Quyết định 957/QĐ-BXD ngày 29/9/2009 có phải thay thế CV 1751 không?

ninhvdb

Thành viên có triển vọng
Gửi tặng bạn file EXCEL tôi vừa làm xong , file nầy có thể dùng làm mọi thứ công việc từ lập dự án đến dự toán hạng mục . ( luôn chọn Tool > Options > Calculation > đánh dấu Interation ) , bạn chỉ nên thao tác trong những ô có chữ MÀU ĐỎ thôi nhé . File nầy tôi làm ra chủ yếu phục vụ cho công việc của tôi nên có vẻ luộm thuộm lắm , nếu lỡ thao tác sai thì đừng ráng sửa ( kể cả undo ) tốt nhất là thoát ra rồi vào lại sẽ đở tốn công hơn . Chúc bạn may mắn . :D

Xin cảm ơn bạn rất nhiều. Tôi vừa download về xem thấy File của bạn làm rất công phu. Tuy nhiên bạn sử dụng công thức có nhiều tên không phù hợp "invalid name". Các tham chiếu của hàm bị lồng nhau, chồng chéo lên nhau nhiều quá "fomulars contain circular references", và vì thế việc tính toán không chính xác "may not calculate correctly".
Giải thuật đổi số ra chữ quá công phu, sao bạn không dùng cái này:
http://xahoithongtin.com.vn/2008112...thanh-chu-tieng-viet-tren-bang-tinh-excel.htm
Tôi sẽ tiếp tục nghiên cứu file để áp dụng và và thông tin tiếp. Một lần nữa cảm ơn bạn.

beck

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Bảng tra chi phí theo QD957

Gửi các bạn 1 file tra các chi phí theo Quyết định 957 mà mình lượm lặt được

File đính kèm

• HeSo_NoiSuy_957.xls
    175,5 KB · Đọc: 463
T

taynghuyen2010

Guest
QD 957 Excel, Bản Full

Mình thấy cái này khá hay, dễ sử dụng và chính xác. Anh em tham khảo nhé.
Tải file: Tại đây

Last edited by a moderator:

tranghuyen510

Thành viên có triển vọng
Các anh chị cho em hỏi 1 vấn đề mà mãi vẫn không hiểu được.
Em thấy trong QĐ 957/2009 ở phần chi phí lập dự án đầu tư có ghi "Việc xác định tỷ trọng chi phí để thực hiện phần thuyết minh và thiết kế cơ sở trong chi phí lập dự án do các bên giao nhận thầu thực hiện công việc trên thoả thuận". em muốn hỏi các ý sau:
- Trong định mức chi phí lập dự án đầu tư đã có chi phí thiết kế chưa? và có liên quan gì tới định mức chi phí thiết kế tính riêng (mục 3.3) không?
- Nếu co liên quan thì khi nào cần tính bằng chi phí lập dự án? khi nào tính với chi phí thiết kế?
Mong các anh chị giúp dùm.

H

hanhphuc_hcm05

Guest
QD 957 Excel, Bản Full

QD 957 Excel, Bản Full

Mình thấy cái này khá hay, dễ sử dụng và chính xác. Anh em tham khảo nhé.
Xem ảnh:

File tính hệ số theo 957 khá đầy đủ, đã thêm đầy đủ các hệ số. Tuy nhiên trong phần Xây dựng công nghiệp, [FONT=&quot]Định mức chi phí thiết kế công trình cáp ngầm ông anh[/FONT] không cho vào, Ông anh cho thêm vào nhé!

Anh em nào tham khảo thì tải file nhé, mình thấy dùng cái này cũng tạm ổn. Không biết ý anh em thế nào.
=D>
Tải file: TẠI ĐÂY

P

proxy

Guest
Em thấy trong QĐ 957/2009 ở phần chi phí lập dự án đầu tư có ghi "Việc xác định tỷ trọng chi phí để thực hiện phần thuyết minh và thiết kế cơ sở trong chi phí lập dự án do các bên giao nhận thầu thực hiện công việc trên thoả thuận". em muốn hỏi các ý sau:
- Trong định mức chi phí lập dự án đầu tư đã có chi phí thiết kế chưa? và có liên quan gì tới định mức chi phí thiết kế tính riêng (mục 3.3) không?
- Nếu co liên quan thì khi nào cần tính bằng chi phí lập dự án? khi nào tính với chi phí thiết kế?
Về bài viết của bạn tôi xin có ý kiến như sau:
- Đọc kĩ phần bạn nêu thì trong Chi phí lập DA đã bao gồm phần viết thuyết minh Dự án và lập thiết kế cơ sở rồi. Nên nhớ chỉ có thiết kế cơ sở thôi nhé! Còn tuỳ theo Dự án của bạn đang xét phải thiết kế 1 bước, 2 bước hay 3 bước ta sẽ tính chi phí thiết kế theo các mục tiếp theo như trong QĐ 957 đã quy định!
VD:
+ CT chỉ phải lập BCKTKT thì ta chỉ cần lập BCKTKT và trong đó đã có CP thiết kế cơ sở và cũng là TKBVTC rồi!
+ Công trình DD thiết kế 3 bước thì ta áp dụng bảng số 4 vơi thiết kế kĩ thuật, còn chi phí TKBVTC sẽ bằng 55%*chi phí TKKT!
Cùng thảo luận...

