Thảo luận về các Chi phí thuộc TMĐT

• Khởi xướng shuyin
  • Ngày gửi

nguyenvanhau

Thành viên năng động
Bàn thêm về chi phí đo vẽ hiện trạng công trình phục vụ cải tạo.

Khi tính toán chi phí đo vẽ công trình cũ phục vụ công tác thiết kế sửa chữa cải tạo thì mình tính như thế nào, có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không, hay chỉ là tạm tính hay là tính theo kiểu khoán gọn. Mong các bạn chỉ giúp?

Normalman

Thành viên có triển vọng
Suất đầu tư xây dựng khách sạn theo VB 1600-BXD

Xin chào !
Hiện nay tôi đang lập dự án đầu tư xây dựng 1 khách sạn 4-5 sao, có vấn đề này bí quá xin được các bạn chỉ giáo.
Theo VB 1600/BXD công bố suất đầu tư xây dựng khách sạn 4 sao là 290 triệu/1 giường. Như vậy tôi muốn qui đổi về 1m2 diện tích xây dựng thì phải làm sao cho phù hợp vì công trình của tôi gồm nhiều công năng, chứ không chỉ là một khách sạn độc lập.
Xin cảm ơn.

vinhlv

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mình chưa tham gia từ đầu 1 dự án khách sạn tầm cỡ như vậy nhưng có ý kiến đóng góp sau. Suất đầu tư tính theo đơn vị triệu/giường thì quá đúng rồi. Vì đã là khách sạn thì đối tượng và quy mô phục vụ là số người, mà khác với các quán, nhà hàng khác là số người này ở lại qua đêm tại khách sạn nên tiêu chí muốn có cuối cùng là số giường. Dựa vào số người mà dự án của bạn muốn phục vụ và suất vốn đầu tư công bố, bạn đã có được số tiền tổng mức để đầu tư. Con số tổng mức này sẽ cụ thể và rõ ràng hơn theo từng giai đoạn của dự án.

Vậy nếu bạn muốn quy ra 1m2 xây dựng thì ít nhất bạn phải tốn tiền cho mấy bác kiến trúc sư phác thảo ra cái khách sạn này, sau đó đem con số tổng mức chia cho tổng số m2 xây dựng là có liền:))

Còn bạn nói ks 4-5 sao của bạn có nhiều công năng khác với các ks độc lập thì quá hiển nhiên rồi. Vì càng lên nhiều sao thì các dịch vụ hỗ trợ của khách sạn chung quanh cái giường càng nhiều, càng phong phú và hiện đại hơn (kiến trúc sư sẽ chỉ cho bạn). Theo mình nghĩ ks của bạn là 4-5 sao thì ít nhất phải có bể bơi người lớn, bể bơi trẻ em, khuôn viên cây xanh thảm cỏ bao la, bida, tenis, phòng hội nghị...... Nhân đây mình cũng thắc mắc là có 1 số ksạn đến 4 sao, có chứng nhận hẳn hoi nhưng chỉ có gồm 1 nhà cao tẩng và tầng hầm, không có khuôn viên, nội thất bậc trung....?

Last edited by a moderator:

Normalman

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn bạn rất nhiều vì đã cho ý kiến.
Suất đầu tư khách sạn qui về giường là đúng nhưng nếu qui về m2 được có rất nhiều thuận lợi, vì tính theo m2 sẽ dễ hình dung cho các cấp phê duyệt, theo giường thì hơi mơ hồ. Theo m2 sẽ có thể xác định được bao nhiêu m2 xây dựng dành cho khối phòng ngủ, bao nhiêu m2 xây dựng dành cho khối hành chính, bao nhiêu m2 phần ngoại cảnh...
Theo VB 1600/BXD thì chỉ phân chia được phần vốn đầu tư chứ không phân chia được theo m2 cho mỗi phần (mỗi khu vực) của khách sạn.
Không biết có bạn nào đã từng xâydựng suất đầu tư khách sạn 4sao hay 5sao có thể tư vấn giúp mình vấn đề này không ???:-?

Normalman

Thành viên có triển vọng
Xin chào ,
Hiện nay, tôi đã cơ bản xác định được suất đầu tư xây dựng khách sạn 4 sao tương đối chính xác theo số giường (sau khi tham khảo các dự án tương tự). Tuy nhiên để xác định diện tích xây dựng của dự án tương ứng với suất đầu tư trên vẫn là vấn đề hóc búa, chưa tìm ra nổi. Không biết các bác ở Bộ Xây dựng xem 1 gường chiếm bao nhiêu diện tích nhỉ ???
Mong được giúp đỡ...

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
@Normalman: Bạn hỏi không đúng chỗ rồi :D, cái này phải hỏi Tổng Cục du lịch chứ không phải Bộ Xây dựng.

Ngày 22/6/1994, Tổng cục Du lịch đã có Quyết định số 107/TCDL ban hành “Tiêu chuẩn xếp hạng khách sạn” và tiêu chuẩn này được sửa đổi, bổ sung tại Quyết định số 02/2001/QĐ-TCDL ngày 27/4/2001 của Tổng cục trưởng Tổng cục Du lịch. Đây là tiêu chuẩn bắt buộc áp dụng đối với tất cả các khách sạn.
Theo TA khi lập dự án này bạn phải nghiên cứu cả những tài liệu do các Bộ, Ngành có liên quan ban hành, hướng dẫn chứ không chỉ các văn bản về đầu tư xây dựng của Bộ Xây dựng ban hành.

Bạn thử xem văn bản đính kèm có giúp trả lời được câu hỏi bạn đặt ra không nhé. Chúc bạn thành công.

File đính kèm

• 02.2001.QD-TCDL.27-04-2001.doc
    716 KB · Đọc: 287
T

truongtm

Guest
Đồng chí nào có quyết định số 2014/QĐ-BCN ngày 13/6/2007 của Bộ Công Nghiệp cho tôi xin một bản.
Thanhks!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Đồng chí nào có quyết định số 2014/QĐ-BCN ngày 13/6/2007 của Bộ Công Nghiệp cho tôi xin một bản.
Thanhks!
Gửi bạn Quyết định số 2014/QĐ-BCN ngày 13/6/2007 của Bộ Công Nghiệp

File đính kèm

• Van ban 2014.2007.BCN.pdf
    229,3 KB · Đọc: 421
T

thutinhyeu

Guest
Mình đang lập một dự án xây dựng văn phòng 12 tầng(bên mình làm tư vấn).Mình tham khảo một dự án trước, trong đó có chi phí đo đạc khảo sát địa hình, khảo sát địa chất công trình, chi phí điều tra, khảo sát đo đạc phục vụ lập dự án. Mình thấy mấy chi phí này hơi chồng chéo nhau. Hic, mình mới làm về mảng này, không hiểu trong tổng mức phải có những chi khảo sát nào. Mình đọc trong CV1751 thấy chung chung quá, mà những chi phí này mình toàn thấy họ tạm tính hoặc tính theo giá trị hợp đồng. Ai hiểu rõ về mấy khoản này chỉ giùm mình với! Thank you so much!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Mình đang lập một dự án xây dựng văn phòng 12 tầng(bên mình làm tư vấn).Mình tham khảo một dự án trước, trong đó có chi phí đo đạc khảo sát địa hình, khảo sát địa chất công trình, chi phí điều tra, khảo sát đo đạc phục vụ lập dự án. Mình thấy mấy chi phí này hơi chồng chéo nhau. Hic, mình mới làm về mảng này, không hiểu trong tổng mức phải có những chi khảo sát nào. Mình đọc trong CV1751 thấy chung chung quá, mà những chi phí này mình toàn thấy họ tạm tính hoặc tính theo giá trị hợp đồng. Ai hiểu rõ về mấy khoản này chỉ giùm mình với! Thank you so much!
Chi phí khảo sát xây dựng bạn phải đọc Thông tư 12/2008/TT-BXD .
Mấy cái chi phí mà bạn nói mặc dù nó đều có chữ khảo sát nhưng nội dung công việc hoàn toàn khác nhau , trong đó Khảo sát địa hình và khảo sát địa chất được gọi chung là khảo sát xây dựng.
- Khảo sát địa hình : sản phẩm là bản đồ địa hình, lưới cao độ, mốc cao độ... và báo cáo kết quả khảo sát địa hình.
- Khảo sát địa chất : sản phẩm của nó là kết quả khoan địa chất ( sơ đồ hố khoan, mặt cắt địa chất, kết quả thí nghiệm...) và báo cáo kết quả khảo sát địa chất công trình.
- Điều tra , khảo sát phục vụ lập dự án : sản phẩm của nó có thể là kết quả điều tra kinh tế , xã hội ( dân số, mức sống, nhu cầu thị trường...) thu thập các số liệu thống kê.
Vì chi phí khảo sát xây dựng được tính Dự toán theo KL khảo sát và Đơn giá KS nên trong TMĐT thường đưa như vậy, không tính theo tỷ lệ %.

map124

Thành viên mới
Chi phí quản lý dự án ( tự chủ đầu tư có đủ năng lực thì tổ chức quản lý hoặc không đủ năng lực thì thuê tư vấn quản lý) được tra tại công văn 1751 mục QLDA.
Lập dự toán chi phí QLDA bao gồm: chi phí hoạt động ( tiền lương, phụ cấp, văn phòng phẩm, thiết bị văn phòng, thuê nhà, xe cộ, điện nước...) và các chi phí tổ chức thực hiện các công việc khác ( lập DAĐT, thi tuyển kiến trúc, giải phóng mặt bằng, nghiệm thu thanh toán...). Dự toán chi phí này không vượt chi phí được tra tại công văn 1751.

P

phanvandai

Guest
Chi phí quản lý dự án ( tự chủ đầu tư có đủ năng lực thì tổ chức quản lý hoặc không đủ năng lực thì thuê tư vấn quản lý) được tra tại công văn 1751 mục QLDA.
Lập dự toán chi phí QLDA bao gồm: chi phí hoạt động ( tiền lương, phụ cấp, văn phòng phẩm, thiết bị văn phòng, thuê nhà, xe cộ, điện nước...) và các chi phí tổ chức thực hiện các công việc khác ( lập DAĐT, thi tuyển kiến trúc, giải phóng mặt bằng, nghiệm thu thanh toán...). Dự toán chi phí này không vượt chi phí được tra tại công văn 1751.
Xin cho em hỏi chi phí khảo sát xây dựng được lập dự toán riêng không nằm trong chi phí BQLDA, còn chi phí điều tra ở trên nằm trong chi phí quản lý dự án. Em hiểu như vậy có đúng không? Mong các bác chỉ giáo.

P

phanvandai

Guest
Tại thông tư 06/2005/QĐ-BXD ngày 03 tháng 02 năm 2005 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về định mức chi phí quy hoạch xây dựng có mục chi phí Quản lý lập quy hoạch xây dựng.Tại mục 7.1 thì chi phí quản lý lập quy hoạch xây dựng là giới hạn chi phí cho các hoạt động của tổ chức được giao quản lý quá trình lập quy hoạch xây dựng.
Vậy tổ chức được giao quản lý quá trình lập quy hoạch ở đây là đơn vị nào (chủ đầu tư, cơ quan quản lý quy hoạch xây dựng tại địa phương hay cơ quan nào khác)?
Trường hợp chủ đầu tư bỏ vốn lập QH chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 thì cơ quan có thẩm quyền phê duyệt quy hoạch có phải phê duyệt dự toán cho công tác lập quy hoạch không hay việc phê duyệt thuộc thẩm quyền của Chủ đầu tư?

Cho em được hỏi bên em đang chuẩn bị làm chủ đầu tư dự án, bên em đã phê duyệt nhiệm vụ thiết kế. Bây giờ bên em phải thuê phòng tài nguyên môi trường của huyện thực hiện việc đo đạc và thuê tư vấn xây dựng vẽ tổng mặt bằng để trình Sở xây dựng xin phê duyệt mật độ xây dựng. Vậy em xin hỏi các chi phí thuê phòng tài nguyên môi trường của huyện thực hiện việc đo đạc và thuê tư vấn xây dựng vẽ tổng mặt bằng bên em căn cứ vào đâu để lập dự toán và quan trọng em muốn hỏi nó là có nằm trong chi phí BQLDA hay không hay là loại chi phí riêng? Em xin cảm ơn

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Cho em được hỏi bên em đang chuẩn bị làm chủ đầu tư dự án, bên em đã phê duyệt nhiệm vụ thiết kế. Bây giờ bên em phải thuê phòng tài nguyên môi trường của huyện thực hiện việc đo đạc và thuê tư vấn xây dựng vẽ tổng mặt bằng để trình Sở xây dựng xin phê duyệt mật độ xây dựng. Vậy em xin hỏi các chi phí thuê phòng tài nguyên môi trường của huyện thực hiện việc đo đạc và thuê tư vấn xây dựng vẽ tổng mặt bằng bên em căn cứ vào đâu để lập dự toán và quan trọng em muốn hỏi nó là có nằm trong chi phí BQLDA hay không hay là loại chi phí riêng? Em xin cảm ơn
Theo thông tư 05/2007/TT-BXD thì :
- Chi phí thuê tư vấn lập tổng mặt bằng ( mình hiểu là bản vẽ QH xây dựng chi tiết) thuộc phần Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng. Khoản này bạn lấy theo Định mức chi phí quy hoạch xây dựng.
- Chi phí để phòng TNMT đo vẽ lập trích lục/trích đo lô đất ( bạn phải trả phí , lệ phí lập trích lục / trích đo) thuộc Chi phí khác. Khoản này lấy theo đơn giá do các tỉnh quy định.

P

phanvandai

Guest
Theo thông tư 05/2007/TT-BXD thì :
- Chi phí thuê tư vấn lập tổng mặt bằng ( mình hiểu là bản vẽ QH xây dựng chi tiết) thuộc phần Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng. Khoản này bạn lấy theo Định mức chi phí quy hoạch xây dựng.
- Chi phí để phòng TNMT đo vẽ lập trích lục/trích đo lô đất ( bạn phải trả phí , lệ phí lập trích lục / trích đo) thuộc Chi phí khác. Khoản này lấy theo đơn giá do các tỉnh quy định.
Em cũng hiểu được phần nào. Nhưng em muốn hỏi hai chi phí trên có nằm trong chi phí ban quản lý dự án không? (Vì chi phí ban quản lý dự án chi cho công việc tổ chức quản lý dự án từ đầu đến cuối dự án, tức là ý em hỏi là hai công việc đó thuộc trách nhiệm của chủ đầu tư phải làm hay là nếu thuê tư vấn ta tính thêm vào phần chi phí khác trong tổng mức đầu tư)

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Em cũng hiểu được phần nào. Nhưng em muốn hỏi hai chi phí trên có nằm trong chi phí ban quản lý dự án không? (Vì chi phí ban quản lý dự án chi cho công việc tổ chức quản lý dự án từ đầu đến cuối dự án, tức là ý em hỏi là hai công việc đó thuộc trách nhiệm của chủ đầu tư phải làm hay là nếu thuê tư vấn ta tính thêm vào phần chi phí khác trong tổng mức đầu tư)
Như bài viết trước mình đã trao đổi , các khoản này không thuộc chi phí quản lý dự án - theo thông tư 05 ( không phải là chi phí Ban QLDA như bạn viết).
Chi phí quản lý dự án là chi phí tổ chức thực hiện các công việc quản lý dự án từ khâu chuẩn bị đầu tư , thực hiện dự án đến khi hoàn thành nghiệm thu bàn giao đưa công trình vào khai thác sử dụng - Lưu ý là "tổ chức thực hiện" chứ không phải là "thực hiện".

L

lestrong

Guest

- Chi phí thuê Tư vấn xây dựng vẽ tổng mặt bằng như anh Hùng nói nó thuộc chi phí tư vấn đầu tư xây dựng, bạn tham khảo 1751 thực hiện;
- Chi phí thực hiện việc đo đạc, bạn tham khảo hướng dẫn Nghị định 84 như sau:
Điều 50. Chuẩn bị hồ sơ địa chính cho khu đất bị thu hồi
1. Căn cứ vào văn bản của Ủy ban nhân dân nêu tại khoản 2 Điều 49 Nghị định này, cơ quan Tài nguyên và Môi trường chỉ đạo Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cùng cấp thực hiện hoặc trực tiếp thực hiện (đối với nơi chưa có Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất) việc chuẩn bị hồ sơ địa chính cho khu đất bị thu hồi theo quy định sau đây:
a) Chỉnh lý bản đồ địa chính cho phù hợp với hiện trạng và làm trích lục bản đồ địa chính đối với những nơi đã có bản đồ địa chính chính quy hoặc trích đo địa chính đối với nơi chưa có bản đồ địa chính chính quy;
b) Hoàn chỉnh và trích sao hồ sơ địa chính (sổ địa chính) để gửi cho Tổ chức làm nhiệm vụ bồi thường, giải phóng mặt bằng;
c) Lập danh sách các thửa đất bị thu hồi với các nội dung: số hiệu tờ bản đồ, số hiệu thửa đất, tên người sử dụng đất, diện tích của phần thửa đất có cùng mục đích sử dụng, mục đích sử dụng đất.
2. Đối với khu đất phải trích đo địa chính thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có đất bị thu hồi thông báo bằng văn bản cho người sử dụng đất thuộc khu vực phải thu hồi đất về việc đo địa chính. Người sử dụng đất có trách nhiệm chấp hành, phối hợp và tạo điều kiện thuận lợi cho việc đo đạc xác định hiện trạng thửa đất.
3. Kinh phí chi cho việc chỉnh lý bản đồ địa chính, trích lục bản đồ địa chính, trích đo địa chính, trích sao hồ sơ địa chính do chủ đầu tư dự án chi trả đối với trường hợp thu hồi đất theo dự án, do Tổ chức phát triển quỹ đất chi trả đối với trường hợp thu hồi đất theo quy hoạch.

Kinh phí này khi lập TMĐT bạn phải kê khai vào, tạm tính thôi, nó thuộc chi phí khác của dự án.

2 chi phí trên không nằm trong Chi phí quản lý dự án!

C

catau2006

Guest
Giá trị QSDĐ

Dự án đã có giấy chứng nhận QSDĐ đất (đất này dùng xây dựng dự án)
Các Pác cho em hỏi: giá trị QSDĐ của dự án đó có được tính vào chi phí Lập TMĐT không, cụ thể là tính vào Chi phí GPMB_tái định cư?
Các Pác vui lòng cung cấp văn bản căn cứ nhé!

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Dự án đã có giấy chứng nhận QSDĐ đất (đất này dùng xây dựng dự án)
Các Pác cho em hỏi: giá trị QSDĐ của dự án đó có được tính vào chi phí Lập TMĐT không, cụ thể là tính vào Chi phí GPMB_tái định cư?
Các Pác vui lòng cung cấp văn bản căn cứ nhé!

Theo Thông tư 05/2007/TT-BXD ngày 25/7/2007 của Bộ Xây Dựng Hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình thì Chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng thuộc Chi phí bồi thường GPMB, tái định cư. Không biết giá trị QSDĐ mà bạn nói ở đây có phải là Chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng hay không?

Thông tư 05/2007/TT-BXD đã đươc đưa lên diễn đàn rồi, bạn chịu khó vào http://giaxaydung.vn/diendan/kho-cong-cu-tu-lieu-nganh-xay-dung/ tìm nhé !

C

catau2006

Guest
Theo Thông tư 05/2007/TT-BXD ngày 25/7/2007 của Bộ Xây Dựng Hướng dẫn lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình thì Chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng thuộc Chi phí bồi thường GPMB, tái định cư. Không biết giá trị QSDĐ mà bạn nói ở đây có phải là Chi phí sử dụng đất trong thời gian xây dựng hay không?

Thông tư 05/2007/TT-BXD đã đươc đưa lên diễn đàn rồi, bạn chịu khó vào http://giaxaydung.vn/diendan/kho-cong-cu-tu-lieu-nganh-xay-dung/ tìm nhé !

Đất dự án trên đã có giấy chứng nhận QSĐ, ý tôi muốn hỏi là: khi lập TMĐT có bổ sung chi phí đã mua đất trên vào TMĐT hay không? Hoặc là bổ sung giá trị QSDĐ vào chi phí GPMB_tái định cư nhưng chỉ tính phần giá trị QSDĐ trong thời gian xây dựng?