động
Ý kiến về bài lập dự án đầu tư

Tôi xin gửi một bài tính Tổng mức đầu tư và hiệu quả kinh tế một dự án đầu tư khách sạn. Các bạn tham khảo và cho góp ý để hoàn chỉnh bài tính nhé.

Bài của anh Nguyentuananhth có một số điểm cần thảo luận như sau:
1. Cp GPMB của anh là thấp. Anh đã áp dụng Nghị định 69/2009/ND-CP và văn bản của tỉnh nơi thực hiện dự án chưa ?
2. CP tư vấn: lập QH 1/500 anh tính chi phí tỉ lệ theo VB nào thế ạ?
3. Cp Khác: cần kiểm tra lại hướng dẫn khi tính phí kiểm toán và thẩm định theo thông tư 19/2011 của Bộ Tài chính
4. Cp dự phòng: Không thể tính là 10% 6 chi phí trên được. Cần xem lại cách tính các loại chi phí TMDT theo thông tư 04/2010 của bộ XD.
5.Tiến độ:- trình bày chưa được khoa học
- Có vấn đề về trình tự thực hiện ( phải lập dự án xong- có quyết định phê duyệt hoặc văn bản chấp thuận dự án mới được gpmb...)
- thời gian đầu tư liệu có quá ngắn ( chưa kể thời gian thiết kế hoặc mời thầu- chọn nhà thầu:ngắn, cần theo quy định (nghị định 85/2009 )
Phần tính tiền lãi vay trong XD: cách chia đôi số tiền vay trong quý để tính lãi vay là cũ; không phù hợp. lãi suất thực theo quý phải làm theo công thức anh ghi chú; không thể lấy lãi năm/4 ra lãi suất thực của quí được. ( nếu tính lãi theo quý)
Phần lãi suất đi vay cần tham khảo thêm thị trường, nói chung cũng không sao; tuy nhiên vay trả dần trong 10 năm thì cần xem xét.
==> TMDT có nhiều điều chỉnh theo hướng tăng lên. :) Vốn lưu động ban đầu kthấp thể hả anh? sao mà có mỗi 150 triệu vậy?
* CPSXKD:
1. Khấu hao: làm theo TT203/2009 của bộ Tài chính- Giá trị phần chưa khấu hao hết anh để đâu?
2. CP thanh lý và thay thế nên để cùng 1 năm; nếu ko thời gian đó anh ngùng sản xuất kinh doanh sao?
3. Hệ số chiết khấu NPV là 14%==> nếu thấp thế thì gửi tiền vào NH đỡ phải đau đầu mất công đầu tư KD. Hơn nữa là còn mâu thuẫn với lãi suất đi vay ( lãi đi vay tận 21%)
4. Phần vốn ban đầu đầu tư cần phải quy đổi giá trị tiền tệ theo thời gian về thời điểm vận hành của dự án.
5. Phần thuế TNDN: 25% chứ anh, sao lấy 28%
6. Chi phí bảo hiểm công đoàn phí ... cần đóng cho NV: tùy theo DN nhưng giờ tầm 22% rồi- không phải 19%
7. Trong trường hợp rủi ro; IRR còn 21% hơi thấp và ko an toàn.
Em chưa có thời gian xem hết mong mọi người góp ý thêm. ( về tài chính lẫn về tính khả thi)
Có điều em biết, nếu là dự án thì Bộ XD có quy định một loại phí: phí góp ý về dự án ( khác phí tư vấn; thẩm tra hiệu quả nha) :">. Anh xem xét trước khi đưa nên diễn đàn. Cần làm rõ hơn thì mail em.
T-BR!

anhhung

Thành viên mới
Không phải tốn tiền mua sách, chỉ tốn thời gian ngồi để truy cập và tìm ở diễn đàn giaxaydung.vn các bạn ạ.
- Về lập dự án đầu tư các bạn nghiên cứu tại chuyên mục này:
http://giaxaydung.vn/diendan/lap-va-tham-dinh-dadt/
- Thẩm định dự án đọc bài này:
http://giaxaydung.vn/diendan/sach-b...-dinh-du-dau-tu-cua-thay-nguyen-tan-binh.html
- File mẫu về lập dự án đầu tư có tính IRR, NPV tại đây:
http://giaxaydung.vn/diendan/lap-va...-xay-dung-trung-tam-thuong-mai.html#post21322
chúc các bạn thành công
xin hỏi có anh chị nào có file tính hiệu quả đầu tư trung tâm thương mại không ạ, cho em xin file với ạ

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới