Ranh giới quy hoạch có nhất thiết phải chính xác hay không

hiphopboy8x

Thành viên có triển vọng
Xin chào các bác, em đang phải làm việc này mà không biết giải quyết sao cho ổn thỏa, mong các bác có kinh nghiệm chỉ dẫn dùm, em xin đa tạ.

Công ty em có 1 dự án, trước đây chủ trương cho phép là 23 ha, nhưng bàn giao đất chỉ căn cứ vào bình đồ với tọa độ. ranh giới giả định chứ không phải là trên thực địa (UBND tỉnh làm sai?). Bây giờ công ty em muốn mở rộng dự án thì cần phải xin chủ trương mới và hồ sơ yêu cầu phải có bình đồ ranh giới cũ với tọa độ thực địa để làm căn cứ, vì vậy em phải đi đo đạc lại.
Tuy nhiên đất quy hoạch cũ đã bị xã cho dân lấn chiếm 1 phần, vài hộ còn được cấp bìa đỏ. Vậy nên, để tránh tranh chấp mất thời gian thì em định đo lại nhưng bỏ qua phần diện tích đã bị lấn chiếm (không nhiều). Em xin hỏi các bác, khi trình cái bình đồ này lên thì liệu có bị trả về làm lại không ạ?

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Không có vấn đề gì lớn nếu ranh giới bị thay đổi, đằng nào bạn cũng điều chỉnh ranh giới cũ và xin mở rộng quy hoạch. Truớc hết bạn phải biên bản xác định ranh giới chuẩn với chính quyền xã thống nhất rõ ranh giới ( nhớ phải thực địa nhé ). Cầm biên bản và hệ toạ độ đó cầm với bản quy hoạch 1/500 đã được duyệt xin SXD chấp thuận ranh giới mới. Có văn bản chấp thuận đấy rồi thì triển khai xin thêm...Trình SXd rồi trình UBND tỉnh đồng ý ...

tranhaiduongvc11

Chào hiphopboy8x
Mình cũng đồng ý với câu tư vấn chính xác của Anh Tuấn (xe dap oi), quan trọng nhất là trên thực địa bạn phải xác định rõ các điểm ranh giới với địa chính địa phương (cả phần cũ và mở rộng). Cơ sở lập bản đồ quy hoạch trên giấy trước đây là căn cứ để xác định lại ranh giới ngoài thực địa, là cơ sở để trình Sở XD địa phương phê duyệt lại và bổ sung thôi bạn ạ. Trình tự và thủ tục nên làm như bác Tuấn đã nói. Mình chỉ có vài ý kiến nhỏ như thế. Trân trọng

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Xin chào các bác, em đang phải làm việc này mà không biết giải quyết sao cho ổn thỏa, mong các bác có kinh nghiệm chỉ dẫn dùm, em xin đa tạ.

Công ty em có 1 dự án, trước đây chủ trương cho phép là 23 ha, nhưng bàn giao đất chỉ căn cứ vào bình đồ với tọa độ. ranh giới giả định chứ không phải là trên thực địa (UBND tỉnh làm sai?). Bây giờ công ty em muốn mở rộng dự án thì cần phải xin chủ trương mới và hồ sơ yêu cầu phải có bình đồ ranh giới cũ với tọa độ thực địa để làm căn cứ, vì vậy em phải đi đo đạc lại.
Tuy nhiên đất quy hoạch cũ đã bị xã cho dân lấn chiếm 1 phần, vài hộ còn được cấp bìa đỏ. Vậy nên, để tránh tranh chấp mất thời gian thì em định đo lại nhưng bỏ qua phần diện tích đã bị lấn chiếm (không nhiều). Em xin hỏi các bác, khi trình cái bình đồ này lên thì liệu có bị trả về làm lại không ạ?
Trường hợp này em đã gặp rồi. Anh cứ đo đạc lại diện tích thực tế và báo cáo thôi. Dân đã chiếm rồi, mà lại đã có sổ đổ thì phức tạp lắm. Chỉ xác định diện tích thực tế quy hoạch thôi.
Trân trọng.

Xe Dap Oi

Để bạn yên tâm thì tôi dẫn chứng thực tế mà bên tôi đã vấp phải và đã xong chấp thuận quy hoạch ranh giới mới: Dự án bên tôi đã có quy hoạch đầy đủ và tất cả đã ổn định mốc giới với STNMT và SXD nhưng trong quá trình triển khai dự án thì không tránh khỏi sự chống lấn dự án trước và sau do đó trong quá trình làm có dự án đất dân cư dịch vụ của xã họ lấn sang bên dự án của bên tôi nên chúng tôi đã phải giải quyết như sau:
Các bên Kiểm tra kỹ hệ toạ độ trên máy rồi mời cơ quan độc lập mà tốt nhất là mời luôn ông trung tâm phát triển quỹ đất của Sở tài nguyên về đo và chốt biên bản ranh giới hệ toạ độ rõ ràng sau đó bên tôi cầm biên bản có ký tá của 2 bên CĐT là bên tôi và bên xã trong đấy nêu rõ lý lấn và có sự chấp thuận đồng ý của cả 2 bên; soạn công văn xin chấp thuận ranh giới mới trình sxd là xong.

hiphopboy8x

Thành viên có triển vọng
Cám ơn tất cả các bác đã nhiệt tình giúp đỡ em nhé, em sẽ thử phương án đo theo hiện trạng bây giờ xem thế nào. Em chỉ hơi thắc mắc lúc sau này trình lên các Sở họ lại mè nheo là hồ sơ mốc không khớp với quy hoạch cũ đã cấp (mốc giả định trên giấy) thì biết giải thích ra sao, vì dự án này trước kia do UBND Hòa Bình cấp, họ đã làm sai quy trình rồi, bây giờ khu vực đó chuyển về HN, sợ phía HN họ gây khó dễ vấn đề hồ sơ.

Xe Dap Oi

Cám ơn tất cả các bác đã nhiệt tình giúp đỡ em nhé, em sẽ thử phương án đo theo hiện trạng bây giờ xem thế nào. Em chỉ hơi thắc mắc lúc sau này trình lên các Sở họ lại mè nheo là hồ sơ mốc không khớp với quy hoạch cũ đã cấp (mốc giả định trên giấy) thì biết giải thích ra sao, vì dự án này trước kia do UBND Hòa Bình cấp, họ đã làm sai quy trình rồi, bây giờ khu vực đó chuyển về HN, sợ phía HN họ gây khó dễ vấn đề hồ sơ.
Mốc giới hiện trạng bây giờ không quan trọng nữa rồi mà vấn đề quan trọng là bạn dịch chuyển mốc giới mới nó cong chồng lấn
với ai không và phía địa phương cùng bên bạn xác nhận không có chồng lấn vào đất của dân ( đây coi như là bước công bố quy hoạch lấy ý kiến địa phương ...) sau làm tờ trình lên phòng chức năng của Sở...