Vướng mắc trong quyết toán hợp đồng trọn gói, cần giúp đỡ gấp!!

hung_ga

Thành viên năng động
Đơn vị mình đang quyết toán một gói thầu như sau:
- Hình thức lựa chọn nhà thầu là hình thức chỉ định thầu.
- Hình thức hợp đồng là hợp đồng trọn gói.
- thời gian thực hiện 1 tháng.
Đơn vị mình đã làm quyết toán, chủ đầu tư gửi đi thẩm tra. Đơn vị thẩm tra đã xem hồ sơ và giảm trừ khối lượng theo hồ sơ hoàn công, giảm trừ đơn giá hợp đồng (do đơn vị mình lập cao hơn so vơí thời điểm thực hiện gói thầu, nhầm vật liệu, nhầm hệ số nhân công..).
Các bạn cho mình hỏi là đơn vị thẩm tra giảm trừ như vậycó đúng ko (vì hợp đồng của mình là trọn gói), họ có giải thích là do hình thức lựa chọn nhà thầu là chỉ định thầu nên họ vẫn giảm trừ mặc dù hợp đồng là trọn gói. Các bạn cho mình hỏi nữa là: Đối v ớí những đơn giá đơn vị mình làm thấp hợn trong hồ sơ đề xuất mình yêu cầu điều chỉnh tăng lên bằng thời điểm thực hiện (do thời điểm làm đề xuất bên đơn vị mình làm sai thấp hơn thời điểm thực hiện) nhưng đơn vị thẩm tra ko đồng ý và giải thích rằng mình đã đề xuất và quyết toán thế rồi thì phải chịu :(. Mình có nói là đã điều chỉnh thì phải điều chỉnh cà tăng và giảm thì họ nói là ko được!.
Mong các bạn cho ý kiến giúp với vì nếu ko điều chỉnh thì bên em bị giảm nhiều quá (khoảng gần 30%). Thanks!

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Hình thức chỉ định thầu chẳng qua chỉ là giá trị căn cứ theo kế hoạch đấu thầu được duyệt phải theo( vì giá trị này đều ước tính trong quá trình lập dự án )., còn hợp đồng trọn gói thì chưa hẳn đã trọn gói về khối lượng mà còn liên quan đến điều khoản hợp đồng.

DutoanGXD

SmartSoftware
Hình thức chỉ định thầu là để lựa chọn Nhà thầu. Sau khi lựa chọn xong thì ký hợp đồng thực hiện. Theo trình tự ký hợp đồng là công đoạn sau của chọn thầu. Khi ký hợp đồng thì mới thương thảo, thỏa thuận chính xác các điều khoản cụ thể. Nên các điều khoản trong hợp đồng mới là căn cứ để thanh, quyết toán. Tuy nhiên, trong hồ sơ yêu cầu (lúc chỉ định thầu) thể nào chả có dự thảo hợp đồng và trong hợp đồng thể nào chả có các tài liệu pháp lý của hợp đồng (trong đó có nói HSYC, HSĐX, biên bản thương thảo hợp đồng... là tài liệu không thể tách rời hợp đồng). Vì thế còn phải căn cứ vào điều kiện cụ thể trong hợp đồng đã ký.
Nhưng việc giảm trừ với lý do hình thức lựa chọn nhà thầu là chỉ định thầu mặc dù hợp đồng là trọn gói và không điều chỉnh tăng lên (theo đề nghị cho tương xứng với việc giảm - nếu có) của đơn vị thẩm tra là chưa phù hợp, không công bằng có vẻ xử ép nhà thầu. Vì hợp đồng xây dựng là bình đẳng giữa hai bên.
Bạn có thể nhờ các đơn vị tư vấn luật, gửi văn bản tới các cơ quan quản lý Nhà nước: Vụ Kinh tế xây dựng, Viện Kinh tế xây dựng, Bộ Xây dựng. Nếu giá trị lớn có thể khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền :).
Các chuyên gia khác cho ý kiến thêm nhé.

hung_ga

Thành viên năng động
Thì thông thường đối với hợp đồng trọn gói thì theo Quyết định 56 của Bộ Tài Chính thì đơn vị thẩm tra sẽ ko bóc lại khối lượng và đơn giá. Nhưng do trường hợp của mình lại lựa chọn nhà thầu bằng hình thức chỉ định thầu, do đó đơn vị thảm tra họ mới giảm đơn giá và giảm khối lượng. mình cũng có đưa quyết định 56 ra nhưng bên thẩm tra họ ko nghe vì họ bảo cứ chỉ định thầu thì sẽ bóc lại khối lượng và đơn giá bình thường kế cả với hợp đồng trọn gói! Mình cũng chưa nghĩ ra cách gì để thuyết phục ho.
Còn về những đơn giá trong hợp đồng trước đây đúng là cũng do lỗi bên mình khi làm vộiđã nhầm một số đơn giá lấy theo đơn giá gốc nên sẽ thấp hơn so với quy định tạithơì điểm thực hiện. Mình đề nghị điều chỉnh tăng lên nhưng cũng ko được.
Nói chung mình thấy thuyết phục họ khó quá. Bác nào có cao kiến hoặc căn cứ văn bản nào thì giúp thêm cho mình với.

phucnbt

Thành viên rất triển vọng
Thì thông thường đối với hợp đồng trọn gói thì theo Quyết định 56 của Bộ Tài Chính thì đơn vị thẩm tra sẽ ko bóc lại khối lượng và đơn giá. Nhưng do trường hợp của mình lại lựa chọn nhà thầu bằng hình thức chỉ định thầu, do đó đơn vị thảm tra họ mới giảm đơn giá và giảm khối lượng. mình cũng có đưa quyết định 56 ra nhưng bên thẩm tra họ ko nghe vì họ bảo cứ chỉ định thầu thì sẽ bóc lại khối lượng và đơn giá bình thường kế cả với hợp đồng trọn gói! Mình cũng chưa nghĩ ra cách gì để thuyết phục ho.
Còn về những đơn giá trong hợp đồng trước đây đúng là cũng do lỗi bên mình khi làm vộiđã nhầm một số đơn giá lấy theo đơn giá gốc nên sẽ thấp hơn so với quy định tạithơì điểm thực hiện. Mình đề nghị điều chỉnh tăng lên nhưng cũng ko được.
Nói chung mình thấy thuyết phục họ khó quá. Bác nào có cao kiến hoặc căn cứ văn bản nào thì giúp thêm cho mình với.
Với hình thức chỉ định thầu thì dự toán được Chủ đầu tư phê duyệt là cơ sở để kiểm tra đấy bạn ạ.( Khoản C.3 điều 10 của nghị định 99/2007/NĐ-CP ngày 13/6/2007) ở đây việc kiểm tra về định mức , khối lượng thì đúng nhưng về đơn giá thì cần xem lại phần thương thảo hợp đồng và hợp đồng có nói không?.Bạn làm thi công thời điểm nào mà áp dụng quyết dịnh 56/2008/QĐ-BTC vậy?

hung_ga

Thành viên năng động
Mình thi công tháng 8/2010 nhưng theo mình tìm hiểu thì bên thẩm tra họ vẫn làm theo QĐ 56 thôi. Cái khó của mình là do đơn vị mình làm hồ sơ đề xuất ko được chuẩn lắm (có những đơn giá rất thấp và có một số đơn giá cao hẳn lên, tồng giá trị đề xuất gần bằng giá gói thầu) do đó hiện giờ đơn vị thẩm tra mới điều chỉnh giảm những đơn giá cao xuong, những đơn giá thấp vẫn giữ nguyên (Nếu điều chỉnh tăng đơn giá lập sai thấp đó lên thì tổng giá trị chênh lệch tăng+giảm ko nhiều lắm). Cái khó là bên họ bảo ko được điều chỉnh tăng những đơn giá thấp đó. Lại còn vụ bóc lại khối lượng nữa, cũng giảm tương đối nhiều,mình đã nói là HĐ trọn gói theo QĐ 56/2008/BTC thì ko cần xem đơn giá +khối lượng nhưng họ ko đồng ý. :(.

hang133

Thành viên nhiều triển vọng
Mình thi công tháng 8/2010 nhưng theo mình tìm hiểu thì bên thẩm tra họ vẫn làm theo QĐ 56 thôi. Cái khó của mình là do đơn vị mình làm hồ sơ đề xuất ko được chuẩn lắm (có những đơn giá rất thấp và có một số đơn giá cao hẳn lên, tồng giá trị đề xuất gần bằng giá gói thầu) do đó hiện giờ đơn vị thẩm tra mới điều chỉnh giảm những đơn giá cao xuong, những đơn giá thấp vẫn giữ nguyên (Nếu điều chỉnh tăng đơn giá lập sai thấp đó lên thì tổng giá trị chênh lệch tăng+giảm ko nhiều lắm). Cái khó là bên họ bảo ko được điều chỉnh tăng những đơn giá thấp đó. Lại còn vụ bóc lại khối lượng nữa, cũng giảm tương đối nhiều,mình đã nói là HĐ trọn gói theo QĐ 56/2008/BTC thì ko cần xem đơn giá +khối lượng nhưng họ ko đồng ý. :(.

Giá hợp đồng trọn gói là giá không thay đổi trong suốt quá trình thực hiện hợp đồng đối với khối lượng các công việc thuộc phạm vi hợp đồng đã ký kết, trừ trường hợp phát sinh. Còn khối lượng thì phụ thuộc vào biên bản nghiệm thu hoàn thành của bạn, nếu khối lượng giảm thì người ta có quyền giảm xuống. Còn cái vụ đơn giá, nếu trong hợp đồng ko quy định thì họ ko thể giảm của bạn ( ngoài QĐ 56/2008/BTC bạn có thể xem qua NĐ 48/2010/NĐ-CP ngày 07/05/2010). Cái này chắc người ta có biết nhưng cố tình thích thế thì bạn có mà cãi với đài, tốt nhất là dùng money để giải quyết :-

cao van ha

Thành viên rất năng động
Mình xin có đôi lời góp ý đối với câu hỏi này.
Theo quy định tại điều 48 của nghị định 58/2008/NĐ-CP ngày 05/05/2008 cũng như điều 48 của nghị đinh 85/2009/NĐ-CP ngày 15/10/2009 thì đã rõ một số nội dung mà bạn đang thắc mắc, đó là:

a) Giá hợp đồng không được điều chỉnh trong quá trình thực hiện hợp đồng, trừ trường hợp bất khả kháng theo thỏa thuận trong hợp đồng (là những tình huống thực tiễn xảy ra nằm ngoài tầm kiểm soát và khả năng lường trước của chủ đầu tư, nhà thầu, không liên quan đến sai phạm hoặc sơ xuất của chủ đầu tư, nhà thầu, như: chiến tranh, bạo loạn, đình công, hỏa hoạn, thiên tai, lũ lụt, dịch bệnh, cách ly do kiểm dịch, cấm vận). Việc thanh toán được thực hiện nhiều lần hoặc thanh toán một lần khi hoàn thành hợp đồng. Tổng số tiền mà chủ đầu tư thanh toán cho nhà thầu cho đến khi nhà thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng bằng đúng giá ghi trong hợp đồng. Trường hợp bất khả kháng thì thanh toán theo thỏa thuận trong hợp đồng (nếu có).
Đối với hợp đồng theo hình thức trọn gói thuộc gói thầu gồm hai hoặc nhiều phần công việc như lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi, báo cáo nghiên cứu khả thi, thiết kế kỹ thuật thì trong hợp đồng cần quy định phương thức thanh toán cho từng phần, trong đó quy định cụ thể: trong trường hợp báo cáo nghiên cứu tiền khả thi không được phê duyệt thì nhà thầu chỉ được thanh toán cho phần công việc lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi; trong trường hợp báo cáo nghiên cứu khả thi không được phê duyệt thì nhà thầu chỉ được thanh toán cho công việc lập báo cáo nghiên cứu tiền khả thi và báo cáo nghiên cứu khả thi;
b) Đối với nhà thầu được lựa chọn thông qua các hình thức lựa chọn nhà thầu khác ngoài hình thức chỉ định thầu, việc thanh toán phải căn cứ vào giá hợp đồng và các điều khoản thanh toán nêu trong hợp đồng, không căn cứ theo dự toán cũng như các quy định, hướng dẫn hiện hành của Nhà nước về định mức, đơn giá; không căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác
2. Đối với công việc xây lắp, trước khi ký kết hợp đồng, các bên liên quan cần rà soát lại bảng khối lượng công việc theo thiết kế được duyệt, nếu nhà thầu (bao gồm cả nhà thầu được chỉ định thầu) hoặc chủ đầu tư phát hiện bảng khối lượng công việc bóc tách từ thiết kế chưa chính xác, chủ đầu tư cần báo cáo người có thẩm quyền xem xét, quyết định việc bổ sung khối lượng công việc để bảo đảm phù hợp với thiết kế. Trường hợp cần cắt giảm khối lượng công việc để đảm bảo phù hợp với thiết kế thì chủ đầu tư không cần báo cáo người có thẩm quyền. Đối với công việc xây lắp này, sau khi hợp đồng theo hình thức trọn gói được ký kết, khối lượng công việc thực tế nhà thầu đã thực hiện để hoàn thành theo thiết kế (nhiều hơn hay ít hơn khối lượng công việc nêu trong hợp đồng) không ảnh hưởng tới số tiền thanh toán cho nhà thầu. Việc thanh toán cho nhà thầu được tiến hành theo quy định tại khoản 1 Điều này.

Chủ đầu tư chịu trách nhiệm về tính chính xác của số lượng, khối lượng công việc. Trường hợp có thất thoát xảy ra (do tính toán sai số lượng, khối lượng công việc) thì cá nhân, tổ chức thuộc chủ đầu tư làm sai có trách nhiệm đền bù và xử lý theo quy định của pháp luật. Trường hợp trong hợp đồng giữa chủ đầu tư và nhà thầu tư vấn lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu, lập dự toán có quy định về việc xử lý đối với việc tính toán sai số lượng, khối lượng công việc thì chủ đầu tư được đền bù theo thỏa thuận trong hợp đồng với nhà thầu tư vấn này.

cao van ha

Thành viên rất năng động
Mình xin bổ sung thêm những căn cứ pháp lý để khẳng định rằng, bên thẩm tra không thể cắt giảm đơn giá cũng như khối lượng của bạn nếu bạn thực hiện đầy đủ những nội dung công việc trong hợp đồng. Nếu cắt giảm khối lượng hoặc đơn giá thì cái này là Chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm còn tiền thanh toán cho nhà thầu phải đúng bằng giá hợp đồng đã kí.

Khuyên: Nếu thực hiện hợp đồng trọn gói phải kiểm tra thật kỹ càng ngay từ khi thương thảo hợp đồng, nếu không thì cố gắng thỏa thuận với nhà thầu về việc điều chỉnh, cứ ép và cắt tiền của nhà thầu như vậy thì chủ đàu tư mới là người phải chịu trách nhiệm.

Điều 49. Hình thức trọn gói
1. Hình thức trọn gói được áp dụng cho những phần công việc được xác định rõ về số lượng, khối lượng.
2. Giá hợp đồng không thay đổi trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng. Chủ đầu tư thanh toán cho nhà thầu bằng đúng giá ghi trong hợp đồng khi nhà thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng.

ngocminhcold

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Ở đây, mình thấy bạn gặp phải 3 vấn đề. Thứ nhất là về khối lượng thì đơn vị thẩm tra quyết toán được tính lại theo bản vẽ hoàn công của bạn. Thứ hai là đơn vị thẩm tra quyết toán không được cắt đơn giá của công tác, nếu đơn giá đó đã được phê duyệt tại Hồ sơ đề xuất, và giá trị khối lượng kèm theo hợp đồng khi ký kết hợp đồng (Vì là hợp đồng trọn gói). Còn theo mình Đv thẩm tra cứ đè ra cắt đơn giá cao là không hợp lý. Nhưng với điều kiện đơn giá quyết toán đó phải bằng đơn giá đề xuất được duyệt, còn nếu bạn trình quyết toán mà đơn giá quyết toán lại cao hơn đơn giá đề xuất được duyệt thì họ cắt là đúng. Thứ 3 là đơn giá bạn đề xuất thấp thì quyết toán sẽ không được điều chỉnh tăng lên bất biết lý do (Vì là hợp đồng chọn gói) Lời ăn lỗ chịu mà :D

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Đơn vị mình đang quyết toán một gói thầu như sau:
- Hình thức lựa chọn nhà thầu là hình thức chỉ định thầu.
- Hình thức hợp đồng là hợp đồng trọn gói.
- thời gian thực hiện 1 tháng.
Đơn vị mình đã làm quyết toán, chủ đầu tư gửi đi thẩm tra. Đơn vị thẩm tra đã xem hồ sơ và giảm trừ khối lượng theo hồ sơ hoàn công, giảm trừ đơn giá hợp đồng (do đơn vị mình lập cao hơn so vơí thời điểm thực hiện gói thầu, nhầm vật liệu, nhầm hệ số nhân công..).
Các bạn cho mình hỏi là đơn vị thẩm tra giảm trừ như vậycó đúng ko (vì hợp đồng của mình là trọn gói), họ có giải thích là do hình thức lựa chọn nhà thầu là chỉ định thầu nên họ vẫn giảm trừ mặc dù hợp đồng là trọn gói. Các bạn cho mình hỏi nữa là: Đối v ớí những đơn giá đơn vị mình làm thấp hợn trong hồ sơ đề xuất mình yêu cầu điều chỉnh tăng lên bằng thời điểm thực hiện (do thời điểm làm đề xuất bên đơn vị mình làm sai thấp hơn thời điểm thực hiện) nhưng đơn vị thẩm tra ko đồng ý và giải thích rằng mình đã đề xuất và quyết toán thế rồi thì phải chịu :(. Mình có nói là đã điều chỉnh thì phải điều chỉnh cà tăng và giảm thì họ nói là ko được!.
Mong các bạn cho ý kiến giúp với vì nếu ko điều chỉnh thì bên em bị giảm nhiều quá (khoảng gần 30%). Thanks!
Tại sao nhà thầu lại cứ phải hỏi đúng hay không đúng nhỉ? Chúng ta phải sống và làm việc theo pháp luật, ai sai thì người đó phải chịu trách nhiệm.
Tư vấn thẩm tra phát hiện việc lập dự toán không đúng quy định thì cắt giảm là đúng.
Còn chủ đầu tư lập dự toán sai khối lượng, đơn giá thì phải chịu trách nhiệm (điều này quy định rõ đối với hợp đồng trọn gọi mà).

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Chào các bác!
Vấn đề này hiện nay đang còn tranh cãi rất nhiều ở các phòng Tài chính - Kế hoạch và các Sở Tài chính thực hiện công tác thẩm tra quyết toán. Khi thực hiện hợp đồng trọn gói (không phân biệt hình thức lựa chọn nhà thầu) theo Quyết định 56/2008/QĐ-BTC quy định như sau:
3.2.2- Thẩm tra đối với gói thầu hợp đồng theo hình thức "giá hợp đồng trọn gói" (không phân biệt hình thức lựa chọn thầu):
- Đối chiếu các yêu cầu, nội dung công việc, khối lượng công việc hoàn thành, đơn giá trong bản tính giá trị đề nghị quyết toán A-B với các yêu cầu, nội dung công việc, khối lượng, đơn giá ghi trong hợp đồng, bản tính giá hợp đồng và các tài liệu kèm theo hợp đồng. Khi nhà thầu thực hiện đầy đủ các yêu cầu, nội dung công việc, đúng khối lượng công việc hoàn thành và đơn giá ghi trong hợp đồng, bản tính giá hợp đồng; thì giá trị quyết toán đúng bằng giá trọn gói của hợp đồng đã ký. Không chiết tính lại khối lượng cũng như đơn giá chi tiết đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quyết định trúng thầu.
- Trường hợp có phát sinh tăng giảm của hợp đồng thẩm tra theo quy định tại điểm 3.2.6 dưới đây

Nhưng ở thực tế thì: Khi đơn vị tư vấn thiết kế tính sai khối lượng, ví dụ cho là tăng lên so với bản vẽ thiết kế; Khi tiến hành thẩm tra, thẩm định không phát hiện ra và chủ đầu tư phê duyệt dự toán theo khối lượng nêu trên. Khi triển khai bước lựa chọn nhà thầu thì sử dụng luôn khối lượng đó để mời thầu. Nhà thầu không chiết tính lại khối lượng đó thì sẽ dự thầu đúng giá trị đó. Như vậy, khi thẩm tra đơn vị thẩm tra quyết toán phát hiện phần khối lượng này tăng cao hơn so với bản vẽ hoàn công, như vậy theo các bác đơn vị thẩm tra sẽ thực hiện như thế nào?
Phần lớn họ sẽ giảm trừ khối lượng này. Hiện nay các đơn vị thẩm tra vẫn tiến hành chiết tính lại khối lượng và đơn giá do Chủ đầu tư và nhà thầu đề nghị quyết toán là rất nhiều. Vì theo các quy định văn bản thì nếu đối hợp hợp đồng trọn gói chiếu đầy đủ các quy định của Quyết định số 56/2008/QĐ-BTC thì đơn vị thẩm tra chấp nhận giá trị đúng bằng hợp đồng.
Khi thanh tra, kiểm toán vào thì họ sẽ tính toán lại khối lượng, đơn giá của công trình. Như thế lúc này lại quy trách nhiệm cho chủ đầu tư và đơn vị thẩm tra quyết toán.
Nói chung việc này, các đơn vị thẩm tra quyết toán vẫn mỗi nơi làm 1 kiểu, chưa có sự thống nhất.
Mọi người tiếp tục thảo luận tiếp...

moneynlove

Thành viên mới
Quyết toán hợp đồng trọn gói

Theo mình thì Bạn đúngđơn vị thẩm tra cũng đúng. Ở đây bạn và đơn vị thẩm tra là 2 bên không có liên quan. Bạn ký hợp đồng với CHU ĐẦU TƯ vậy theo quy định hợp đồng trọn gói bạn cứ theo hợp đồng mà hưởng. Đơn vị thẩm tra quyết toán trừ là phạt CĐT gây thất thoát tiền đấy chứ.