Xin các cao nhân chỉ giúp 1 số vấn đề về nghiệm thu công việc xây dựng!

tocbuxu1

Thành viên mới
Xin chào các cao nhân, tiền bối trong diễn đàn. Em hiện đang làm hồ sơ cho 1 đơn vị thi công ( Công trình vốn nhà nước), và em có 1 số vấn đề thắc mắc mà không biết hỏi ai, vậy xin các huynh chỉ giáo cho 1 số thắc mắc của em. Thắc mắc của em ví dụ như sau:
Với hạng mục xây tường rào, xây từ trục 1 đến trục 12 thì thực tế sẽ thi công như sau:
Ngày thứ 1 sẽ bắt đầu xây gạch ống từ trục 1 đến trục 4, và thi công trong vòng 3 ngày. Ngày thứ 4 xây gạch ống từ trục 4 đến trục 8 và cũng thi công trong vòng 3 ngày. Ngày thứ 7 xây gạch ống từ trục 8 đến trục 12 và cũng thi công trong vòng 3 ngày, kết thúc công việc xây gạch ống vào cuối ngày thứ 9. Nhưng vào ngày thứ 4 sẽ tiến hành công việc tô trát đoạn từ trục 1-> 4, và hoàn thành trong vòng 3 ngày, cứ thế công việc tô trát sẽ hoàn thành vào cuối ngày thứ 12. Với tình hình như thế, thời gian tổ chức nghiệm thu công việc xây tường gạch ống sẽ là vào ngày thứ 10, thời gian tổ chức nghiệm thu công việc tô trát sẽ là vào ngày 13. Như vậy có được hay không? Bởi vì theo trình tự thì sau khi nghiệm thu công việc xây tường gạch ống thì mới được nghiệm thu công việc tô trát. Có nghĩa là thay vì làm hồ sơ nghiệm thu công việc tô trát vào ngày thứ 13 thì ta phải nghiệm thu công việc tô trát vào cuối ngày thứ 19 (Công việc tô trát bắt đầu từ ngày thứ 4 và hoàn thành vào cuối ngày thứ 19)
Vấn đề thứ 1: Vậy xin cho biết ngày nghiệm thu công việc tô trát vào ngày bao nhiêu mới đúng luật và không bị lủng hồ sơ?
Vấn đề thứ 2: Tuy thực tế thi công như vậy nhưng trong sổ nhật ký công trình thì thời gian thi công xây gạch tường rào lại là từ ngày 1 đến ngày thứ 15 thì có sao không? (Thời gian thi công những ngày sau chỉ là dặm vá chẳng hạn)
Vấn đề thứ 3: Trong biên bản nghiệm thu công việc, phần trên cùng bên trái có ghi tên chủ đầu tư, nhưng khổ nỗi tên chủ đầu tư lại có quyết định thay đổi vào ngày thứ 10, vậy biên bản sẽ thống nhất tên như thế nào?
Vấn đề thứ 4: Trong nhưng câu hỏi trên, ta nên dựa vào công văn nào của nhà nước để thực hiện theo ạ?

Vài điều không rõ mong được các tiền bối chỉ bảo giúp, xin cám ơn các tiền bối rất nhiều và chúc sức khỏe tất cả các anh em tong diễn đàn.

