Tranh chấp hợp đồng. Phần 1 - Thiết kế và mời thầu

T

thangtn

Guest
Dear thangtn. Tớ đang dịch cho mọi người vào tranh luận đây. Bạn có rỗi thì tham gia dịch cùng tớ được không? Nếu được thì PM cho tớ email của bạn.[/QUOTE nói:
-----------------------
Mình hiện tại không được rảnh lắm vì đang làm đề cương luận văn. Đề tài của mình là có liên quan nhiều đến hợp đồng và tranh chấp hợp đồng nên mình xin file này để chỉ ra các tình huống để khảo sát ý kiến của các Nhà thầu và Chủ đầu tư.

Nếu có thể, nhờ bạn gửi cho mình đến địa chỉ mail sau: thangpmp@yahoo.com

Cam on ban nhieu!

DLSS

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Hi Thangtn.

Bạn lấy tình huống để khảo sát ý kiến của các Nhà thầu và Chủ đầu tư rôi sau đó có phân tích, đánh giá cách xử lý của NT và CĐT không? VD đánh giá xem có phù hợp với luật VN và thông lệ không? Nếu có thì chia sẻ phần đánh giá của bạn lên diễn đàn được không? Mọi người sẽ học hỏi được những nghiên cứu của bạn và bạn sẽ hoàn thiện hơn luận văn của bạn qua những phản biện của các thành viên ở đây.

T

thangtn

Guest
Hi Thangtn.

Bạn lấy tình huống để khảo sát ý kiến của các Nhà thầu và Chủ đầu tư rôi sau đó có phân tích, đánh giá cách xử lý của NT và CĐT không? VD đánh giá xem có phù hợp với luật VN và thông lệ không? Nếu có thì chia sẻ phần đánh giá của bạn lên diễn đàn được không? Mọi người sẽ học hỏi được những nghiên cứu của bạn và bạn sẽ hoàn thiện hơn luận văn của bạn qua những phản biện của các thành viên ở đây.

Cái này chỉ là dự định của mình thôi, vì hiện tại mình mới chỉ bắt đầu làm thôi. Bạn có thể gửi mail cho mình cuốn "150 vấn đề về hợp đồng" cho minh được ko? Thanks!

DLSS

Cái này chỉ là dự định của mình thôi, vì hiện tại mình mới chỉ bắt đầu làm thôi. Bạn có thể gửi mail cho mình cuốn "150 vấn đề về hợp đồng" cho minh được ko? Thanks!

Đây là link quyển sách

http://books.google.com/books?id=Aq...and+their+solutions&cd=1#v=onepage&q=&f=false

Bạn có thể vào phần mục lục để xem thống kê các tình huống rồi sau đó gửi CĐT. Nếu bạn làm đề tài này thì sau khi có phản hồi từ CĐT, TV, NT thì chia sẻ lên diễn đàn này được không? Hoặc bạn chia sẻ phần đánh giá, phân tích của riêng bạn có được không?

phantu2005

Thành viên mới
Hỏi xin Case Study + Nhận dịch

Em cũng đang làm luận văn tốt nghiệp về giải quyết tranh chấp trong xây dựng, trong đó tranh chấp hợp đồng là một trong những dạng thuộc vấn đề nghiên cứu của em.
Em đang tìm kiếm một số vụ tranh chấp có liên quan đến yếu tố nước ngoài (thường là các dự án ODA) để là Case Study, phân tích nguyên nhân, và cách thức các bên giải quyết. Mong mọi người cho ý kiến về một số vụ tranh chấp điển hình.
Em đang học nên có thời gian, anh cứ giao cho em dịch từ trang bao nhiêu đến trang bao nhiêu của cuốn "150 vấn đề về hợp đồng và cách thức giải quyết", em sẽ cố gắng dịch và up lên.
Mong nhận được sự ý kiến giúp đỡ cho fần Case study của em.
email của em là: tu.phanxuan@gmail.com

Last edited by a moderator:

DLSS

Chào phantu2005.

Các trường hợp tranh chấp hợp đồng thì nhiều vô biên. Nếu bạn quan tâm đến những vấn đề này thì đăng ký nick ở http://www.mondaq.com. Hàng tuần người ta sẽ cập nhật các tình huống tranh chấp và gửi vào email của bạn.

Bạn ngâm cứu các văn bản luật ở VN xem xử lý các tình huống tranh chấp ở trong quyển 150 CP như thế nào được không? Khi tôi đưa các tình huống lên cũng mong muốn có người phản biện. Hiện giờ đang độc thoại hơi bị nhiều. :(( Tôi sẽ up lên đây danh mục tất cả các luật, nghị định, thông tư vê XD của VN để bạn tiện tra cứu.

PinkNguyen

Thành viên mới
Chào phantu2005.

Các trường hợp tranh chấp hợp đồng thì nhiều vô biên. Nếu bạn quan tâm đến những vấn đề này thì đăng ký nick ở http://www.mondaq.com. Hàng tuần người ta sẽ cập nhật các tình huống tranh chấp và gửi vào email của bạn.

Bạn ngâm cứu các văn bản luật ở VN xem xử lý các tình huống tranh chấp ở trong quyển 150 CP như thế nào được không? Khi tôi đưa các tình huống lên cũng mong muốn có người phản biện. Hiện giờ đang độc thoại hơi bị nhiều. :(( Tôi sẽ up lên đây danh mục tất cả các luật, nghị định, thông tư vê XD của VN để bạn tiện tra cứu.

Rất cảm ơn bạn DLSS đã dày công post các tình huống cho anh em nghiên cứu, trao đổi và đúc rút kinh nghiệm. Qua cách đặt vấn đề của bạn đủ thấy bạn là người có nhiều kiến thức cũng như kinh nghiệm trong vấn đề này.

Quả thật vấn đề Hợp đồng nói chung và tranh chấp hợp đồng nói riêng vẫn còn rất mới lạ đối với lĩnh vực xây dựng tại Việt Nam, nhất là khối dự án vốn nhà nước. Nhưng tôi cũng đang thấy ngày càng nhiều anh em quan tâm và tìm hiểu đến Vấn đề này và hi vọng trong tương lai chúng ta sẽ có 1 "xã hội hợp đồng" như phương tây.

Có một ý kiến nhỏ (theo quan điểm của tôi), song song với việc tìm hiểu các vấn đề tranh chấp gặp phải trong thực tế, chúng ta - những người làm hợp đồng, nên trang bị thêm cho mình tư duy pháp lý để hiểu rõ thì nào là "lỗi" (hoàn thành hay không hoàn thành, cố ý hay vô ý, trực tiếp hay gián tiếp...),"trách nhiệm pháp lý", các nguyên tắc xử lý... để có 1 nền tảng vững chắc, tránh trường hợp 'thày bói xem voi" vì thực ra các tình huống xảy ra trên thực tế là vô vàn. Khi đó, nếu gặp bất kỳ tình huống nào, bạn đã có ngay tư duy giải quyết, việc tra hợp đồng hay tra luật chỉ là để cụ thể hướng giải quyết của bạn thôi.

DLSS

Có một ý kiến nhỏ (theo quan điểm của tôi), song song với việc tìm hiểu các vấn đề tranh chấp gặp phải trong thực tế, chúng ta - những người làm hợp đồng, nên trang bị thêm cho mình tư duy pháp lý để hiểu rõ thì nào là "lỗi" (hoàn thành hay không hoàn thành, cố ý hay vô ý, trực tiếp hay gián tiếp...),"trách nhiệm pháp lý", các nguyên tắc xử lý... để có 1 nền tảng vững chắc, tránh trường hợp 'thày bói xem voi" vì thực ra các tình huống xảy ra trên thực tế là vô vàn. Khi đó, nếu gặp bất kỳ tình huống nào, bạn đã có ngay tư duy giải quyết, việc tra hợp đồng hay tra luật chỉ là để cụ thể hướng giải quyết của bạn thôi.

Theo mình biết thi khi tranh chấp người ta căn cứ vào hợp đồng xem tình huống đấy quy định thế nào. Nếu như một tình huống trong hợp đồng có thể hiều theo các cách khác nhau thì cần đến những luật sư chuyên nghiệp. Tư duy giải quyết thì mình thường dựa vào kinh nghiệm. Mình không học về luật nên nền tảng về pháp lý gần như không có. Bạn có thể viết một số khái niệm cơ bản về lỗi" (hoàn thành hay không hoàn thành, cố ý hay vô ý, trực tiếp hay gián tiếp...),"trách nhiệm pháp lý", các nguyên tắc xử lý... được không?

DLSS

Tiếp cái nhỉ. Bỏ bê cái topic này lâu quá

4. Tình huống 4. NT có phải thông báo cho TV về lỗi TK của TV?

Mới học được từ chém gió ở diễn đàn khác. Giờ mời mọi người bắt đầu chém gió....

DLSS

Đã là người thì ai cũng có lỗi kể cả TVTK. NT có thể nghi ngờ có lỗi TK trong bản vẽ. Trong trường hợp này NT có phải thông báo về lỗi?

Trong HĐ giữa Equitable Debenture Assets Corporation và William Moss and Others (1984), điều này đã được quy định trong HĐ và NT phải thông báo lỗi TK.

Trường hợp Victoria University of Manchester và Hugh Wilson and Others (1984), gach ốp ngoài nhà đã bị rơi xuống. Nguyên nhân là do lỗi thiết kế và thi công chất lượng kém. Liên quan đến lỗi TK, theo JCT 63, NT phải có trách nhiệm thông báo tin là có lỗi nhưng không có trách nhiệm xem xét kỹ bản vẽ của TVTK. Trọng tài Hohn Newey nói

NT có trách nhiệm cảnh báo TVTK về lỗi mà NT tin là tồn tại trong TK tuy nhiên tôi không cho rằng NT phải nghiên cứu kỹ bản vẽ, TCKT, bảng tiên lượng để tìm ra lỗi.

-----> cái này khác VN. Thường TVTK chỉ đưa bản vẽ ở mức độ vừa phải rồi sau đó yêu nhà thầu làm “shop drawing”. Lỗi sau này xảy ra thì NT chịu.=D:mad:(

Tranh chấp Edward Lindenberg và Joe Canning (1992) ở trên, NT bị quy kết trách nhiệm cho chi phí sửa chữa từ việc phá tường chịu lực. Bức tường mà trong bản vẽ TVTK ghi là không phải tường chịu lực.

Trách nhiệm của NT phải cảnh báo đã xảy ra trong tranh chấp giữa Plant Construction và Clive Adams Associates and Another (1999), đã được đưa ra tòa tối cao phân xử. Ford đã chỉ định Plant lắp đặt 2 thiết bị cho 1 trung tâm nghiên cứu ở Es***. Kết cấu móng và trụ đỡ đã được giao cho thầu phụ JMH thi công. Các phát sinh bao gồm cả TK cho kết cấu tạm đã được đại diện của Ford thông qua. JMH không chịu trách nhiệm về TK nhưng phải có bổn phận thi công cẩn thận với những biện pháp hợp lý. JMH là nhà thầu có kinh nghiệm nên phải có bổn phận cảnh báo những lỗi TK mà rõ ràng nguy hiểm hoặc không an toàn. Không có quyết định cuối cùng cho việc TK không an toàn nhưng không nguy hiểm.

Một vài dạng hợp đồng, VD JCT 98 điều 2.3 yêu cầu NT phải thông báo cho TVTK các sai khác trong bản vẽ do TVTK ban hành. ---> Vậy là tây ta đã có tiếng nói chung.=D>