Vướng mắc trong công tác lập hồ sơ dự toán bù giá vật tư

cuki

Thành viên rất triển vọng
Em có một thắc mắc nhỏ trong vấn đề lập dự toán bù giá vật tư theo thông tư 09/2008 nhờ các bác tư vấn giúp với:
Hổ sơ dự toán bù giá vật tư theo tt09 được nhà thầu lập và TVGS kiểm tra xong trình lên SXD để thẩm định thì bị trả lại bởi nguyên nhân không có TVTK ký trong hồ sơ. Nhưng theo nghị định 12/2009/NĐ-CP tại điều 29 - Quản lý KL thi công công trình thi không nhắc đến TVTK. Chính vì thế mà TVTK không chịu ký vào hồ sơ.
Vậy các bác tư vấn giúp em vấn đề này giải quyết như thế nào đây. Các bác có thông tư, nghị định nào liên quan đến vấn đề này không giới thiệu cho em với.

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Em có một thắc mắc nhỏ trong vấn đề lập dự toán bù giá vật tư theo thông tư 09/2008 nhờ các bác tư vấn giúp với:
Hổ sơ dự toán bù giá vật tư theo tt09 được nhà thầu lập và TVGS kiểm tra xong trình lên SXD để thẩm định thì bị trả lại bởi nguyên nhân không có TVTK ký trong hồ sơ. Nhưng theo nghị định 12/2009/NĐ-CP tại điều 29 - Quản lý KL thi công công trình thi không nhắc đến TVTK. Chính vì thế mà TVTK không chịu ký vào hồ sơ.
Vậy các bác tư vấn giúp em vấn đề này giải quyết như thế nào đây. Các bác có thông tư, nghị định nào liên quan đến vấn đề này không giới thiệu cho em với.

Hổ sơ dự toán bù giá vật tư thì cần gì tư vấn thiết kế kí nhỉ?
Chỉ có trường hợp thay đổi thiết kế và thiết kế lại, khi đó dự toán lập thêm thì mới có thiết kế kí thôi.
Sở xây dựng làm như thế là không đúng.

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Sở xây dựng làm như thế là không đúng.

Mình cùng quan điểm với bạn. Khối lượng thì qua TVGS kiểm tra, rà soát (xem giúp chủ đầu tư về giá nữa thì tốt). Còn chủ đầu tư sẽ rà soát lại và sẽ tập trung xem phân đơn giá.
Rồi thanh toán cho nhà thầu, đúng không liên quan đến Tư vấn giám sát đâu.

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bạn mô tả tình huống khá lủng củng có thể là do bạn dùng thuật ngữ chưa phù hợp. Khi áp dụng thông tư 09/2008/TT-BXD thì
- Đối với Chủ đầu tư phải lập Dự toán bổ sung:
+ Dự toán là công cụ quản lý chi phí của Chủ đầu tư, Chủ đầu tư phải có trách nhiệm lập hoặc thuê đơn vị khác lập để phục vụ công tác quản lý của mình. Trong trường hợp của Bạn thì theo thông tư số 09/2008/TT-BXD thì Chủ đầu tư phải có trách nhiệm lập Dự toán bổ sung để điều chỉnh dự toán, giá gói thầu, tổng mức đầu tư và hợp đồng xây dựng.
+ Tùy vào các thỏa thuận hợp đồng với đơn vị thiết kế thì Chủ đầu tư yêu cầu đơn vị thiết kế thực hiện (nếu đã có thỏa thuận trong hợp đồng), hoặc ký thêm phụ lục hợp đồng với đơn vị thiết kế ....
Như vậy nếu như bạn nói là Lập dự toán bù giá thì Dự toán này do Đơn vị thiết kế lập và ký đóng dấu, Chủ đầu tư sau khi thẩm định thì phê duyệt. Không có chuyện nhà thầu phải lập, và do đó cũng không có chuyện TVGS kiểm tra hay ký tá gì.
- Đối với nhà thầu thì: Thỏa thuận lại với Chủ đầu tư về một số điều khoản hợp đồng như Giá hợp đồng, hình thức hợp đồng .... Nhà thầu không phải đi lập dự toán bổ sung cho Chủ đầu tư.
- Thông thường đối với các hợp đồng đang thực hiện trùng với đối tượng của thông tư 09/2008/TT-BXD thì việc thỏa thuận lại hình thức hợp đồng thì sẽ gặp nhiều khó khăn, thông thường các Chủ đầu tư và nhà thầu chọn phương pháp là khi thanh toán sẽ cho bù giá nguyên, nhiên vật lệu. Do đó nhà thầu phải lập hồ sơ thanh toán, trong đó phần tách phần giá trị theo hợp đồng và phần giá trị thanh toán do bù giá.
Khi này Nhà thầu sẽ phải lập Hồ sơ thanh toán, trong hồ sơ thanh toán phần khối lượng thì phải có ký xác nhận của Tư vấn giám sát, và như các bạn đã biết thì hồ sơ thanh toán (không phải hồ sơ nghiệm thu) không yêu cầu chữ ký của Tư vấn thiết kế.
Như vậy bạn đối chiếu với trường hợp của bạn, bạn đang lập cái gì để xác định được 1 trong 2 trường hợp mình vừa nêu nhé.
Chúc bạn tìm được cách giải quyết hợp lý.

ducminhpham

Thành viên nhiệt tình
Mình nghĩ, các Nhà thầu muốn lấy xiền thì phải "lăn vào bếp" thôi. Mình nghĩ cách thông thường sẽ là:
1. Nhà thầu lập hồ sơ đề nghị phê duyệt bù trượt giá đề nghi Chủ đầu tư phê duyệt. Đây là cơ sở để sau đó đề nghị thanh toán. Việc bù giá sẽ phải do nhà thầu lập rồi, vì quá trình này là nhà thầu làm ra sản phẩm, hạng mục công trình. Liên quan đến tạm ứng, rồi quá trình thi công theo thời gian nên phân khai khối lượng theo thời gian bắt buộc anh Nhà thầu sẽ làm là nhanh nhất rồi.
Chứ mấy khi anh thiết kế nhảy vô làm phần này.
2. Bên A sẽ phê duyệt và làm thủ tục điều chỉnh hợp đồng, tổng mức đầu tư v...v theo đúng trình tự.
3. Phân khai khối lượng thì bên A dùng anh giám sát là cũng hợp lý rồi.
Bên bác nào có Tư vấn Thiết kế nhảy vô làm việc này chia sẻ anh em trình tự nhé.

cuki

Thành viên rất triển vọng
Cám ơn các bác rất nhiều