tocbuxu1

Thành viên mới
Hình như không ai quan tâm nhỉ? Dù sao cũng cảm ơn các bác :D

ledinhquan80

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Xin chào các cao nhân, tiền bối trong diễn đàn. Em hiện đang làm hồ sơ cho 1 đơn vị thi công ( Công trình vốn nhà nước), và em có 1 số vấn đề thắc mắc mà không biết hỏi ai, vậy xin các huynh chỉ giáo cho 1 số thắc mắc của em. Thắc mắc của em ví dụ như sau:
Với hạng mục xây tường rào, xây từ trục 1 đến trục 12 thì thực tế sẽ thi công như sau:
Ngày thứ 1 sẽ bắt đầu xây gạch ống từ trục 1 đến trục 4, và thi công trong vòng 3 ngày. Ngày thứ 4 xây gạch ống từ trục 4 đến trục 8 và cũng thi công trong vòng 3 ngày. Ngày thứ 7 xây gạch ống từ trục 8 đến trục 12 và cũng thi công trong vòng 3 ngày, kết thúc công việc xây gạch ống vào cuối ngày thứ 9. Nhưng vào ngày thứ 4 sẽ tiến hành công việc tô trát đoạn từ trục 1-> 4, và hoàn thành trong vòng 3 ngày, cứ thế công việc tô trát sẽ hoàn thành vào cuối ngày thứ 12. Với tình hình như thế, thời gian tổ chức nghiệm thu công việc xây tường gạch ống sẽ là vào ngày thứ 10, thời gian tổ chức nghiệm thu công việc tô trát sẽ là vào ngày 13. Như vậy có được hay không? Bởi vì theo trình tự thì sau khi nghiệm thu công việc xây tường gạch ống thì mới được nghiệm thu công việc tô trát. Có nghĩa là thay vì làm hồ sơ nghiệm thu công việc tô trát vào ngày thứ 13 thì ta phải nghiệm thu công việc tô trát vào cuối ngày thứ 19 (Công việc tô trát bắt đầu từ ngày thứ 4 và hoàn thành vào cuối ngày thứ 19)
Vấn đề thứ 1: Vậy xin cho biết ngày nghiệm thu công việc tô trát vào ngày bao nhiêu mới đúng luật và không bị lủng hồ sơ?
Vấn đề thứ 2: Tuy thực tế thi công như vậy nhưng trong sổ nhật ký công trình thì thời gian thi công xây gạch tường rào lại là từ ngày 1 đến ngày thứ 15 thì có sao không? (Thời gian thi công những ngày sau chỉ là dặm vá chẳng hạn)
Vấn đề thứ 3: Trong biên bản nghiệm thu công việc, phần trên cùng bên trái có ghi tên chủ đầu tư, nhưng khổ nỗi tên chủ đầu tư lại có quyết định thay đổi vào ngày thứ 10, vậy biên bản sẽ thống nhất tên như thế nào?
Vấn đề thứ 4: Trong nhưng câu hỏi trên, ta nên dựa vào công văn nào của nhà nước để thực hiện theo ạ?

Vài điều không rõ mong được các tiền bối chỉ bảo giúp, xin cám ơn các tiền bối rất nhiều và chúc sức khỏe tất cả các anh em tong diễn đàn.

Mình có ý kiến như sau:
- Vấn đề 1,2: để hồ sơ ko bị lủng và đúng luật thì khi xây xong đoạn tường rào từ trục ... đến trục... trong vòng 3 ngày đó bạn phải làm biên bản nghiệm thu, sau đó mới tô trát và nghiệm thu lớp tô trát của đoạn đó tiếp, cứ như vậy đến khi tô trát xong toàn bộ thì nghiệm thu hoàn thành là xong. Còn trong nhật ký ghi ngày thi công vẫn tiếp tục chỉnh sửa khi đã nghiệm thu rồi là sai, vì chỉ khi đạt mới được nghiệm thu, nên phải căn chỉnh lại ngày cho khớp biên bản và nhật ký.
+ Bạn có thể gặp TVSG hỏi xem có cho bạn làm BBNT công việc xây tường rào sau khi thi công xong không. Vấn đề này TVGS có thể quyết nếu tường rào ngắn khối lượng nhỏ.
- Vấn đề 3: Khi thay đổi tên của Chủ đầu tư thì bạn phải làm lại biên bản cho dù họ thay đổi bất kỳ ở ngày thi công nào chứ ko phải thỏa thuận gì đâu. Đây là điều phải theo thôi bạn à.
- Vấn đề 4: Bạn có thể đọc tham khảo ND 209, và 49.
Mình có chút góp ý như vậy, nếu anh em thấy sai sót thì bỏ quá cho mình nhé.

hungbvcht

Thành viên rất triển vọng
Mình nghĩ là bạn nên làm việc cùng với tvgs trước, sẽ nghiệm thu tường xây theo từng bước nhưng chỉ là ký xác nhận đã nghiệm thu phân đoạn đó. Để tiến hành công tác thi công tiếp theo là trát.
Còn việc lấy ngày làm biên bản nghiệm thu thì nên căn cứ theo nhật ký thi công
Mình cũng đang thi công công trình vốn nhà nước, nói chung như vậy là ổn

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Mình xin tham gia như sau:
Cách 1: Làm đến đâu nhiệm thu đến đó ( Cả trong nhật ký và biên bản). ( Nếu có vấn đề gì thắc mắc xin hỏi TVGS. em đã được nghiệm thu rồi)
Cách 2: Ngồi lại với TVGS xử lý khép hồ sơ cho chuẩn với quy định hiện hành.
Cách 3: Nghiên cứu ND29; ND49; TT27; TCXDVN 371. Quy trình thi công và nghiệm thu xây, trát làm hồ sơ đúng ngay từ bắt đầu vào thi công.
Cách 4: Em không biết. Em chỉ biết nghiệm thu nội bộ xong báo cho các bác TVGS và Chủ đầu tư rồi ( bằng phiếu yêu cầu). Thấy đồng ý thì em làm tiếp ( việc các bác nghiệm thu thì phải có biên bản chứ). " Trường hợp nhà thầu củ chuối thì Ông nào cũng sợ :D:D:D"
:D Xin hết!