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Giúp bạn hiểu thêm

Theo tôi:
1. Chi phí lập dự án đầu tư đã bao hàm cả chi phí lập thiết kế cơ sở.
2. Nếu chủ đầu tư thuê một nhà thầu tư vấn lập thiết kế cơ sở còn đơn vị chủ đầu tư tự lập phần thuyết minh dự án thì chi phí lập thiết kế cơ sở là bao nhiêu % của chi phí lập dự án thì không có định mức (trong 957) mà chủ đầu tư và nhà thầu phải tự thỏa thuận khi ký hợp đồng.
3. Chi phí thiết kế xây dựng công trình trong giai đoạn thực hiện dự án (Thiết kế kỹ thuật, Thiết kế BVTC) tính vào mục chi phí tư vấn đầu tư xây dựng trong TMĐT.

tranghuyen510

Thành viên có triển vọng
Về hệ số điều chỉnh định mức chi phí thiết kế

- Chi phí thiết kế trong phần 3.3 của QĐ 957/2009 chỉ áp dụng đối với các dự án có yêu cầu thiết kế 3 hoặc 2 bước, còn đối với thiết kế 1 bước đã được tính trong định mức của CP lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật.
-Tuy nhiên đối với công trình sửa chữa, cải tạo, nâng cấp thì chi phí thiết kế sẽ có thêm hệ số điều chỉnh tăng - giảm định mức (k=1.1;1.2;...).
=> Vậy khi dự án có yêu cầu thiết kế 1 bước thì Chi phí thiết kế cải tạo, sửa chữa phải tính như thế nào? Hệ số điều chỉnh định mức chi phí thiết kế sẽ được tính vào đâu?
Mong mọi người trên diễn đàn cùng góp ý ^^

ngoctuht

Thành viên mới
hởi bạn tranghuyen510

không biết vấn đề của bạn đã được giải quyết chưa? hiện nay mình cũng đang vướng như bạn. mình chưa biết làm ra sao.
Bạn mà giai quyêt được rồi thì chỉ cho mình với. rất cảm ơn

dinhdangquang

Tham gia ý kiến trao đổi

- Chi phí thiết kế trong phần 3.3 của QĐ 957/2009 chỉ áp dụng đối với các dự án có yêu cầu thiết kế 3 hoặc 2 bước, còn đối với thiết kế 1 bước đã được tính trong định mức của CP lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật.
-Tuy nhiên đối với công trình sửa chữa, cải tạo, nâng cấp thì chi phí thiết kế sẽ có thêm hệ số điều chỉnh tăng - giảm định mức (k=1.1;1.2;...).
=> Vậy khi dự án có yêu cầu thiết kế 1 bước thì Chi phí thiết kế cải tạo, sửa chữa phải tính như thế nào? Hệ số điều chỉnh định mức chi phí thiết kế sẽ được tính vào đâu?
Mong mọi người trên diễn đàn cùng góp ý ^^
Theo tôi:
1. Chi phí thiết kế BVTC trong trường hợp công trình thiết kế 1 bước nằm trong chi phí lập Báo cáo KTKT, tỷ trọng chi phí cho thiết kế BVTC và cho phần lập thuyết minh Báo cáo KTKT do các bên giao thầu thực hiện công việc thiết kế quyết định.
2. Trường hợp cải tạo, sửa chữa, mở rộng có tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có thì điều chỉnh định mức chi phí lập Báo cáo KTKT với hệ số K = 1,2.

haiconthanlancon

Thành viên rất triển vọng
Một vấn đề mà hiện nay là rất nhiều người hỏi là: Thế nào là dự án có nhiều công trình và thế nào là dự án có một công trình? VD: Dự án đầu tư xây dựng công trình "Nhà máy cán thép X" gồm xưởng cán, nhà điều hành, nhà ăn công nhân, nhà ở công nhân, ... thì dự án này hiểu là dự án có một công trình hay có nhiều công trình? Nếu hiểu là dự án có một công trình (công trình "Nhà máy cán thép X") thì các tỷ lệ % định mức phải tra theo công trình công nghiệp (vì nhà máy cán thép là công trình công nghiệp. Nếu hiểu dự án này là dự án có nhiều công trình (xưởng cán, nhà điều hành, ...) thì khi tra định mức tỷ lệ phải tra tương ứng với từng loại công trình: tỷ lệ theo công trình công nghiệp đối với "xưởng cán", tỷ lệ theo công trình dân dụng đối với "nhà điều hành", ...
:confused::confused::confused::confused: Thầy Quang ơi. em cũng đang không biết làm sao để áp dụng cho đúng phần này.mong thầy và mọi người nói rõ hơn về nó được không

W

weblight

Guest
Chi phí thiết kế cho dự án gồm nhiều công trình khác nhau

Bộ xây dựng đã trả lời về vấn đề này, bạn xem file kèm theo

File đính kèm

• BXD tra loi.doc
    130 KB · Đọc: 588

tranghuyen510

Thành viên có triển vọng
tính CP cho 1 dự án có hạng mục cải tạo và xây mới

Mọi người ơi giúp với mình đang cần được tư vấn gấp!!! :((
Mình đang tính dự toán 1 dự án công trình dân dụng trong đó có 5 hạng mục (cũng là 5 khối nhà), có 2 hạng mục làm công tác cải tạo, còn 3 hạng mục còn lại là xây mới. Vậy khi tính toán các loại chi phí (QLDA, TVĐT) cho dự án phải tính như thế nào?
- có phải tách nhóm CT cải tạo và xây mới ra thành 2 phần tổng hợp dự toán riêng biệt hay ko? (vì đối với CT cải tạo thì fải nhân thêm hệ số điều chỉnh cho 1 số chi phí nữa) :confused:
- phải tính toán thế nào trong trường hợp trên với các chi phí như:
+ CP lập DA đầu tư
+ CP thiết kế
+ CP thẩm tra thiết kế; dự toán
+ CP lập HSMT
+ CP giám sát...
+ và còn các loại CP chung khác nữa (kiểm toán, quyết toán,....)

tranghuyen510

Thành viên có triển vọng
Về việc tính toán chi phí cho dự toán phát sinh

đối với 1 công trình đã được tính toán dự toán + thẩm tra rồi và chưa thi công. Tuy nhiên bên chủ đầu tư yêu cầu bổ sung và thay đổi chức năng 1 số phòng đã được thiết kế. do đó mình đang phải tính phần phát sinh tăng - giảm cho tương ứng với thiết kế thay đổi này.
Vậy mình muốn hỏi là khi tính tổng hợp các chi phí trong QLDA và TVĐT mình phải tính độc lập cho dự toán phát sinh tăng - giảm này hay dựa vào chi phí xây dựng đã được duyệt để tính chi phí cho hồ sơ phát sinh
mọi người tư vấn gấp dùm mình với

dinhdangquang

Đơn giản hơn cả

đối với 1 công trình đã được tính toán dự toán + thẩm tra rồi và chưa thi công. Tuy nhiên bên chủ đầu tư yêu cầu bổ sung và thay đổi chức năng 1 số phòng đã được thiết kế. do đó mình đang phải tính phần phát sinh tăng - giảm cho tương ứng với thiết kế thay đổi này.
Vậy mình muốn hỏi là khi tính tổng hợp các chi phí trong QLDA và TVĐT mình phải tính độc lập cho dự toán phát sinh tăng - giảm này hay dựa vào chi phí xây dựng đã được duyệt để tính chi phí cho hồ sơ phát sinh
mọi người tư vấn gấp dùm mình với
Theo tôi:
Bạn cần tính lại dự toán sau khi có sự thay đổi thiết kế và gửi thẩm định, phê duyệt lại là đơn giản hơn cả vì công trình của bạn chưa triển khai thi công.

dinhdangquang

Hay hơn cả và đơn giản hơn

Mọi người ơi giúp với mình đang cần được tư vấn gấp!!! :((
Mình đang tính dự toán 1 dự án công trình dân dụng trong đó có 5 hạng mục (cũng là 5 khối nhà), có 2 hạng mục làm công tác cải tạo, còn 3 hạng mục còn lại là xây mới. Vậy khi tính toán các loại chi phí (QLDA, TVĐT) cho dự án phải tính như thế nào?
- có phải tách nhóm CT cải tạo và xây mới ra thành 2 phần tổng hợp dự toán riêng biệt hay ko? (vì đối với CT cải tạo thì fải nhân thêm hệ số điều chỉnh cho 1 số chi phí nữa) :confused:
- phải tính toán thế nào trong trường hợp trên với các chi phí như:
+ CP lập DA đầu tư
+ CP thiết kế
+ CP thẩm tra thiết kế; dự toán
+ CP lập HSMT
+ CP giám sát...
+ và còn các loại CP chung khác nữa (kiểm toán, quyết toán,....)
Theo tôi:
Bạn tính dự toán cho từng khối nhà rồi tổng hợp lại là hay hơn cả và cũng đơn giản hơn.

dinhdangquang

Cần xem hạng mục thuộc loại công trình nào

:confused::confused::confused::confused: Thầy Quang ơi. em cũng đang không biết làm sao để áp dụng cho đúng phần này.mong thầy và mọi người nói rõ hơn về nó được không
Theo tôi:
Bạn cứ tính cho từng hạng mục công trình, xem hạng mục ấy thuộc loại công trình nào (dân dụng, công nghiệp, giao thông, hạ tầng, ...) thì áp định mức phù hợp theo loại công trình ấy.

anhmeo

Thành viên mới
Chi phí thiết kế công trình công nghiệp

E có điều băn khoăn xin hỏi các bác nhiều thâm niên.
Dự án bên e là Lắp đặt hệ thống giám sát khí trong hầm lò, dự án xây dựng hầm lò có dự án riêng, đã thực hiện. Khi tư vấn lập chi phí thiết kế BVTC có áp dụng hệ số điều chỉnh bao gồm:
K1=1,45: Công trình khai thác than, quặng hầm lò, công trình tuyển than, quặng, làm giàu quặng cấp II
K2=1.3: Trường hợp thiết kế công trình khai thác than, quặng theo lò giếng
K3=1.15: Thiết kế mở rộng có tính toán kết nối với dây chuyền công nghệ của công trình hiện có.
Theo e, K3 đúng, không phải bàn cãi. Còn 2 cái K1 và K2 không phù hợp chút nào. Các bác cho ý kiến giúp e cái. Để e đúng thì cãi có lý hơn, nếu e sai còn biết đường mà sửa :D. Cám ơn các bác.

X

xuantien18

Guest
* Theo em thấy thì những công trình có giá trị xây lắp thấp ( nhỏ hơn 300tr) ở các địa phương là tương đối nhiều, trước kia trong 1751 không có quy định các mức chi phí tối thiểu nhưng thường các đơn vị tư vấn áp dụng là 500.000 đ cho chi phí thẩm tra BVTC, 500.000 đ cho chi phí thẩm tra dự toán (nếu được sự đồng ý của chủ đầu tư - cụ thể là các xã, nếu không vẫn phải áp dụng theo 1751=> có công trình chỉ vài chục nghìn tiền tư vấn). Nay 957 ban hành nếu áp dụng đúng theo thì thấy cũng không hợp lý vì có trường hợp giá trị tư vấn chiếm đến một nửa giá trị xây lắp ( Ví dụ với những công trình sửa chữa, cải tạo: sân, nhà WC, tường rào...nhưng do đặc điểm nguồn vốn mà vẫn phải lập BCKTKT, tức là thông qua tư vấn!:( => Có nên quy định cụ thể hơn chi phí tối thiểu: ví dụ: nếu giá trị xây lắp =<500 tr, thì chi phi tối thiểu là:.........
* Nhiều đơn vị tư vấn sau khi đọc QD957 đã có tham khảo ý kiến của ban, sở XD địa phương thì cũng nhận được thông tin không thống nhất, người thì bảo được áp dụng ngay, người bảo chờ hướng dẫn, người bảo không áp dụng. Lý do: điêu 1: Công bố định mức chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình kèm theo quyết định này để các cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo, sử dụng vào việc xác định chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng công trình.
Trong 1751 không có từ này, bản thân sở ban các địa phương cũng không thống nhất=> các cơ quan tư vấn đang rất băn khoăn, không biết theo định mức chi phí nào cho hợp lý, cho đúng!!!
Xin cảm ơn!:(:)(:)((
Mình nghĩ 957 chỉ là tham khảo, còn việc áp dụng nó thường áp dụng cho những công trình có giá trị >15 tỷ nghĩa là phải lập báo cáo KTKT, còn những công trình có giá trị nhỏ bạn nên yêu cầu lập dự toán là tốt nhất để quản lý chi phí được hợp lý. đó là ý kiến của cá nhân, có gì a/e bổ sung

X

xuantien18

Guest
Mình xin có ý kiến thế này, theo mình thì khi làm dự án nhà máy cán thép thì bạn cho đó là công trình công nghiệp, khi đó khi bạn tra định mức tỷ lệ sẽ tiện hơn. Ví dụ bạn làm một khu đô thị, không thể ko làm phần hạ tầng kỹ thuật, đường giao thông nội bộ...như thế thì sẽ khó xác định được cụ thể công trình mình thuộc loại gì.Mình quan điểm là công trình mình có tỷ trọng xây dựng nào lớn thì coi đó là công trình loại đó. Bạn có thể tham khảo thêm TT33/2009-BXD về phân loại công trình nhé. A/e nào có ý kiến đóng góp thêm.Tks!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới