1001 tình huống hỏi đáp của Kỹ sư QA/QC xây dựng mới học phần mềm quản lý chất lượng GXD

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 21: Công trường em có 2 người trùng tên: Chỉ huy trưởng và Cán bộ kỹ thuật cùng tên. Vậy khai báo ký biên bản trong phần mềm QLCL GXD thế nào?

Trả lời:
Dễ quá mà! Trong sheet Thông tin một tên thêm dấu cách hoặc dấu chấm vào cuối là xong.
Ví dụ: Sẽ ghi là Nguyễn Thế Anh và Nguyễn Thế Anh Có Dấu Cách.

Nếu ở công trường không biết làm gì, đang giết thời gian vào mấy trò vô bổ. Bạn hãy đầu tư vào học cách sử dụng tốt phần mềm QLCL GXD + Excel đi. Học và luyện lên hàng cao thủ ấy. Không sợ không có chỗ dùng. Có lúc sẽ phát huy mới thấy giá trị đến nhường nào.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 22: Em muốn tạo ra 1 sheet ghi chú riêng ngay trong file hồ sơ chất lượng chính của phần mềm có được không?

Trả lời: Được quá đi chứ. Em có thể tạo ra nhiều sheet cũng được. Bất kì thông tin gì liên quan đến hoạt động trên công trường hoặc các vấn đề cần ghi nhớ, em có thể ghi vào sheet ghi chú, sau này thanh tra kiểm toán có thể lục lại bất kì lúc nào.

1. Kích vào nút New Sheet như trong hình (mỗi phiên bản Excel có thể hơi khác 1 xíu, nhưng nút New Sheet nó nằm ở chỗ đó, bạn linh hoạt làm tương tự)

2. Hoặc dùng lệnh trên menu Home > Insert > Insert Sheet

Khi chèn sheet xong, có thể đổi tên sheet thành Ghi chú hoặc bất kỳ gì bạn muốn. Bạn có thể đưa bất kì dữ liệu gì của bạn vào sheet này. Tôi hay ghi chép những gì cần nhớ vào đây, linh tinh tất cả để giảm cho cái đầu mình đỡ phải nhớ, sau này cần lật lại thì mở sheet này. Cũng có thể đưa khối lượng, các số liệu thống kê, các tính toán mà phần mềm không có vào đây, có thể chèn được n sheet tùy ý, nên bạn muốn làm gì thì làm không ảnh hưởng các sheet khác của phần mềm.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 23: Em muốn hình dung 1 quy trình sử dụng phầm mềm QLCL GXD từ mới bắt đầu. Hãy giúp em!

Trả lời:

- Mời bạn tải file từ link sau nhé: https://bom.to/qlcl-gxd-quy-trinh-su-dung-phan-mem-QLCL-GXD-tu-bat-dau

- Ngay trong phần mềm QLCL GXD cũng có file Hướng dẫn sử dụng rất hay. Chưa cần phải tìm kiếm lan man đâu xa. Bạn cứ mở file đó ra đọc, quyết liệt nữa thì in ra đọc thực hành theo, ghi chép - gạch xóa vào đó, vướng thì gửi lên hỏi (diễn đàn, Zalo, Facebook đều có group hội sử dụng phần mềm QLCL GXD).

- Để mở file hướng dẫn sử dụng bạn dùng lệnh Trợ giúp > Hướng dẫn sử dụng như trong hình

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 24: Ở trên đã hướng dẫn tình huống loại thời gian ra khỏi biên bản nghiệm thu, chỉ để ngày tháng. Nhưng biên bản nghiệm thu ở công trình của em chỉ muốn giữ lại ngày giờ, loại bỏ phút giây. Có cách xử lý trong phần mềm QLCL GXD không?

Trả lời:
Em dùng hàm SUBSTITUTE để loại cụm " 00 phút" ra khỏi chuỗi dữ liệu. Ở bên Sheet Danh mục NT Công việc em nhập hết là 00 phút để thống nhất. Thế là khi bạn Spin biên bản phần mềm sẽ loại hết chuỗi " 00 phút". Hãy thử mà xem.

Xem hình sau:

Nếu chưa làm được, hãy tải file sau để xem cách dùng hàm Substitue rồi làm tương tự: https://bom.to/QLCL-thay-ham-SUBSTITUTE-doi-du-lieu-00phut-trong-BBNT-cong-viec
Qua các tình huống trên và tình huống này cho thấy phần mềm QLCL GXD chạy trên Excel rất mạnh và lin hoạt. Nếu biết sử dụng, hầu như các yêu cầu đều có cách xử lý. Mỗi Word + Excel Mailing còn xử lý được, đằng này lập trình và gia công thêm biết bao nhiêu, phải mạnh hơn rất nhiều chứ.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 25: Nghe mọi người nói Spin biên bản hay cuộn Spin mà em chưa rõ lắm. Vì em mới đăng ký sử dụng phần mềm QLCL GXD. Chỉ giúp em Spin là gì?

Trả lời:
Spin tiếng Anh có nghĩa là: Quay (v), Sự quay, quay tròn (n). Trong Excel có chức năng tạo nút Spin này để chuyển qua lại giữa các bản ghi. Phần mềm QLCL GXD hay dùng nút này để Cuộn, Chuyển qua lại các công việc, hiển thị thông tin thay đổi trong các biên bản.

Bạn sẽ thấy nút Spin hoặc nút Cuộn ở phía trên, bên phải mỗi biên bản. Khi muốn xem nội dung các thông tin trong biên bản thay đổi như nào, bạn bấm nút này. Hoặc có thể nhập số thứ tự công việc vào ô bên cạnh để nhảy nhanh đến biên bản cần xem.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tình huống 26: Công trình bên em yêu cầu là số thứ tự biên bản nằm cuối cùng chứ không nằm đầu như mặc định trong phần mềm QLCL GXD. Tại sheet Lấy mẫu thí nghiệm em không muốn hiện số thứ tự tên công việc phía trước thì làm thế nào?

Hướng dẫn:
- Em kéo ô D5 có Name phần mềm tự động đổ dữ liệu thả ra ngoài vùng in biên bản, kệ cho phần mềm đổ gì ra đó
- Sửa lại công thức ="BIÊN BẢN SỐ: "&TRIM(RIGHT(LMTN_SOBB,LEN(LMTN_SOBB)-FIND("-",LMTN_SOBB)))
- Rồi Spin biên bản kiểm tra kết quả.

Lưu ý: Các kỹ sư QA/QC, Kỹ sư QS đọc tình huống này rồi thực hành, không phải để đó, mà phải rút ra là: À phần mềm Excel + QLCL GXD rất linh hoạt, khi biết các hàm, chức năng càng nhiều thì khả năng tùy biến để đáp ứng các yêu cầu riêng càng tốt. Từ vấn đề nhỏ, khái quát rút ra phương châm, vấn đề lớn, kinh nghiệm xử lý rộng ra các vấn đề khác mới là cách học tốt của người thành công.​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 27: Em muốn chia đôi màn hình ra trên dưới để tiện thao tác, đối chiếu thì dùng lệnh nào?

Trả lời:
Em kích vào nút Chia đổi cửa sổ làm việc như trong hình. Sau đó đưa chuột đến dải phân cách ngang vừa hiện ra co kéo hoặc dùng thanh cuộn chỉnh khung nhìn cho phù hợp.

Các phiên bản trước, Excel có cái nút nhỏ ở trên thanh cuộn kích vào đó kéo và chia màn hình, chắc ít người biết nên ít sử dụng, nên không hiểu sao các phiên bản sau lại bỏ đi. Các kỹ sư GXD lại phải lập trình cho nút Chia đôi cửa sổ làm việc này.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 28: Với 1 Công việc em có 2 Biên bản kiểm tra khác nhau. Do biên bản của em 2 mẫu kiểm tra khác nhau (Chủ đầu tư yêu cầu tiêu đầu 2 phiếu kiểm tra khác nhau). Ví dụ em phải tạo biên bản kiểm tra Chất lượng nhũ tương và kiểm tra Chất lượng công tác Tưới nhũ tương.
Như hình dưới em đã dùng lệnh Tạo bản sao của mẫu hiện tại (KTCL Nhũ tương, KT tưới). Sau đó em đã khai báo ở cột BB số 1 rồi nhưng ở phiếu thứ 2 bảng kiểm tra vẫn không đổ ra?

Giải pháp:
Bên bản thứ 2, 3 thì phải điền bảng ở cột Biên bản số 2, 3 như trong hình sau sẽ OK nhé.

Bạn tải file đính kèm để xem các sheet KT Vệ sinh, KTCL Nhũ tương, KT tưới được nhân bản và khai báo dữ liệu trong sheet Danh mục NT công việc nhé. Spin chạy và in thử biên bản pdf để xem kết quả.

File đính kèm

• HSCL Thong Nhat.xlsm
    1,4 MB · Đọc: 423

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tình huống 29:
Em bị lỗi không hiện tên công ty và tên người ký nhưng ở biên bản tiếp thì lại hiện bình thường ạ
Trả lời:
Sau khi tìm hiểu file của bạn, thì thấy là tại cột Tên người ký của 3 công tác số 14, 15, 16 của bạn chắc lỡ tay nhập thừa ký tự dấu cách.
Ký tự dấu cách vô hình và không in ra, nhưng trong 1 số trường hợp nó cho kết quả khá tai hại. Vì thế khi làm việc trong Excel hãy tránh để thừa ký tự dấu cách khi không có lý do.

Đối với trường hợp của bạn, khắc phục bằng cách, vào sheet Danh mục NT công việc, đánh dấu 3 ô ở cột Ký biên bản của công tác 14, 15, 16 bấm Delete xóa ký tự trắng đi là giải quyết được vấn đề.

Bạn tham vào group Zalo https://zalo.me/g/dqhnlo053 để có vấn đề gì gửi lên anh/em mổ xẻ hỗ trợ giúp luôn nhé.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tình huống 30: Chẳng hạn công trình của em vị trí chủ đầu tư có 2 người ký chia làm 2 giai đoạn. Từ tháng 1/2020 đến tháng 3/2020 thì 1 người ký; Người ký còn lại từ tháng 3/2020 đến hết công trình. Thì mình chỉnh như thế nào ạ?

Trả lời:
Em khai ngày và đổi nhóm ký trong sheet Ký biên bản (xem hình), rồi bấm Cập nhật. Bình thường phần mềm sẽ lấy dữ liệu tên ở cột Mặc định đưa vào biên bản. Khi thay người thì tạo ra các Nhóm 1, Nhóm 2.. Nhóm n. Em cứ khai báo ngày thay người vào dòng trên cùng.
Phần mềm sẽ tự động quản lý chính xác, không lo nhầm lẫn như người, thay người rồi mà vẫn ký. Biên bản ra cứ đúng ngày đó về trước, đúng ngày đó về sau ai ký phần mềm tự điền tên người đó. Cái này dùng Mailing thì bạn đến khổ, tự phải phân loại, nhầm lẫn lung tung.

Ngoài ra bạn muốn ấn định Nhóm nào đó ký 1 biên bản nào đó, thì bạn vào sheet Danh mục NT công việc, đến cột Ký Biên bản kích phải vào công việc tương ứng, chọn nhóm ký. Bạn hãy in ra thử nhé.
Tự động quản lý nhóm ký giúp bạn nhàn rất nhiều, mà không bị sai sót về ngày tháng thay đổi người nữa.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tình huống 31: Trong danh mục nghiệm thu của em có 3 hạng mục. Trong mỗi hạng mục lại có 1 nội dung công việc nghiệm thu trùng tên và ngày tháng. Khi vào bảng Nhật ký thi công thì ngày hôm đấy hiện cả 3 đầu mục công việc giống nhau. Vậy có cách nào để phân biệt không ạ?

Trả lời:
Bạn mở ngay phần mềm QLCL GXD, vào Tùy chọn và chọn như trong hình thử luôn nhé, 1 phút là thấy hiệu quả ngay:

Tuyệt luôn! Phần mềm QLCL GXD đã tự động chia Hạng mục ra chi tiết giúp bạn. Với giai đoạn bạn cũng làm tương tự trong tùy chọn.​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tình huống 32: Mình lấy mẫu khác nhau mà nó hiện kiển nầy chưa đúng cho lắm (xem hình). Nó chỉ hiện lấy mẩu cho đầu mục công việc đó. Nhưng thí nghiệm lấy mẫu 1 cái lấy tần xuất, 1 cái kết quả hiện trường thì phần mềm lại để đè 1 kết quả.
Trả lời:

Bạn nhập dữ liệu lấy mẫu như sau sẽ OK nhé.

htvtanvu

Thành viên mới
Câu hỏi 33: Mình bị lỗi thời gian nghiệm thu hiển thị sai không biết xử lý như thế nào ? Đúng ra phải là 12/03/2020?

Trả lời:

Lỗi này là do Windows của bạn đang thiết lập ngày tháng chưa đúng kiểu Việt Nam.
- Bạn đóng phần mềm QLCL, quay trở về Windows vào Control Panel (hoặc bắt đầu từ Start > Settings), tìm đến mục Change Date, Time or Number format.
- Hãy thiết lập thời gian, ngày tháng, con số của máy tính sao cho đúng với định dạng của Việt Nam.
- Mở lại phần mềm QLCL GXD, mở file của bạn ra, spin biên bản bạn sẽ thấy thời gian đã hiển thị đúng. Nếu chưa đúng hãy thiết lập lại cho đến khi spin ra biên bản đúng là được.

Hãy thêm video cách thiết lập ngày tháng, thời gian trong Windows kiểu Việt Nam (từ 5:45). Rất nhiều máy tính cài xong Windows cứ để kiểu Anh-Mỹ mà không thiết lập các thông số theo Việt Nam (hệ Metric).
Lưu ý: Tắt hết file đi và thiết lập lại ngày tháng về định dạng của Việt Nam: DD/MM/YYYY rồi mở lại phần mềm.​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 33: Để giải quyết nhà thầu M&E và nhà thầu Xây dựng ký biên bản trong ngày thì trong phần mềm QLCL GXD xử lý sao? Trong cùng ngày lấy nhà thầu nào ký để cán bộ ký cũng tự động chọn theo thời gian?

Em muốn cùng 1 ngày nghiệm thu: Nếu thuộc công tác ME lấy nhóm ME ký. Thuộc công việc Xây dựng lấy nhóm Xây dựng ký. Trước ngày A lấy nhóm ME1, sau ngày A lấy nhóm ME2. Tự động hết. Không cần chọn nhóm thủ công phải xem ngày đó ngày nào, nhóm đó nhóm nào để in thủ công. Anh/em sử dụng máy quản lý sẽ rất khỏe.

Trả lời:
Phần mềm QLCL GXD đã giải quyết vấn đề này giúp anh em khỏe rồi. Phần mềm sẽ điều khiển máy tính Quản lý tự động giúp anh em, hạn chế rất nhiều công sức, thời gian và không sai sót.

- Phần mềm QLCL GXD sẽ tự động căn cứ thời gian thay tên đơn vị mới vào tất cả các vị trí ký biên bản có liên quan. Ngược thời gian thì lại về đơn vị cũ, xuôi thời gian sẽ điền tên đơn vị mới. (bạn xem lại tình huống 30 ở trên).
Chẳng hạn nếu đang thực hiện gói thầu Chủ đầu tư thay Nhà thầu hoặc Tư vấn Giám sát (kể cả có dự án thay Chủ đầu tư, Ban QLDA). Thì trong sheet Ký biên bản tạo nhóm ký mới, khai báo ngày tháng thay người vào ô trên cùng của cột nhóm ký.

- Với các công việc xác định có thể chọn ấn định Nhóm bất kỳ để ký biên bản nghiệm.
Ví dụ: trong 100 công việc liên tục nhau, muốn 1 công việc nào đó có nhóm khác ký, trong Danh mục Công việc kích phải vào cột Ký biên bản và chọn nhóm ký. Sau đó bạn không cần quân tâm lúc đó là 01 công ty nào, 02 nhóm ME hay Xây dựng, trong nhóm ME hay Xây dựng đó lại không cần quan tâm 03 team nào ký. Tự động hết 3 thông số.

Tự động nhé giúp bạn nhàn hơn nhiều. Cách làm cũ nếu đuổi Nhà thầu hoặc đuổi Tư vấn giám sát thì kiểm soát hồ sơ nghiệm thu hoàn công ký trước và sau cũng mệt.

Tóm lại khai báo thời gian và các nhóm bên ký biên bản. Ở danh mục công việc: nếu ko khai báo gì thì in biên bản người ký căn cứ vào ngày tháng, nếu chỉ định nhóm ký thì in theo chỉ định. Nói chung là linh hoạt

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 34: Em làm nghiệm thu vật liệu, trong biên bản lấy mẫu thí nghiệm em muốn hiển thị dạng bảng (nằm ngang) chứ không như trong phần mềm mặc định thì làm thế nào?

Trả lời:
Để biến bảng quy cách lấy mẫu thí nghiệm vật liệu sang dạng ngang khi kích phải để hiện ra hộp thoại nhập số liệu lấy mẫu, bạn kích vào sử dụng bảng ngang.

Mời bạn xem video hướng dẫn sau (video trên Facebook, có thể bạn cần đăng nhập fb để xem) sẽ hiểu ngay:
Hoặc tham khảo thêm video trên youtube.com​

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 35: Em đang sử dụng phần mềm QLCL GXD lập và quản lý hồ sơ chất lượng công trình đường. Như hình dưới chụp biên bản nghiệm thu, nội dung ở dòng 14 khi in ra toàn mất chữ thôi.Làm sao để tên đối tượng nghiệm thu dài sẽ tự động xuống dòng không ra khỏi bản in?

Trả lời:
Vấn đề này là do bạn đã kéo vùng in. Phần mềm là ở vùng đến cột AC.
Bạn kéo lại vùng in là được. Một số công việc tên quá dài bạn có thể thêm dấu chấm phẩy (;) vào đoạn mà muốn xuống dòng dưới (ở sheet Danh mục công việc).
Chú ý: khi bạn giãn 1 số cột ra không nên kéo vùng in nhỏ lại, mà hãy chỉnh độ rộng cột khác bù lại.

toi

Thành viên có triển vọng
Câu hỏi 36: Trong phần mềm QLCL có chức năng lấy nội dung công việc từ file Excel không?

Trả lời:
Có. Bạn dùng lệnh Tiện ích > Đọc dữ liệu vào bảng tính từ tệp tin Excel. Bạn xem video hướng dẫn.
Tuy nhiên, QLCL GXD là Excel rồi, nên các kỹ sư QA/QC QS thường mở file Excel ra và copy vào mà ko cần dùng lệnh đọc này.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 37: Cho mình hỏi làm thế nào để chữ "Ngày" đổi thành "ngày" trong mẫu biên bản nghiệm thu với ạ! Thanks.

Trả lời:
Bạn vào phần Tùy chọn, có phần thiết lập ngày tháng ở đó, bạn sửa lại chữ ngày với chữ n viết thường như ý nhé.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 38: Em nhập nghiệm thu công việc "Bãi đúc cấu kiện bê tông" nhưng trong phần mềm QLCL không có công tác này. Vậy làm sao để đưa vào biên bản nghiệm thu được ạ? Em đã nhập tên rồi nhưng đầu công việc không chạy sang phần biên bản

Trả lời:
- Em tự nhập tên vào hoặc lấy công tác bất kỳ hoặc tra TT.
- Đơn giản nhất là em đánh dấu cả dòng copy 1 công việc bất kỳ đang chạy, rồi paste ra dòng mới và sửa lại thành công việc "Bãi đúc cấu kiện bê tông"

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi 39: Chiều mình làm tại 1 máy khác đã chỉnh sửa nhật ký các ngày nghỉ lễ tết, mưa... Đến tối về nhà mở máy khác thì không có vậy xử lý như thế nào vậy anh em ?

Trả lời:
Bạn phải copy file dữ liệu Nhật ký đi theo, đặt vào thư mục ở 2 máy giống như nhau. Nếu bạn không thay đổi dường dẫn khi tạo 1 dự án (project) mới thì nó nằm như trong hình:

Nếu làm ở hai máy khác nhau thì mình phải copy thư mục Nhatky theo. Hoặc là để ở Dropbox rồi share cho cả 2 máy. Sau đó trong phần mềm QLCL GXD mở Tùy chọn ra chọn đường dẫn.
Xem hình dưới, bạn bấm vào dấu + ở cạnh file Nhatky.mdb để trỏ tới file Nhật ký lưu dữ liệu công trình của mình.

Các bạn cần mở lại Hướng dẫn sử dụng (lệnh Tiện ích > Hướng dẫn sử dụng) hoặc Google tìm trên các web của gxd hoặc trên kênh video youtube.com/hosochatluong hướng dẫn về vấn đề này.
Bình thường hướng dẫn vấn đề này nhiều, không ai để ý. Nhưng khi vướng, các bạn tìm hiểu thì các bạn sẽ nắm được. Mỗi công trình phải có file cơ sở dữ liệu nhật ký riêng để lưu thông tin riêng, để tránh trùng nhau