engineer_congchinh

Thành viên có triển vọng
Website
www.noithatnhaxanh.com
Cái này bạn nên hỏi trực tiếp TVGS thì tốt nhất.nếu không tiện hỏi TVGS thì theo mình thế này:
-Nghiệm thu xây tường và trát tường còn liên quan đến kết quả vữa xây và vữa trát, bạn vừa xây được 4 ngày thì làm sao có kết quả vữa xây được.Bạn chú ý đến vấn đề đó nhá.Bình thường mình thấy nt thế nào thì không quan trọng lắm đâu, miễn là TVGS đồng ý theo cách của bạn là được.
Mình xin góp ý như thế:)

tuan7788

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
dinhphutuan.come.vn

vấn đề này là bạn phải biết khớp hồ sơ bạn ạ
đòi hỏi bạn phải biết cả định mức dự toán vì trong mã hiệu các công việc trong đó người lập dự toán họ cũng đã sắp xếp 1 trình tự nhất định và các công việc đó đã được ký với chủ đầu tư đòi hỏi khi bạn viết nhật ký nó phải khớp ví dụ trong dự toán có máy gì thì phải có máy đó...... đôi khi nó cũng la nghề nghiệp đó bạn ạ bạn cứ làm đi bạn sẽ rõ rất nhiều điều

tungdt043

Thành viên mới
có 1 cách. và hay nhất. mọi người làm nhiều nhất. anh ký vào nhật ký cho em. hồ sơ em khép sau.
khi khép hồ sơ thi đẩy ngày về trước. mà ban xây chia ra làm 1 or 2 ngày thôi. xây cái bức tường thôi mà. ai thèm để ý định mức chứ. mà kiểm toán co soi thi " em dồn nhân công vào xây cho nhanh anh ạh" vừa đỡ đau đầu lại giảm chi phí giấy, mực, bớt cả được chữ ký chứ.
nhật ký thì 1 quyển thực tế ngoài công trường. thực tế thi công. còn 1 quyển thì bạn ghi theo hồ sơ mình làm. tốt nhất là khi làm xong hồ sơ 1 hạng mục nào đó, thấy ok rồi hãy viết nhật ký. xem ngày trên hồ sơ và ghi vào nhật ký. :x

Mr.Danh

Thành viên có triển vọng
Chào bạn!
Mình nêu ý kiên như sau:
- Về nguyên tắc bạn làm như vậy cũng có thể ok (nếu bạn lấy R3 của tính ngày đầu tiên xây tường), vì ngày thứ 4 bạn mới tiến hành bắt đầu tô trát tường từ trục 1-4 nên thời gian tô trát tiếp theo sẽ được đẩy lên. Tùy theo khối lượng xây tường nhiều hay ít bạn có thể thống nhất với TVGS lấy mẫu vữa theo từng ngày xây hoặc dồn lại lấy cho 1 ngày thôi nếu khối lượng nhỏ ít (bạn phân chia trục xây cho hợp lý để vẫn đảm bảo > 3 ngày (R3) là ok. Nhưng bạn nên nhớ rằng R3 đây chỉ là điều kiện đủ để bạn triển khai thi công tiếp theo thôi, chứ điều kiện cần để nghiệm thu cuối cùng để hồ sơ ko bị lủng vẫn là R28.
Giải thích rõ hơn:
- Có TVGS họ cho phép lập BBNT CVXD sau khi bạn có R3, R7, R11, R21 (tùy theo đặc thù công việc hoặc kết cấu) để bạn có thời gian triển khai các công việc tiếp theo và nhiều lý do khác (cách này là ok nhất về Hồ sơ cũng như quá trình nghiệm thu thanh toán cho Đơn vị thi công)
và bạn phải bổ sung R28 vào hồ sơ sau khi nó đủ tuổi nhé. Như vậy là vừa đảm bảo tiến độ công việc không bị chờ và hồ sơ cuối cùng ko bị lũng.
- Có TVGS họ đòi hỏi phải cho R28 mới ok lập BBNT CVXD ==> về nguyên tắc là vẫn đúng nhưng bất hợp lý và cứng nhắc....vì không lẽ tôi đổ xong bê tông phải chờ 28 ngày sau mới được phép thi công ah. Nên tùy theo công việc yêu cầu phải bắt buộc có R28 thì phải lấy là ok...chứ nếu cứ đổ bê tông là lấy R28 mới được nghiệm thu triển khai các công việc khác thì ko bao giờ kịp tiến độ Nhà thầu cả
Và trên thực tế các bạn cung thấy ko hợp lý mà, đúng ko nào...!!!??
À, R3 là bàn phải tính ngày nghiệm thu thi công qua ngày thứ 4 bạn nhé!
Thân chào

Last edited by a moderator: