Các tình huống cực "hot" trong đấu thầu

• Khởi xướng AAmylove
  • Ngày gửi

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Em có 1 tình huống khác, xin ý kiến các bác.
Trong hồ sơ dự thầu em có hợp đồng thuê máy của 1 đơn vị khác, trong hợp đồng đó em ghi tên người đại diện là ông Tổng giám đốc của họ, nhưng người ký lại là ông phó giám đốc vậy hợp đồng này có sao không, và bên em có được làm rõ hồ sơ không?
Cái này bạn hoàn toàn được làm rõ, không sao cả. Đến quy định, thiếu đăng ký kinh doanh, chứng chỉ - bằng cấp nhân sự, hợp đồng tương tự v.v... còn được làm rõ cơ mà.

Hình như đơn vị bạn đang bị làm khó trong gói thầu này thì phải?

H

huong

Guest
Bác Nguyenhuutrinh này tinh ý ghê, đúng là bọn em đang bị chèn đấy ạ, em có làm đơn kiến nghị và chủ đầu tư đã tiến hành một buổi gặp mặt với tư vấn chấm thầu, mình cũng tranh cãi gay gắt nhưng họ vẫn bảo vệ ý kiến của họ. Bọn em đang xem xét có khi phải làm đơn kiến nghị lên cấp có thẩm quyền, nên mới tham khảo ý kiến các bác thêm để vững dạ. Cảm ơn bác ạ.

malsoni810

<b>A.dmin Thanh tra Diễn đàn</b>
Website
www.giaxaydung.vn
Bác Nguyenhuutrinh này tinh ý ghê, đúng là bọn em đang bị chèn đấy ạ, em có làm đơn kiến nghị và chủ đầu tư đã tiến hành một buổi gặp mặt với tư vấn chấm thầu, mình cũng tranh cãi gay gắt nhưng họ vẫn bảo vệ ý kiến của họ. Bọn em đang xem xét có khi phải làm đơn kiến nghị lên cấp có thẩm quyền, nên mới tham khảo ý kiến các bác thêm để vững dạ. Cảm ơn bác ạ.

Qua các tình huống mà bạn đưa ra mình thấy rằng mục đích của tổ chấm thầu là phảu loại bỉ cho bằng được hồ sơ dự thầu của đơn vị bạn. Việc đơn vị bạn giảm hệ số chi phí trực tiếp khác là hoàn toàn hợp lệ. Việc hợp đồng thuê máy móc chỉ cần làm rõ hồ sơ là xong.
Theo mình thì bên bạn phải chuẩn bị kỹ hồ sơ để giải quyết các vấn đề đang bị làm khó ( có thể phát sinh thêm vài chuyện nữa :)) ). Đây là "đấu thầu " vì thế hãy chiến đấu để giành chiến thắng.
Chúc bạn thành công

tanpnit

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Xin lỗi bạn, nếu như hợp đồng của bạn ghi tên Tổng Giám đốc mà người ký lại là Phó giám đốc thì Hợp đồng đó không có hiệu lực. Thế nên trong việc chứng minh năng lực của nhà thầu thì hợp đồng này sẽ không được chấp nhận.

1. Hợp đồng trên không có hiệu lực thì bạn phải có một động thái là hiệu chỉnh hợp đồng, việc hiệu chỉnh này sẽ xầy ra sau khi đóng thầu, nên hợp đồng này sẽ không được chấp nhận trong gói thầu này.
2. Nếu bạn có một hợp đồng khác để bổ sung (nếu bên mời thầu yêu cầu lãm rõ) cho năng lực trên thì được chấp nhận (Hợp đồng đó phải được ký trước thời điểm đóng thầu).

Cái này bạn hoàn toàn được làm rõ, không sao cả. Đến quy định, thiếu đăng ký kinh doanh, chứng chỉ - bằng cấp nhân sự, hợp đồng tương tự v.v... còn được làm rõ cơ mà.

Hình như đơn vị bạn đang bị làm khó trong gói thầu này thì phải?

Y

yeutrom298

Guest
Theo tôi không nhận hồ sơ là đúng với luật, còn họ đến muộn viện lý do thì đấy cũng là một bài học để rút kinh nghiệm cho lần sau thôi. Đã là kinh doanh thì không nên khoan nhượng.

Y

yeutrom298

Guest
Tình huống liên quan đến bảo lãnh dự thầu:
Nhà thầu ở tỉnh A có TK tại ngân hàng ở tỉnh B và xin ngân hàng này cấp bảo lãnh dự thầu. Tuy nhiên do Bảo lãnh dự thầu lại do nhà thầu tự soạn đưa cho Ngân hàng ký nên đã để xảy ra sai sót (do thói quen):
Đáng lẽ ở phần cuối trước dòng chũ ký của ngân hàng phải đánh là :
Tỉnh B, ngày ....tháng.....năm......
thì lại đánh là :
Tỉnh A, ngày.....tháng.....năm.......
Tổ tư vấn xét thầu cho rằng tại tỉnh A không có Ngân hàng này nên cho rằng bảo lãnh không hợp lệ và loại bỏ nhà thầu.
Theo các bạn , cách xử lý như thế có đúng không ?

Cái nè theo mình thì tổ tư vấn chấm thầu sẽ yêu cầu nhà thầu làm rõ HSMT bằng xác nhận của Ngân hàng phát hành thư bảo lãnh

Quiet Quasimodo

Thành viên rất nhiệt tình
Xin lỗi bạn, nếu như hợp đồng của bạn ghi tên Tổng Giám đốc mà người ký lại là Phó giám đốc thì Hợp đồng đó không có hiệu lực. Thế nên trong việc chứng minh năng lực của nhà thầu thì hợp đồng này sẽ không được chấp nhận.

1. Hợp đồng trên không có hiệu lực thì bạn phải có một động thái là hiệu chỉnh hợp đồng, việc hiệu chỉnh này sẽ xầy ra sau khi đóng thầu, nên hợp đồng này sẽ không được chấp nhận trong gói thầu này.
2. Nếu bạn có một hợp đồng khác để bổ sung (nếu bên mời thầu yêu cầu lãm rõ) cho năng lực trên thì được chấp nhận (Hợp đồng đó phải được ký trước thời điểm đóng thầu).
Anh nói linh tinh gì vậy? Ai nói với anh là hợp đồng đó không được chấp thuận. Cơ sở pháp lý ở đâu đấy?

Các anh cứ làm văn bản yêu cầu làm rõ hồ sơ dự thầu về vấn đề trong hợp đồng đó, nhà thầu người ta giải thích đóng nhầm tờ có ghi tên Tổng giám đốc hoặc cùng lắm là người ta nói hợp đồng đó bị lỗi, xin thay đổi bằng bản hợp đồng chính thức. Anh làm gì được người ta? Quan trọng nhất là hợp đồng đó có thực, anh hiểu chưa?

Tôi còn biết có trường hợp nhà thầu còn đóng nhầm cả giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (sau khi công ty đã chuyển đổi hình thức doanh nghiệp từ TNHH sang Cổ phần), vẫn sửa đổi được. Có sao đâu? Chẳng lẽ anh bảo Công ty TNHH đó không hợp lệ, thay bằng Công ty khác à?

Chả hiểu sao, mấy anh còn nhấn cảm ơn bài viết đó được. Tôi chịu các anh rồi.

ntk

Thành viên nhiều triển vọng
Nhờ các bác tư vấn giúp em lần nữa nhé.
Hồ sơ dự thầu của bọn em có điều chỉnh các hệ số (giảm chi phí trực tiếp khác, giảm chi phí lợi nhuận, giảm chi phí chung, chi phí lán trại) các hệ số mới em lắp trực tiếp trong đơn giá chi tiết cho tất cả các công việc.
Bên ngoài em có 1 tờ thuyết minh giải trình lý do vì sao nhà thầu giảm các hệ số, trong đó, phần thuyết minh giảm giá trực tiếp phí khác em có ghi nhầm là "nhà thầu có 1 số công trình ở gần nên nếu trúng thầu nhà thầu sẽ giảm được phần CHI PHÍ VẬN CHUYỂN MÁY MÓC, NHÂN LỰC". Tổ chấm thầu nói là thuyết minh như vậy là sai và không chấp nhận phần giảm hệ số chi phí trực tiếp phí khác của bọn em, họ tự điều chỉnh lại là 2.5% và giá của bọn em bị cao hơn, và trượt.
Em hỏi các bác, họ làm như vậy có đúng không, và CĐT có thể gửi yêu cầu làm rõ để bọn em giải trình không (giá khi mở thầu của bọn em là thấp nhất)
Em xin tham gia: Các bác nên xem lại Thông tư 04/2010/TT-BXD ngày 26 tháng 5 năm 2010 về MỤC 3.1.1 CHI PHÍ TRỰC TIẾP KHÁC và MỤC 3.6 CHI PHÍ KHÁC. Em xin trích dẫn:

Nội dung chi phí trực tiếp khác trong thông tư trên tại Mục 3.1.1 lại là: “Chi phí trực tiếp khác là chi phí cho những công tác cần thiết phục vụ trực tiếp thi công xây dựng công trình như chi phí di chuyển lực lượng lao động trong nội bộ công trường, an toàn lao động, bảo vệ môi trường cho người lao động và môi trường xung quanh, thí nghiệm vật liệu của nhà thầu và chi phí bơm nước, vét bùn không thường xuyên và không xác định được khối lượng từ thiết kế”.
Rõ ràng theo thông tư 04/2010/TT-BXD nội dung chi phí trực tiếp khác không gồm: “Chi phí di chuyển thiết bị thi công và lực lượng lao động đến công trường”.
Cũng theo thông tư 04/2010/TT-BXD Chi phí di chuyển thiết bị thi công và lực lượng lao động đến công trường lại nằm tại Mục 3.6 Chi phí khác:
3.6. Chi phí khác: là những chi phí không thuộc các nội dung quy định tại điểm 3.1, 3.2, 3.3, 3.4, 3.5 nêu trên nhưng cần thiết để thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình, bao gồm:
- Chi phí rà phá bom mìn, vật nổ;
- Chi phí bảo hiểm công trình;
- Chi phí di chuyển thiết bị thi công và lực lượng lao động đến công trường;
….....”
Theo quy định tại bảng 3.7 Thông tư 04/2010/TT-BXD ngày 26 tháng 5 năm 2010 th́ì chi phí trực tiếp khác đối với công tŕnh dân dụng trong đô thị là 2,5%.

Đến đây chắc các bác đã biết ý kiến nào đúng rồi phải không.

Last edited by a moderator:

mr.akirasi

Chủ đề hay quá,mong anh em tiếp tục chia sẻ,các bác cố gắng nói rõ hơn về vấn đề chỉ định thầu nhé, mình thấy cái này có nhiều khuất mắc cần giải quyết.Ai đã gặp phải có thể mổ xẻ vấn đề hcho anh em..........

ntk

Chào các bạn. Mình là bên mời thầu và đang tổ chức đấu thầu gói thầu xây lắp, có một tình huống muốn nhờ các bạn tư vấn giúp, đó là: Nhà thầu nộp HSDT có kèm theo bảo lãnh dự thầu của một ngân hang nhưng người ký không đóng dấu chức danh và nơi gửi lại ghi sai tên của Bên mời thầu. Cụ thể: Tên của BMT là "Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng ...", nhưng nhà thầu lại ghi "Ban quản lý dự án đầu tư và xây dựng ...". NHư vậy thì bảo lãnh dự thầu đó có được coi là hợp lệ không. Xin chân thành cảm ơn!
Chào các bác. Về ghi sai tên bên mời thầu. Các bác tham khảo tình huống đấu thầu tại đây: http://goo.gl/j46unV

ntk

Anh nói linh tinh gì vậy? Ai nói với anh là hợp đồng đó không được chấp thuận. Cơ sở pháp lý ở đâu đấy?

Các anh cứ làm văn bản yêu cầu làm rõ hồ sơ dự thầu về vấn đề trong hợp đồng đó, nhà thầu người ta giải thích đóng nhầm tờ có ghi tên Tổng giám đốc hoặc cùng lắm là người ta nói hợp đồng đó bị lỗi, xin thay đổi bằng bản hợp đồng chính thức. Anh làm gì được người ta? Quan trọng nhất là hợp đồng đó có thực, anh hiểu chưa?

Tôi còn biết có trường hợp nhà thầu còn đóng nhầm cả giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (sau khi công ty đã chuyển đổi hình thức doanh nghiệp từ TNHH sang Cổ phần), vẫn sửa đổi được. Có sao đâu? Chẳng lẽ anh bảo Công ty TNHH đó không hợp lệ, thay bằng Công ty khác à?

Chả hiểu sao, mấy anh còn nhấn cảm ơn bài viết đó được. Tôi chịu các anh rồi.

Chào các bác.
Đại diện theo pháp luật thông thường là Tổng giám đốc công ty, hợp đồng do Phó tổng giám đốc ký mà không kèm giấy ủy quyền được coi là vô hiệu. Trong đấu thầu việc thay bằng hợp đồng khác (hợp đồng thuê thiết bị thi công cho gói thầu lưu ý đây là hợp đồng chưa thực hiện) chắc là khó được chấp nhận vì đã làm thay đổi hồ sơ dự thầu mất rồi. Cồn việc bổ sung hồ sơ năng lực nhà thầu (ví dụ: đăng ký kinh doanh ...) là phù hợp với quy định hiện hành về đáu thầu.
Thât đáng tiếc

sonvnc.hn

Thành viên rất triển vọng
Phó Giám đốc được ký "Người đại diện theo pháp luật của Nhà thầu" khi có GIẤY ỦY QUYỀN hợp lệ, ở đó thể hiện nội dung Người đại diện theo pháp luật (thường là Chủ tịch HĐQT/ Tổng giám đốc/ Giám đốc thể hiện trên giấy Đăng ký kinh doanh) ủy quyền cho Phó Giám đốc để thực hiện việc ký kết văn bản và công việc cụ thể nào đó.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Hôm nọ có làm một bài nhưng nó cũng chìm nghỉm mất không ai trả lời nhiều, tôi vào đây comment cho nó rôm vậy.
Một nhà máy đang sản xuất, theo yêu câu cảu thị trường cần nâng công suất nhà máy và mở rộng quy mô đầu tư. Nhà máy mua thêm 1 thiết bị có giá trị sau thuế là hơn 2 tỷ đồng. Vậy tình huống đấu thấu là chỉ định thầu hay đấu thầu hạn chế

thuhienxd42

Thành viên mới
Các nhà thông thái cho em hỏi. Em lập hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh gói mua sách cho thư viện. Do đầu mục sách đưa ra từ đầu năm nhưng đến cuối năm mới phê duyệt. Nhà thầu chào giá có một số sách đã không còn xuất bản và kiến nghị thay bằng sách khác có nội dung tương tự nhưng tên sách khác, giá tiền khác. Vậy tình huống này xử lý thế nào?

novrain10

Thành viên mới
* Vấn đề tưởng đơn giản nhưng rất hay vì trong Luật đấu thầu + Nghị định 111 hoàn toàn không nói đến. Nhưng tréo ngoe trong Luật Xây dựng quy định(đấu thầu thì hiếm ai lại đi xem Luật XD) như thế này:
"Điều 99. Đấu thầu rộng rãi trong hoạt động xây dựng
1. Đấu thầu rộng rãi được thực hiện để lựa chọn nhà thầu thi công xây dựng công trình và không hạn chế số lượng nhà thầu tham gia.
2. Bên mời thầu phải thông báo rộng rãi trên phương tiện thông tin đại chúng về điều kiện, thời gian nộp hồ sơ dự thầu.
3. Bên dự thầu chỉ được tham dự khi có đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề xây dựng phù hợp với loại, cấp công trình theo điều kiện thông báo của bên mời thầu.
4. Bên mời thầu phải chịu trách nhiệm công bố trên các phương tiện thông tin đại chúng kết quả xét thầu, giá trúng thầu.

Điều 100. Đấu thầu hạn chế trong hoạt động xây dựng
1. Đấu thầu hạn chế được thực hiện để lựa chọn nhà thầu tư vấn xây dựng, nhà thầu thi công xây dựng công trình đối với công trình xây dựng có yêu cầu kỹ thuật cao và chỉ có một số nhà thầu có đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng, năng lực hành nghề xây dựng được mời tham gia dự thầu.
2. Đối với dự án đầu tư xây dựng công trình, công trình sử dụng vốn nhà nước thì không cho phép 2 doanh nghiệp trở lên thuộc cùng một tổng công ty, tổng công ty với công ty thành viên, công ty mẹ và công ty con, doanh nghiệp liên doanh với một bên góp vốn trong liên doanh cùng tham gia đấu thầu trong một gói thầu."
** LƯU Ý: Hiện nay, trong 1 Tổng công ty gần như 100% các công ty thành viên của Tổng công ty đều HẠCH TOÁN kinh tế độc lập. Chứ không HẠCH TOÁN phụ thuộc. (Chỉ có Xí nghiệp hoặc các văn phòng đại diện thôi).***

Vậy theo mình chỉ nghiêm cấm đối với đấu thầu hạn chế. Còn đấu thầu rộng rãi thì vô tư.

@AAmylove: Theo tôi, bạn đã lạc đề + hiểu sai quy định, và có lẽ bạn không để ý phân biệt giữa "liên danh" và "liên doanh".

Câu hỏi đặt ra là ông A và ông B có được liên danh với nhau để tham gia đấu thấu hay không? Nghĩa là: 2 ông A, B có thể kết hợp lại thành 1 ông để dự thầu hay không?

Còn đối với viện dẫn khoản 2, điều 100 thì bạn phải hiểu là ông A và ông B nếu có "dây mơ rễ má" với nhau thì không được cùng lúc tham gia đấu thầu (mỗi ông một bộ hồ sơ dự thầu), tránh trường hợp mấy ổng không đấu với nhau mà "kẻ tung người hứng" đấy bạn ạ.

Tóm lại, tôi chưa thấy có lý do gì để 2 ông liên doanh với nhau để tham gia đấu thầu, tất nhiên là chỉ 1 bộ hồ sơ, tất nhiên phải có ông là đại diện chính để chịu trách nhiệm và ký hợp đồng (trong trường hợp trúng thầu).