Hỏi về thời gian hiệu lực của HSDT và bảo lãnh thầu ?

• Khởi xướng Cairong
  • Ngày gửi
C

cantona12345

Guest
Nếu chi nhánh được quyền cấp bảo lãnh dự thầu (theo quyết định của ngân hàng, điều lệ hoạt động, phân cấp,...) và bảo lãnh dự thầu là do chi nhánh đó cấp thì đương nhiên giám đốc chi nhánh ký thư bảo lãnh là hợp lệ.

Bác Minhtuong nói rất đúng. Nhưng khổ một điều là khi xét thầu thì trong HSDT lại không có những văn bản đấy mới là vấn đề. Theo tôi, những trường hợp như vậy có thể quy vào trường hợp BLDT không có chữ ký hợp lệ là xong. Cứ y như câu chữ trong Luật và Nghị định hướng dẫn cho chắc ăn.
Nhân đây xin hỏi các bác một trường hợp như sau: Có 8 Nhà thầu tham gia một gói thầu. Khi xét thầu, 5 HSDT bị loại vì điều kiện tiên quyết rất rõ ràng. Tổ Chuyên gia phát hiện 1 trong các HSDT còn lại chỉ sai một lỗi nhỏ trong Đơn dự thầu đó là: ngày của Đơn dự thầu trước cả thời điểm Quyết định đầu tư (chắc chắn là Nhà thầu này đã đánh nhầm tháng 9 thành tháng 10 và ở đây chắc chắn là không có gì mờ ám cả đâu các bác nhé) đặc biệt ngoài lỗi đó ra, HSDT rất có tiềm năng.
Vậy xin hỏi các bác có thể đánh giá Đơn dự thầu này là hợp lệ được không? Mong các bác giúp tôi cách xử lý trong tình huống này. Rất cảm ơn các bác.

hcmphuc

Thành viên có triển vọng
Nhân đây xin hỏi các bác một trường hợp như sau: Có 8 Nhà thầu tham gia một gói thầu. Khi xét thầu, 5 HSDT bị loại vì điều kiện tiên quyết rất rõ ràng. Tổ Chuyên gia phát hiện 1 trong các HSDT còn lại chỉ sai một lỗi nhỏ trong Đơn dự thầu đó là: ngày của Đơn dự thầu trước cả thời điểm Quyết định đầu tư (chắc chắn là Nhà thầu này đã đánh nhầm tháng 9 thành tháng 10 và ở đây chắc chắn là không có gì mờ ám cả đâu các bác nhé) đặc biệt ngoài lỗi đó ra, HSDT rất có tiềm năng.
Vậy xin hỏi các bác có thể đánh giá Đơn dự thầu này là hợp lệ được không? Mong các bác giúp tôi cách xử lý trong tình huống này. Rất cảm ơn các bác.

Thân chào! mình là thành viên mới xin có ý kiến thế này.
Bác nói chưa rõ lắm, ngày của đơn dự thầu trước cả thời điểm QDĐT là ntn, vì:
1. QDĐT có tể là quyết định hiệu chỉnh (đang đấu thầu): trường hợp này chắc chắn hợp lệ.
2. Khi bạn đấu thầu thì tuân thủ theo KHĐT được duyệt, tuân thủ theo HS pháp lý gần nhất.
3. Trường hợp của bạn nếu ngày phát hành đơn dự thầu sau ngày phát hành HSMT thì vẫn hợp lệ. Vì thời gian phát hành HSMT đăng trên báo ĐT là có giá trị pháp lý.
4. Nếu ngày ký đơn dự thầu xảy ra trước thời điểm phát hành HSMT thì không hợp lệ.
5. Theo quan điểm chuyên gia, khi lỗi đó vi phạm điều kiện tiên quyết thì lỗi nhỏ vẫn như lỗi lớn, lúc này chuyên gia sẽ cân nhắc hoặc là vi phạm hay không vi phạm mà thôi. (Lưu ý là bước đánh giá sơ bộ diễn ra trước khi kiểm tra giải pháp kỹ thuật, tài chính nên ko thể lý luận "theo cảm tính" là nhà thầu này có năng lực).
6. Vi phạm điều kiện tiên quyết rất khó giải thích là nhà thầu vi phạm do "lỗi đánh máy". Vì HSMT đã định nghĩa rất rõ các lỗi tiên quyết, nhà thầu phải đọc kỹ và chấp hành.
====
Mình chỉ có vài ý kiến cá nhân thôi nhé, nếu sai các bạn hãy chỉ bảo thêm.

M

minhtuong

Guest
Có 8 Nhà thầu tham gia một gói thầu. Khi xét thầu, 5 HSDT bị loại vì điều kiện tiên quyết rất rõ ràng. Tổ Chuyên gia phát hiện 1 trong các HSDT còn lại chỉ sai một lỗi nhỏ trong Đơn dự thầu đó là: ngày của Đơn dự thầu trước cả thời điểm Quyết định đầu tư (chắc chắn là Nhà thầu này đã đánh nhầm tháng 9 thành tháng 10 và ở đây chắc chắn là không có gì mờ ám cả đâu các bác nhé) đặc biệt ngoài lỗi đó ra, HSDT rất có tiềm năng.

Ở đây đã có tình huống tương tự như của bạn. Bạn tham khảo nhé.
http://giaxaydung.vn/diendan/tap-ho...-tinh-huong-kho-xu-mong-cac-ban-chi-giao.html

hoantroc

Thành viên mới
Chỉ định thầu

Mọi người cho mình hỏi điều luật nào quy định khi chỉ định thầu thì không cần bảo lãnh?

L

levinhxd

Guest
Mọi người cho mình hỏi điều luật nào quy định khi chỉ định thầu thì không cần bảo lãnh?
Không rõ bạn hỏi về bảo đảm dự thầu hay bảo đảm thực hiện HĐ, nếu là BĐ dự thầu thì Bạn có thể tham khảo điều 41- Nghị định 85/2009 của Chính Phủ nhé:
Điều 41. Quy trình chỉ định thầu
............................
- Đối với gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, gói thầu lựa chọn tổng thầu (trừ tổng thầu thiết kế): yêu cầu về kinh nghiệm, năng lực; yêu cầu về mặt kỹ thuật như số lượng hàng hóa, phạm vi, khối lượng công việc, tiêu chuẩn và giải pháp kỹ thuật, chất lượng công việc, thời gian thực hiện; yêu cầu đề xuất về giá; yêu cầu về thời gian chuẩn bị và nộp hồ sơ đề xuất, thời hạn hiệu lực của hồ sơ đề xuất và các nội dung cần thiết khác; không nêu yêu cầu về bảo đảm dự thầu.

Nghị định đã quy định trong HSYC không nêu yêu cầu về bảo đảm dự thầu, thì tất nhiên trong HSĐX cũng chẳng ai đi làm Bảo đảm dự thầu cả bạn à!

oliu_beo

Thành viên mới
- Đầu tiên phải đính chính với các Bạn, việc nhỏ nhưng phải nghiêm thì Luật mới nghiêm đc, đó là dùng đúng từ "Bảo đảm dự thầu" chứ không có "Bảo lãnh dự thầu".
- Căn cứ trên tất cả các Luật của Tây và Ta đều ko có quy định tịch thu Bảo đảm dự thầu của Nhà thầu xếp thứ hai khi từ chối thương thảo hợp đồng.
- Về cơ bản, Mình đống ý với ý kiến của td.bitexco. Tuy nhiên có ý làm rõ như sau:
+ Theo Luật, khi người có thẩm quyền phê duyệt kết quả trúng thầu để Bên mời thầu đã ra thông báo thì về nguyên tắc các Nhà thầu đc thông báo ko trúng thầu có quyền lấy lại ngay Bảo đảm dự thầu. Do đó Nhà thầu ko trúng thầu có quyền lấy lại Bảo đảm dự thầu mà ko quan tâm đến các việc tiếp theo.
+ Quá trình đấu thầu đc hiểu là kết thúc khi Nhà thầu và CDT ký đc hợp đồng, vì vậy việc thương thảo hợp đồng nằm trong quá trình đấu thầu và việc "mời' Nhà thầu xếp thứ hai là việc xử lý trong đấu thầu. Nếu Nhà thầu thứ 2 ko đc, thì sẽ mời thứ 3 và đến khi hết ... đó là xử lý tình huống trong đấu thầu.
+ Đấu thầu lại là việc hủy bỏ toàn bộ "kết quả đấu thầu" trong đó có việc xếp hạng các Nhà thầu trên cơ sở Giá đánh giá.

Vậy cuối cùng là có tịch thu bảo lãnh dự thầu của nhà thầu xếp hạng 2 không bác

hdungsetco

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Vậy cuối cùng là có tịch thu bảo lãnh dự thầu của nhà thầu xếp hạng 2 không bác
Bác doimoi nói rất rõ ràng rời là chủ đầu tư không có quyền tịch thu bảo đảm dự thầu vì trên nguyên tắc nhà thầu xếp hạng thứ 2 không phải là nhà thầu trúng thầu mà nhà thầu xếp hạng 1 mới là đơn vị trúng thầu, việc chủ đầu tư mời nhà thầu thứ 2 vào thương thảo là xử lý tình huống trong đấu thầu nên không thể thực hiện việc thu bảo đảm dự thầu của nhà thầu xếp hạng 2

hoangttptqdbd

Thành viên có triển vọng
Cho tôi hỏi trong khi làm HSMT thì thời gian hiệu lực của bảo lãnh dự thầu = thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu + 30 ngày ( tối thiểu ) ? Điều này được qui định ở điểm nào tài liệu hay thông tư hướng dẫn về đấu thầu ?
Thời gian 30 ngày đó là dành cho tất cả các loại gói thầu hay có phân biệt ?

Xin cảm ơn
Trả lời:
Thời gian có hiệu lực của bảo đảm dự thầu bằng thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu cộng thêm 30 ngày, là số ngày được tính từ ngày đóng thầu (tính từ thời điểm đóng thầu đến 24 giờ của ngày đó), đến 24 giờ của ngày cuối cùng có hiệu lực được quy định trong hồ sơ mời thầu.
Thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu phải được quy định cụ thể trong hồ sơ mời thầu song tối đa là 180 ngày, kể từ ngày đóng thầu. Trường hợp cần gia hạn thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu thì có thể yêu cầu nhà thầu gia hạn một hoặc nhiều lần nhưng bảo đảm tổng thời gian của tất cả các lần yêu cầu nhà thầu gia hạn không quá 30 ngày theo quy định tại khoản 4 Điều 31 của Luật Đấu thầu.

hoangttptqdbd

Thành viên có triển vọng
Thời gian có hiệu lực của bảo đảm dự thầu bằng thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu cộng thêm 30 ngày, là số ngày được tính từ ngày đóng thầu (tính từ thời điểm đóng thầu đến 24 giờ của ngày đó), đến 24 giờ của ngày cuối cùng có hiệu lực được quy định trong hồ sơ mời thầu, tại khoản c điều 8 của Nghị định 85/2009.
Thời gian có hiệu lực của hồ sơ dự thầu phải được quy định cụ thể trong hồ sơ mời thầu song tối đa là 180 ngày, kể từ ngày đóng thầu. Trường hợp cần gia hạn thời gian hiệu lực của hồ sơ dự thầu thì có thể yêu cầu nhà thầu gia hạn một hoặc nhiều lần nhưng bảo đảm tổng thời gian của tất cả các lần yêu cầu nhà thầu gia hạn không quá 30 ngày theo quy định tại khoản 4 Điều 31 của Luật Đấu thầu.
ví dụ:
Thời gian có hiệu lực của HSDT là 45 ngày, thì Thời gian có hiệu lực của bảo đảm dự thầu =45 ngày + 30 ngày = 75 ngày.