Quy trình lập và hoàn thiện thủ tục dự án đầu tư

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
H

hungnguyen1805

Guest
Xin quy trình đầu tư dự án kdc

minh vừa được giao việc xin giấy phép đầu tư dự án kdc tỉnh tiền giang. Bác nào biết quy trình đầu tư dự án khu dân cư giúp mình với.

N

Nguyễn Mạnh Hùng6886

Guest
Mình tìm mãi mà không thấy hướng dẫn mẫu lập dự án, xin mách giúp mình các tìm và khai thác lấy thông tin nhé.
Xin cám ơn!

phucnbt

Thành viên rất triển vọng
Xin phép xây dựng không phải là điều đơn giản cả bác ạ. Văn phòng mình chuyên làm mà còn muốn đau đầu.
Từng bước nghen:

1- Tính toán sơ bộ: 13 tầng, 1 tầng 500 m2 => dự án khoảng 23tỷ (trên 7tỷ thì phải lập dự án đầu tư rùi)
2- Khu vực này đã có quy hoạch chi tiết chưa? nếu chưa có phải xin THOẢ THUẬN ĐỊA ĐIỂM và THÔNG BÁO CHO PHÉP LẬP DỰ ÁN ĐẦU TƯ
3- Chứng minh năng lực tài chính: phải có 10% tiền tích luỹ và 30% vốn điều lệ
4- Lập dự án đầu tư (thuê 1 công ty thiết kế làm) bao gồm THIẾT KẾ CƠ SỞ
5- Thuê cty chuyên làm thẩm định báo cáo tác động môi trường.
6- Xin cấp GIẤY CHỨNG NHẬN ĐẦU TƯ
7- Trình SỞ XÂY DỰNG xin thẩm định thiết kế cơ sở.
8- Trình sở Tài nguyên môi trường xin thuê đất.
9- Chờ UBND tỉnh (thành phố) ra quyết định giao đất
10- Lập biên bản cắm mốc định vị
11- Đề nghị Tư vấn lập hồ sơ thiết kế kỹ thuật thi công
12- Mang sang Công an Phòng cháy chữa cháy thẩm duyệt hồ sơ thi công
13- Tổng hợp hồ sơ trình SỞ XÂY DỰNG xin phép xây dựng:
- Hồ sơ thi công (có dấu của CA phòng cháy)
- Biên bản thẩm tra thiết kế
- Biên bản giao đất căm mốc định vị
- Hồ sơ khoan khoan khảo sát địa chất vị trí xây dựng.
- Công văn phê duyệt thiết kế và dự toán của chủ đầu tư
- Đơn xin phép xây dựng theo mẫu.
Cho tôi hỏi 1 câu
Vốn tư nhân Sở XD có thẩm định TK cơ sở không?

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Cho tôi hỏi 1 câu
Vốn tư nhân Sở XD có thẩm định TK cơ sở không?
Nhà nước quản lý xây dựng không phân biệt nguồn vốn. Với dự án có nguồn vốn tư nhân nếu qui dự án có thiết kế cơ sở bạn phải gửi đi thẩm định TKCS, nếu bạn không làm sẽ sai với qui định.

lethanna

Thành viên mới
Giúp bạn ở lĩnh vự nào. Quản lý hồ sơ, giấy tờ của dự án hay quản lý dự án. Bạn nên cụ thể hơn. Nếu quản lý hồ sơ thì đơn giản, còn quản lý dự án thì rất phức tạp, phải biết bạn được giao công việc gì trong các công việc của BQLDA thì mới giúp được bạn.
Mình làm quản lý dự án, minh muốn biết thủ tục hồ sơ tư khi có chủ trương đầu tư,

sythinhbk

Thành viên năng động
Mình cũng xin đóng góp tý chút, mong mọi người cho ý kiến đóng góp!

File đính kèm

• quy trinh thuc hien du an.pdf
    2,4 MB · Đọc: 4.732
Last edited by a moderator:

adv007

Thành viên nhiều triển vọng
Để lập một dự án ĐTXD cho khu đất bạn nêu với công việc hình dung giả định là làm 13-15 tầng, xây với diện tích 20x25 m2.... với mục đích cho thuê và có thể kinh doanh theo các mục tiêu khác thì mình nghĩ không phải là chuyện khó. Nhưng để có thông tin cụ thể gắn liền với khu đất, tổng quan QH chung trong khu, định hướng phát triển trong tương lai, cấp phép... Đến kế hoạch huy động vốn, kinh doanh, vận hành thì cần mất rất nhiều thời gian đầu tư tìm hiểu và thực hiện. Đó là cả một dự án lớn và phạm vi diễn đàn thì khó có thể giải quyết vấn đề cho bạn, thân!
Nhưng nếu chúng ta ko thực sự tham khảo và tìm cách giải quyết thì làm so diễn đàn của chúng ta phát triển và giúp ích cho các thành viên học hỏi và có thêm kinh nghiệm trong hoạt động xây dựng đước phải không nè

K

kiencang

Guest
Tôi đang làm dự án về xây dựng khu văn phòng làm việc
nhưng thủ tục đầu tư mâu thuẫn quá nên tôi đành tìm cách đi tắt xe m sao, các bạn thử cho ý kiến nhé
Khi khảo sát thì phải có đất mà có đất có nghĩa là pài được giao đất mà muốn được giao đất thì lại pải lập dự án mà muốn lập dự án thì phải có hồ sơ khảo sát thế là tôi đành bó tay
nên quyết định đi tắt là cho rà phá bom mìn và khảo sát trước giao đất nhưng lại phải đền bù 2 lần vì thế dân mới cho đụng vào đất của họ
nhưng khổ nổi là cty tôi là cty nhà nước nên việc chi phí này không thể lập được và không có chứng từ các bác xem có cách nào hay hơn không để tôi còn rút kinh nghiệm

Cái quy trình này rõ mà- bạn nên xem lại nhé. Vì bạn không nói rõ nên không biết góp ý thế nào.Chỉ xin có 1 vài ý kiến:
+ Phải có quyết định giao đất của UBND TP -> đền bù GPMB ( Quận Huyện + CĐT). K có Quận Huyện mà nhảy vào đất dân nó đánh chết:cool:
+ Khảo sát cho giai đoạn CBĐT chỉ cần có chủ trương của Tp thôi.

Mọi ng cho ý kiến.

mingtt

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình tìm mãi mà không thấy hướng dẫn mẫu lập dự án, xin mách giúp mình các tìm và khai thác lấy thông tin nhé.
Xin cám ơn!

Bạn nên tham khảo các văn bản hướng dẫn đã ban hành. Phần hướng dẫn nội dung lập dự án đã được quy định rõ tại Điều 7 Nghị định 12/2009/NĐ-CP. nếu bạn cần thêm các dự án mẫu có thể tìm trên 4r, hoặc cung cấp thêm thông tin về dự án bạn cần, như:
- Loại hình dự án
- Quy mô đầu tư
- Địa điểm
- Vốn ...
để có thể có mẫu dự án phù hợp yêu cầu giúp bạn.
Thân!

phugiang2007

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Em vừa được một .....: anh có thể xin phép xây bao nhiêu tầng, tổng mức đầu tư?"
-------------------------------
Bắt đầu từng bước làm bài toán này!
Mong mọi người hãy góp sức cùng em! coi như là làm một đồ án môn học tổng hợp vậy!

Ối zời ơi, chú này khôn quá nhẩy. chú lười nghiên cứu nên tung quả này lên để các bạn nhọc công. Nhưng A cũng tham gia một tí. rất đơn rản chú ạ, Căn cứ theo NĐ12/2009/NĐ-CP, Căn cứ theo TT03/2009/TT-BXD, căn cứ theo TT06 về hướng dẫn hợp đồng, căn cứ theo CV số 1751 của Bộ XD...chú thuê các anh làm tư vấn quản lý dự án các anh ấy sẽ làm hộ cho. chỉ tốn ít tiền thoai.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
anh có thể xin phép xây bao nhiêu tầng, tổng mức đầu tư?"

Bài toán này cần có đầu bài chi tiết thêm. để em kể câu chuyện bên em xin đầu tư dự án trường mầm non thì các bác rõ:
- Bên em được biết quy hoạch 1 khu đô thị có trường mầm non nhưng không ai đầu tư cả liền xin làm dạng xã hội hóa và các bước như sau
1. Gửi công văn đến UBND TP và Sở KHĐT, huyện xin làm trường mầm non
2. Vận động bác huyện trước để bác cho văn bản đồng ý về chủ trương
3. Vận động bác Sở đồng ý nốt->TP cũng đồng ý về chủ trương (chú ý là chủ trương thôi)
4. Quay về Sở KHĐT làm thủ tục hướng dẫn nhà đầu tư nghiên cứu lập dự án tại một địa điểm xác định (có hướng dẫn của Sở)
Trình hồ sơ lên sở KHĐT->họ ra VB xin ý kiến của Sở GD-ĐT và Sở QHKT
vận động 2 Sở này đồng ý và cấp thông tin quy hoạch (Sở QHKT)
5. Sở KHHĐT ra VB trình TP chấp thuận cho nghiên cứu lập dự án
6. Thuê tư vấn lập dự án đầu tư+Đo đạc tính diện tích toàn khu đất+Khảo sát địa chất
7. Thẩm định TMB tỷ lệ 1/500 và PAKT tại phòng XD ĐT huyện (lưu ý bước này sẽ quyết định quy mô xây dựng và tầng cao công trình)
8. Thẩm định TKCS tại phòng XD ĐT huyện
9. Phê duyệt DA (tự phê)
10. Lập hồ sơ xin giao đất Sở TNMT
Sau đấy thì các thủ tục còn lại thì dễ dàng hơn (nhận đất, khởi công, khánh thành)
Theo em thì chỉ các bước từ 1 đến 5 và bước 7, 10 là phức tạp và khó khăn thôi

Last edited by a moderator:

conghoa

Thành viên mới
@sythinhbk Bạn có file text của nó ko vậy cho mình xin với, cái file pdf này dài quá, ko biết in ra để đọc thế nào.

Thanks bạn nhiều!

naat

@sythinhbk Bạn có file text của nó ko vậy cho mình xin với, cái file pdf này dài quá, ko biết in ra để đọc thế nào.

Thanks bạn nhiều!

mình cũng xin đóng góp tý chút, mong mọi người cho ý kiến đóng góp! =D>

Minh đang lập một qui trình thực hiện dự án đầu tư, gửi kèm theo đây để anh em góp ý giúp.

thường thì các địa phương sẽ có quy định khác nhau, xin cung cấp cho các bạn quy định về trình tự thủ tục dự án vốn ngoài ngân sách của Hà Nội theo QĐ 22/2007/QĐ-UB

File đính kèm

• 22QDUB qdinh thu tuc hanh chinh Dtu DA.pdf
    751,4 KB · Đọc: 2.609
C

construct_pro

Guest
Mình xin hỏi cho trường hợp của bên mình:
(1) Bên mình đang trong giai đoạn "làm sạch" đất, trong Hồ sơ để chạy đi các cửa thì phải có kèm theo Dự án đầu tư xd
(2) Bên mình đang chuẩn bị ký HĐ với 1 đơn vị Tư vấn Lập Dự án đầu tư trên lô đất đó (dự kiến Dự án là Nhà chung cư có diện tích sàn > 10.000m2, tức là C.trình cấp I)
(3) Tuy nhiên nếu theo TT23/2009/TT-BXD (16/7/09) thì C.trình cấp I thì phải thi tuyển kiến trúc hoặc tuyển chọn phương án kiến trúc, sau khi có p/a đc duyệt thì mới tiến hành lập DAĐT. Tức là việc lựa chọn hoặc tuyển chọn p/a k.trúc là phải ra Đề bài, mà đề bài phải có căn cứ vào số liệu quy hoạch kiến trúc, chứng chỉ QH,... Tức là phải xong bước (1)
Mình xin hỏi các bạn là: bước (1) và (3) có mâu thuẫn gì ko? Bên mình có nên tiến hành bước (2) ko?
Hoặc nếu có cách gì khác, mong các bạn tư vấn cho!
Thanks alot!

naat

Mình xin hỏi cho trường hợp của bên mình:
(1) Bên mình đang trong giai đoạn "làm sạch" đất, trong Hồ sơ để chạy đi các cửa thì phải có kèm theo Dự án đầu tư xd
(2) Bên mình đang chuẩn bị ký HĐ với 1 đơn vị Tư vấn Lập Dự án đầu tư trên lô đất đó (dự kiến Dự án là Nhà chung cư có diện tích sàn > 10.000m2, tức là C.trình cấp I)
(3) Tuy nhiên nếu theo TT23/2009/TT-BXD (16/7/09) thì C.trình cấp I thì phải thi tuyển kiến trúc hoặc tuyển chọn phương án kiến trúc, sau khi có p/a đc duyệt thì mới tiến hành lập DAĐT. Tức là việc lựa chọn hoặc tuyển chọn p/a k.trúc là phải ra Đề bài, mà đề bài phải có căn cứ vào số liệu quy hoạch kiến trúc, chứng chỉ QH,... Tức là phải xong bước (1)
Mình xin hỏi các bạn là: bước (1) và (3) có mâu thuẫn gì ko? Bên mình có nên tiến hành bước (2) ko?
Hoặc nếu có cách gì khác, mong các bạn tư vấn cho!
Thanks alot!

ở đây bạn chưa cung cấp thông tin về đất của bạn đã có giấy tờ gì và ở đâu nên hơi khó tư vấn.
bạn có thể tham khảo quyết định 22/2007/QĐ-UBND của TP Hà Nội quy định trình tự thủ tục thực hiện dự án vốn ngoài ngân sách

C

construct_pro

Guest
ở đây bạn chưa cung cấp thông tin về đất của bạn đã có giấy tờ gì và ở đâu nên hơi khó tư vấn.
bạn có thể tham khảo quyết định 22/2007/QĐ-UBND của TP Hà Nội quy định trình tự thủ tục thực hiện dự án vốn ngoài ngân sách

Rất cám ơn bạn naat, mình cũng đang đọc quyết định 22/2007/QĐ-UBND của TP Hà Nội đây, tuy nhiên không biết QĐ này còn hiệu lực ko? vì một số NĐ mà QĐ này áp dụng đã hết hiệu lực.
Còn lô đất của bên mình là ngoại thành HN, pháp lý về lô đất là do 1 c.ty (sỡ hữu) họ gán nợ cho bên mình (từ trước năm 2000), hiện giờ lô đất ko có tranh chấp gì cả, bên mình đang làm thủ tục về đất (giấy tờ sở hữu, đầu tư dự án,...). Mình rất thắc mắc là ở bước này mà lập dự án thì làm sao có đủ các số liệu về quy hoạch? phải chăng "dự án" ở bước này chỉ là Sơ bộ, là báo cáo dự án, là dự định đầu tư,... chứ nếu làm Dự án chuẩn đúng theo quy trình kia thì làm sao đủ số liệu về QH, chưa kể là Dự án còn phải qua bước Tuyển chọn (hoặc Thi tuyển) p/a k.trúc???
Rất mong bạn naat và các bạn khác tư vấn giúp mình.

naat

Rất cám ơn bạn naat, mình cũng đang đọc quyết định 22/2007/QĐ-UBND của TP Hà Nội đây, tuy nhiên không biết QĐ này còn hiệu lực ko? vì một số NĐ mà QĐ này áp dụng đã hết hiệu lực.
Còn lô đất của bên mình là ngoại thành HN, pháp lý về lô đất là do 1 c.ty (sỡ hữu) họ gán nợ cho bên mình (từ trước năm 2000), hiện giờ lô đất ko có tranh chấp gì cả, bên mình đang làm thủ tục về đất (giấy tờ sở hữu, đầu tư dự án,...). Mình rất thắc mắc là ở bước này mà lập dự án thì làm sao có đủ các số liệu về quy hoạch? phải chăng "dự án" ở bước này chỉ là Sơ bộ, là báo cáo dự án, là dự định đầu tư,... chứ nếu làm Dự án chuẩn đúng theo quy trình kia thì làm sao đủ số liệu về QH, chưa kể là Dự án còn phải qua bước Tuyển chọn (hoặc Thi tuyển) p/a k.trúc???
Rất mong bạn naat và các bạn khác tư vấn giúp mình.

để có số liệu quy hoạch thì bạn làm làm thủ tục xin cấp thông tin quy hoạch ở Sở QHKT
nếu khu này chưa có quy hoạch thì bạn thuê tư vấn lập QHTMB và phương án kiến trúc theo tiêu chuẩn và quy chuẩn hiện hành và theo ý định đầu tư của bạn rồi gửi hồ sơ lên sở QHKT
Sở QHKT là sở siêu củ chuối ở Hà Nội, cần phải nắm bám quyết liệt mới xong việc :D

C

construct_pro

Guest
để có số liệu quy hoạch thì bạn làm làm thủ tục xin cấp thông tin quy hoạch ở Sở QHKT
nếu khu này chưa có quy hoạch thì bạn thuê tư vấn lập QHTMB và phương án kiến trúc theo tiêu chuẩn và quy chuẩn hiện hành và theo ý định đầu tư của bạn rồi gửi hồ sơ lên sở QHKT
Sở QHKT là sở siêu củ chuối ở Hà Nội, cần phải nắm bám quyết liệt mới xong việc :D
Nói chung là Sở nào cũng chuối bạn ạ, cùng là con cháu nhà họ Sở ... (Khanh) mà :D
Cám ơn bạn nhiều nhé!
Con đg phía trước còn nhiều chông gai, mình còn phải nhờ các bạn nhiều! Thanks again!

S

soncao

Guest
Bài viết của Bác chỉ có hơn chục dòng thôi nhưng nó phải xâu chuỗi kinh nghiệm làm dự án đến vài năm
Cảm ơn bác đã cho anh em bài viết rất hữu ích
Chúc bác nhiều sức khõe và thành công trong cuộc sống
NVSon

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới